Quyết toán dự án theo thông tư 09/2016/TT-BTC

tungtt

Thành viên năng động
Kính gửi các anh/ chị trong diễn đàn,
Tôi có một số băn khoăn mong các anh/ chị tháo gỡ giúp:
- Lập biểu theo Mẫu số 03/QTDA: Dự án sử dụng vốn vay TM và 1 phần vốn tự có (đối ứng). Mẫu 03 phải xác nhận của cơ quan cấp vốn, cho vay, thanh toán. Mà đơn vị cho vay và đơn vị thanh toán (vốn tự có) khác nhau thì phải tách riêng 2 biểu này để ký từng đơn vị cho vay, thanh toán phải không ạ?
- Đối với các khoản tiền bán HSMT, bán phế liệu, phạt vi phạm hợp đồng với nhà thầu trình bày như thế nào trên các biểu Mẫu số 04 và 07/QTDA
Xin chân thành cảm ơn!

tungtt

Thành viên năng động
Kính gửi các anh/ chị trong diễn đàn,
Tôi có một số băn khoăn mong các anh/ chị tháo gỡ giúp:
- Lập biểu theo Mẫu số 03/QTDA: Dự án sử dụng vốn vay TM và 1 phần vốn tự có (đối ứng). Mẫu 03 phải xác nhận của cơ quan cấp vốn, cho vay, thanh toán. Mà đơn vị cho vay và đơn vị thanh toán (vốn tự có) khác nhau thì phải tách riêng 2 biểu này để ký từng đơn vị cho vay, thanh toán phải không ạ?
- Đối với các khoản tiền bán HSMT, bán phế liệu, phạt vi phạm hợp đồng với nhà thầu trình bày như thế nào trên các biểu Mẫu số 04 và 07/QTDA
Xin chân thành cảm ơn!
Cảm ơn bạn,
Mình bổ sung thêm một số thông tin để bạn hiểu rõ hơn, cụ thể:
1. Tiền bán HSMT: hạch toán giảm chi phí đầu tư theo thông tư số 200/2014/TT-BTC về chế độ kế toán
2. Tiền thu được do bán phế liệu: phế liệu thu hồi từ công trình cải tạo, nâng cấp TSCĐ hiện có. theo thông tư 200 thì cũng làm giảm chi phí đầu tư
3. Tiền phạt vi phạm hợp đồng: chủ đầu tư thu, theo TT200 cũng làm giảm chi phí đầu tư (hạch toán Nợ TK111,112,331/ Có TK241)
Rất mong bạn có thêm ý kiến trao đổi.

kakak

Thành viên mới
Em cũng đang làm quyết toán và cũng bị vướng ở mẫu số 03/QTDA của thông tư 09/2016. Bác nào đã lập hoặc thẩm tra quyết toán dự án theo 09 rồi hướng dẫn em với ạ.
Thanks

kakak

Thành viên mới
không bác nào giúp được em ạ

thanhnam41h

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Chi phí bán phế liệu thu về ghi tăng CP TMĐT (tăng nguồn). Nghĩa là CP đó được cộng thêm vào nguồn (TMĐT). CP bán HSMT là để phục vụ quá trình đấu thầu nếu ko hết cũng ghi tăng tương tự. Còn CP phạt HĐ thì trừ trực tiếp ở phần mẫu 07 quyết toán của nhà thầu

tungtt

Thành viên năng động
Cảm ơn bạn,
Mình bổ sung thêm một số thông tin để bạn hiểu rõ hơn, cụ thể:
1. Tiền bán HSMT: hạch toán giảm chi phí đầu tư theo thông tư số 200/2014/TT-BTC về chế độ kế toán
2. Tiền thu được do bán phế liệu: phế liệu thu hồi từ công trình cải tạo, nâng cấp TSCĐ hiện có. theo thông tư 200 thì cũng làm giảm chi phí đầu tư
3. Tiền phạt vi phạm hợp đồng: chủ đầu tư thu, theo TT200 cũng làm giảm chi phí đầu tư (hạch toán Nợ TK111,112,331/ Có TK241)
Rất mong bạn có thêm ý kiến trao đổi.
Mình hoàn toàn đồng ý với ý kiến của bạn. Tuy nhiên, cái mình băn khoăn là việc trình bày trên báo cáo quyết toán vốn như thế nào? Vì khi duyệt dự án thì những khoàn như thu tiền bán HSMT, phế liệu cũthu hồi do cải tạo (tháo từ công trình cũ), tiền phạt vi phạm hợp đồng không được nêu hoặc tính khi lập/duyệt dự án.
Mong mọi người đóng góp thêm ý kiến giúp mình.
Xin cảm ơn!

tungtt

Thành viên năng động
Vừa rồi mình có trao đổi với một số bạn làm công tác quyết toán vốn đầu tư. Khi xem báo cáo quyết toán vốn đầu tư của họ mình thấy thời điểm lập báo cáo trước thời điểm có quyết toán A-B hoặc trước thời gian nhà thầu phát hành hóa đơn thanh toán. Ý kiến cho rằng hồ sơ đầy đủ khi trình cấp có thẩm quyền phê duyệt theo Điều 8 của TT09.
Theo quan điểm của mình thì BCQT vốn phải lập sau khi có đầy đủ hồ sơ theo quy định (nghiệm thu, quyết toán A-B, hóa đơn GTGT (theo yêu cầu hợp đồng), thanh lý hợp đồng (đối với các công việc có đủ điều kiện thanh lý).
Tham chiếu theo Điều 3 của TT số 09/2016/TT-BTC thì không nêu rõ.
Mong mọi người cho ý kiến đóng góp.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới