Quy trình nghiệm thu quản lý chất lượng công trình

tranpro

Thành viên nhiều triển vọng
Chào các anh em!
Mình có 1 vấn đề thắc mắc như này mong ae giải đáp hộ:" Trong quá trình nghiệm thu giữa Công ty tư nhân vs công ty tư nhân có nhất thiết phải đầy đủ giấy tờ từ biên bản nghiệm thu đầu vào, NT CV xây dựng, đơn động không tải, có tải.... hoàn thành đưa vào sử dụng không?" Mình muốn lược bớt để tránh hồ sơ rườm rà chẳng để làm gì, vì bên A họ cũng bảo nếu được thì chỉ cần NT CVXD vs bàn giao đưa vào sử dụng luôn"
Cám ơn ae nhiều!

victory132669

Luật xây dựng và các nghị định hướng dẫn như 46 Quản lý chất lượng,.. là bắt buộc áp dụng cho tất cả các hoạt động xây dựng của nhà nước, tư nhân và nước ngoài tại việt nam.
Quay lại vấn đề bạn hỏi có cần thiết không?
Trả lời như sau: Khi có vấn đề về chất lượng xây dựng như đổ sập ảnh hưởng tới tính mạng con người,... các bạn sẽ qui trách nhiệm như thế nào? cơ quan điều tra, thanh tra xây dựng sẽ kiểm soát chất lượng và yêu cầu hồ sơ quản lý bạn sẽ mang cái gì ra cho họ?

tranpro

Luật xây dựng và các nghị định hướng dẫn như 46 Quản lý chất lượng,.. là bắt buộc áp dụng cho tất cả các hoạt động xây dựng của nhà nước, tư nhân và nước ngoài tại việt nam.
Trả lời như sau: Khi có vấn đề về chất lượng xây dựng như đổ sập ảnh hưởng tới tính mạng con người,... các bạn sẽ qui trách nhiệm như thế nào? cơ quan điều tra, thanh tra xây dựng sẽ kiểm soát chất lượng và yêu cầu hồ sơ quản lý bạn sẽ mang cái gì ra cho họ?
Rất cám ơn bác tư vấn tuy nhiên có 1 số quy trình nghiệm thu thể hiện sự rườm rà của nhà nước, ngay cả chính CĐT cũng bảo chẳng cần thiết: Bên mình với CĐT chỉ thống nhất có 4 loại biên bản: Nghiệm thu vật liệu đầu vào, NT CVXD, và nghiệm thu chạy thử liên động có tải và bàn giao đưa vào sử dụng là xong, vì là tư nhân họ còn coi trọng công trình của họ hơn cả các công trình nhà nước. Các quy trình khác hoàn toàn có thể bỏ qua mà không ảnh hưởng gì đến vấn đề kỹ thuật.

victory132669

Rất cám ơn bác tư vấn tuy nhiên có 1 số quy trình nghiệm thu thể hiện sự rườm rà của nhà nước, ngay cả chính CĐT cũng bảo chẳng cần thiết: Bên mình với CĐT chỉ thống nhất có 4 loại biên bản: Nghiệm thu vật liệu đầu vào, NT CVXD, và nghiệm thu chạy thử liên động có tải và bàn giao đưa vào sử dụng là xong, vì là tư nhân họ còn coi trọng công trình của họ hơn cả các công trình nhà nước. Các quy trình khác hoàn toàn có thể bỏ qua mà không ảnh hưởng gì đến vấn đề kỹ thuật.
Phần này của bạn là gần đủ các biên bản rồi bạn ạ! Hiện tại theo qui định sẽ bỏ BBNT nội bộ thôi. Cách làm ngắn gọn hơn mà nghị định 46 khuyến khích là gộp các công việc với nhau (nếu được: phù hợp về thời gian và kỹ thuật) là tốt nhất.

Mr.FF7

Thành viên rất triển vọng

Từ NĐ15 và hiện tại là NĐ46-về QLCL thì các biện bản (cả về mẫu) thì do CĐT quyết định chứ không cứng nhắc như NĐ209 nữa bạn ạ. Các mẫu NT như bạn nêu ra mình thấy là đã đủ, chỉ bổ sung thêm Nhật ký thi công nữa (cái này rất quan trọng) là oki.

Mình đang làm đại diện CĐT tại Ban QLDA 01 dự án cấp đặc biệt thực hiện cơ chế dặc thù theo QĐ của Thủ tướng CP: Khi có NĐ15 là bên mình đã yêu cầu các Nhà thầu lược bỏ đi ngay cho đỡ rườm rà cho cả các bên chứ không riêng mình Nhà thầu nhưng Nhật ký thi công là quan việc lưu tâm nhất.

Ví dụ công tác Nghiệm thu đổ BT thì quy trình như sau: Nhà thầu đăng ký nghiệm thu vào 01 quyển sổ (không cần phiếu YCNT) thời gian đăng ký trước ít nhất 01h + kèm theo bản vẽ hoàn công; Biên bản Nghiệm thu CVXD; Lý lịch khối đổ nữa là xong (ván khuôn, cốt thép, ... gộp hết vào 01 biên bản). Gửi file mẫu BB bạn tham khảo nhé!

File đính kèm

• biên bản cvxd.doc
    94,5 KB · Đọc: 401
  • lý lịch khối đổ.doc
    52,5 KB · Đọc: 372

thin-housing

Bác trả lời đúng rồi,

khangvinhquoc

Thành viên năng động
Mỗi công trình một mẫu biểu, một hình thức hoàn công thì kiểm tra kiểm toán không biết lấy căn cứ ở đâu để mà thống nhất

manhcsic

Thành viên năng động
Bạn làm sai rồi. Những nội dung bạn được thống nhất với chủ đầu tư gồm nội dung, thành phần nghiệm thu. Trong các biên bản chỉ có nghiệm thu gia đoạn được thoả thuận. Còn lại bắt buộc.
bạn phải chịu tránh nhiệm theo pháp luật về công việc của mình và phải tuân thủ nó. Vì vậy những thoả thuận trái luật là vô giá trị

Mr.FF7

Mỗi công trình một mẫu biểu, một hình thức hoàn công thì kiểm tra kiểm toán không biết lấy căn cứ ở đâu để mà thống nhất
Cái này trước khi triển khai thi công thì CĐT phải duyệt ITP rồi bạn nhé. Tất cả nghiệm thu cũng như quyết toán, kiểm toán phải căn cứ vào ITP đã được duyệt nhé:))

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới