Quyết toán theo thông tư 86/2011/TT-BTC

phuongnam164

Thành viên rất năng động
Mọi người cho mình hỏi. Mình làm quyết toán theo thông tư 86/2011 phần khối lượng phát sinh và khối lượng theo hợp đồng ( PL03A và PL04 ) thì mình đã làm được rùi. Nhưng bây giờ phần bù nhân công và vật liệu. Trong thông tư 86/2011 nó ko nói là thể hiện như thế nào. Vậy mọi người cho mình hỏi thể hiện phần bù giá ở thông tư 86 như thế nào và ai có mẫu cho mình xin với nhé

Last edited by a moderator:
  • Like
Các tương tác: vna

hhh

Thành viên quan trọng (VIP)
Bù giá ---> Bạn phải xây dựng đơn giá mới ---> Phê duyệt đơn giá điều chỉnh--->Làm PLHĐ ---> Thanh toán đơn giá mới theo PL 03A

phuongnam164

Thành viên rất năng động
Bù giá ---> Bạn phải xây dựng đơn giá mới ---> Phê duyệt đơn giá điều chỉnh--->Làm PLHĐ ---> Thanh toán đơn giá mới theo PL 03A

Mình làm hết rùi nhưng thể hiện vào thông tư 86 như thế nào ( Cách làm phần bù giá của thông tu 86 ý ). Bạn có mẫu ko cho mình xin với.
Mail của mình: phuongnam164@gmail.com

hhh

Mình làm hết rùi nhưng thể hiện vào thông tư 86 như thế nào ( Cách làm phần bù giá của thông tu 86 ý ). Bạn có mẫu ko cho mình xin với.
Mail của mình: phuongnam164@gmail.com
Hjccc. Bạn chưa hiểu về bù giá rồi. Mình gửi thông tin vào mail rồi đấy

phuongnam164

Thành viên rất năng động
Hjccc. Bạn chưa hiểu về bù giá rồi. Mình gửi thông tin vào mail rồi đấy

Cảm ơn bạn nhé nhưng mình vẫn chưa nhận được. Bạn gửi lại dùm mình cái

hhh

Mình gửi lại rồi đó. Hy vọng bạn hiểu...... PL03A không tính bù giá nhiên liệu---> tất cả đưa vào đơn giá điều chỉnh hết

gtm

Thành viên mới
bạn hhh cho mình xin file bù giá theo thông tư 86 nhé. Cám ơn bạn trước, mail của mình vanchien1981@gmail.com

violin.a8

Thành viên nhiều triển vọng
Mong bạn hhh gửi giúp mình 1 file mẫu bù giá theo tt86+tt-btc vao mail : violin.a8@gmail.com
minh cảm ơn bạn

kisukhiem

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Các bác có file thì up lên luôn cho em tham khảo với. trường hợp phát sinh giảm khối lượng nhưng khối lượng còn lại được bù giá thì làm thế nảo nhỉ ?

khangvinhquoc

Thành viên năng động
Mình cũng đang làm quyết toán một công trình điều chỉnh hệ số nhân công như bạn. Trước khi làm quyết toán bên mình đã làm hồ sơ điều chỉnh giá gửi cho chủ đầu tư, sau khi được chấp nhận mình đã làm quyết toán lấy giá mới sau khi điều chỉnh giáp vào phụ lục 3a là xong.
- Gói thầu này bên mình điều chỉnh giá theo giai đoạn: giai đoạn 1 phần khối lượng theo hợp đồng, giai đoạn 2 điều chỉnh hệ số nhân công theo NĐ 70/2011.
- Nên khi quyết toán mình làm hai bảng phụ lục 3a: bảng 01 là bảng giá trị đề nghị thanh toán theo hợp đồng, bảng 02 à bảng giá trị đề nghị thanh toán theo hợp đồng (giá điều chỉnh).

• Like

tancauduong

Thành viên năng động
Làm phiền anh hhh có thể upload lên diễn đàn cho anh em tham khảo được không? Nếu được anh có thể gửi mail cho em theo địa chỉ trongtan@thinhlongcorp.com để em upload giúp anh. Hiện nay thanh quyết toán các dự án vốn nhà nước luôn là vấn đề nóng bỏng của người làm dự án. Em cũng đang vướng do dự án em làm từ năm 2007 và kết thúc năm 2011. Gói thầu mà em quản lý đã qua nhiều lần điều chỉnh:
+ Lần 1: Theo TT03/2008, TT09/2008, 1551/BXD. (đơn giá thay đổi theo các đợt nghiệm thu do bù giá nguyên, nhiên vật liệu)
+ Lần 2: Theo TT05/2009
+ Lần 3: Khối lượng phát sinh (do điều chỉnh chủng loại vật liệu)
Em đau hết cả đầu mà vấn chưa tìm được câu trả lời. Nhờ anh hhh cùng anh em diễn đàn xem xét như thế nào giúp em nhé.

2_trieu

Thành viên rất triển vọng
Làm phiền anh hhh có thể upload lên diễn đàn cho anh em tham khảo được không? Nếu được anh có thể gửi mail cho em theo địa chỉ trongtan@thinhlongcorp.com để em upload giúp anh. Hiện nay thanh quyết toán các dự án vốn nhà nước luôn là vấn đề nóng bỏng của người làm dự án. Em cũng đang vướng do dự án em làm từ năm 2007 và kết thúc năm 2011. Gói thầu mà em quản lý đã qua nhiều lần điều chỉnh:
+ Lần 1: Theo TT03/2008, TT09/2008, 1551/BXD. (đơn giá thay đổi theo các đợt nghiệm thu do bù giá nguyên, nhiên vật liệu)
+ Lần 2: Theo TT05/2009
+ Lần 3: Khối lượng phát sinh (do điều chỉnh chủng loại vật liệu)
Em đau hết cả đầu mà vấn chưa tìm được câu trả lời. Nhờ anh hhh cùng anh em diễn đàn xem xét như thế nào giúp em nhé.

Chào bạn. Vấn đề đặt ra là chúng ta thảo luận mà quên 1 văn bản quy phạm pháp luật hết sức quan trọng nữa đó là Thông tư số 09/2011/TT-BXD ngày 28/6/2011 của Bộ Xây dựng về việc hướng dẫn mẫu hợp đồng thi công xây dựng công trình. Theo đó Bảng xác định đơn giá đã điều chỉnh do trượt giá (còn gọi là đơn giá thanh toán) được lập theo Phụ lục 3 của Thông tư 09 (quy định tại gạch đầu dòng thứ 2, Điểm c Khoản 8.7 Điều 8 Thông tư 09).

Lưu ý rằng:

1. Việc điều chỉnh giá phải tuân thủ quy định hiện hành (Mục 5 Nghị định 48/2010/NĐ-CP, Thông tư 08/2010/TT-BXD, Thông tư 09/2011/TT-BXD...).
2. Thông tư 86 là quy định về hồ sơ thanh toán Chủ đầu tư gửi ra Kho bạc, còn Hồ sơ thanh toán Nhà thầu lập gửi Chủ đầu tư phải thỏa mãn cả quy định tại Thông tư 09. Lý do: theo quy định tại Khoản 1 Điều 12 Thông tư 86: Chủ đầu tư tự chịu trách nhiệm về tính chính xác, hợp pháp của khối lượng thực hiện, định mức, đơn giá, dự toán các loại công việc, chất lượng công trình; Kho bạc nhà nước không chịu trách nhiệm về các vấn đề này. Kho bạc nhà nước căn cứ vào hồ sơ thanh toán và thực hiện thanh toán theo hợp đồng.

Do vậy Thông tư 86 không quy định về việc điều chỉnh giá Hợp đồng.

Trân trọng.

phonghuyentu

Thành viên có triển vọng
cùng cảnh ngộ

[mình cũng gặp trường hợp tương tự, anh em nào có file quyết toán rồi thì up lên cho anh em tham khảo với :)

NGUYỄN CHÍ TÂM

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Mẫu quyết toán hợp đồng Nhà công vụ ở Bến Tre

Mong giúp được gì cho anh em !
Làm hồ sơ thanh toán - quyết toán không khó,
Nhiều lúc sửa tới, sửa lui, sửa qua, sửa lại , nhiều lúc không biết file nào là ok.
Trải qua như vậy, sẽ trưởng thành thôi.
Đừng nản lòng, các bạn ơi!

File đính kèm

• Thanh toan khoi luong dot 6 quyet toan HD.xls
    1,2 MB · Đọc: 1.198

phonghuyentu

Thành viên có triển vọng
vẫn chỉ dừng lại ở hồ sơ thanh toán đợt 6

Mong giúp được gì cho anh em !
Làm hồ sơ thanh toán - quyết toán không khó,
Nhiều lúc sửa tới, sửa lui, sửa qua, sửa lại , nhiều lúc không biết file nào là ok.
Trải qua như vậy, sẽ trưởng thành thôi.
Đừng nản lòng, các bạn ơi!
nội dung trong file không thấy chỗ nào thể hiện giá trị quyết toán nhỉ? ad có thể up file quyết toán lên không!

NGUYỄN CHÍ TÂM

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
File Khối lượng này là quyết toán gia trị còn lại trong hợp đồng + Bù giá nhân công và máy thi công

Công trình này ở thời điểm quyết toán như sau:
- công trình đã hoàn thành, còn lại 1 phần giá trị KL trong hợp đồng.
- Sau gần 01 tháng thẩm định phần bù giá NC và Máy rồi làm phụ lục hợp đồng
=> Sau đó mới được quyết toán đó.

File đính kèm

• quyet toan khoi luong hoan thanh va phat sinh bu gia nhan cong.xls
    145,5 KB · Đọc: 865

duytanxd

mình có vấn đề quyết toán thế này : thanh toán lần 1 làm theo 3a, quyết toán cũng làm theo bảng 3a. Có mốt số công việc đã thanh toán hết lần 1 nhưng khi quyết toán khối lượng đã TT lần 1 đó lại giảm đi. Mà khối lượng quyết toán ở bảng 3a bằng lũy kế các lần TT + KL TT lần này (Qt). vậy phải trừ bớt khối lượng đã TT lần 1 như thế nào đây? phải làm thêm bảng nữa? hai giảm trực tiếp luôn vào phần lũy kế ?

duytanxd

Bảng quyết toán 3a

Mình có một vướng mắc thế này : khi làm quyết toán theo bảng 3a thì có một vài công việc đã thanh toán KL hết ở lần 1 nay quyết toán KL đó lại giảm đi, mà Giá trị QT = giá trị lũy kế các lần TT + khối lượng kỳ này (QT) vậy thì làm thế nào để trừ đi KL đã thanh toán ở lần 1 ? làm bảng trừ bớt đi? hay đưa luôn kl thực tế thi công vào bảng đó để lũy kế KL là thực tế luôn không phải là giá trị đã TT ở lần 1.

• Like

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới