Quyết toán theo TT86/BTC

doan_minh_anh

Thành viên rất năng động
Anh em diễn đàn cho ý kiến về việc thanh quyết toán phần chi phí cho các công việc phát sinh và điều chỉnh đơn giá theo TT86/BTC. Các bảng thanh toán khối lượng này theo biểu mẫu nào? Vì TT86 không có biểu mẫu cho các công tác phát sinh mà không có đơn giá trong hợp đồng cũng như biểu mẫu cho các công việc được điều chỉnh giá.

• Like
Các tương tác: vna

minhhoatc

Thành viên mới
Minh nghi thong tu 86/BTC la cua bo tai chinh ban hanh, khong phai thay the thong tu 06/2007, cac phu luc khong the hien dc viec dieu chinh don gia quyet toan. Cho nen chi bo sung cac phu luc can thiet (03.A, 04 .... neu co) de Chu dau tu trinh kho bac va So tai chinh phe duyet. Con cac Phu Luc 01, 02, 03, 04 cua TT06/2007 van giu nguyen de co quan co tham quyen phe duyet Quyet toan dieu chinh don gia va Khoi luong phat sinh.

Từ BQL Diễn đàn: Bạn nhớ gõ chữ Tiếng Việt có dấu cho đúng nội quy nhé. Việc này vừa thể hiện mình là người có văn hóa, vừa thể hiện việc tôn trọng các thành viên diễn đàn.

Last edited by a moderator:

hamham192

Thành viên mới
Em đọc cái này thấy khó hiểu quá, ví dụ em có cái hợp đồng ,tạm ứng lần 1 là 50%, sau đó làm hết khối lượng hợp đồng và quyết toán hợp đồng luôn thì điền vào như thế nào, em xem phần cuối cũng không hiểu phải điền gì vào, ví dụ hợp đồng ứng làm 2 lần trở lên và lần cuối là quyết toán thì em còn hiểu hiểu vì có kì trước và kì tạm ứng sau, với trường hợp ứng một lần và thanh lý hđ luôn thì điền vào thế nào, anh chị nào đã làm giúp em chút nhé.

CTT

Thành viên mới
Bác nào hiểu sâu về TT86/2011/BTC và TT09/2011/BXD chỉ dùm em với? Nếu theo NDD48 thì các phụ lục thanh toán khối lượng xây lắp hoàn thành phải theo TT09 chứ nhỉ? nvatctt@gmail.com

hoathong003

Thành viên nhiệt tình
Bác nào hiểu sâu về TT86/2011/BTC và TT09/2011/BXD chỉ dùm em với? Nếu theo NDD48 thì các phụ lục thanh toán khối lượng xây lắp hoàn thành phải theo TT09 chứ nhỉ? nvatctt@gmail.com
Thanh toán khối lượng hoàn thành thì theo phụ lục 03a mà bạn.

@ Mình thấy có một bất cập trong phụ lục 03a đó là phần cuối cùng của phụ lục này các mục 1,2,3,4,5 ,6 cái này khi trước ở TT06 là phụ lục 01 và mình làm một số BQL họ bỏ PL01 luôn, giờ như mẫu 03a rất bất tiện mình vừa làm thanh toán vừa rồi, sau khi GS, TPKT và PTB ký xong lại đem tờ đó xuống cho kế toán ban ghi các giá trị mục 1,2,3,4,5 ,6 về in lại tờ khác trình ký lại từ đầu vì kho bạc không lấy tiwf có ghi chữ bằng tay.
Không biết có bác nào gặp trường hợp như mình không?

Last edited by a moderator:

sodepsodoc

Thành viên mới
Hiện tại các phụ lục 2 của thông tư 09/2011/TT-BXD ngày 18/06/2011 (giống PL 02 TT06/2007) và cái phụ lục 3a của TT86/BTC thì khi thanh quyết toán chúng ta áp dụng theo cái nào???

luhoangtu

Thành viên mới
Mình cũng vướng giống như các bạn. hôm nay tôi cũng làm hố sơ thanh toán theo biểu mẫu Thông tư 09/2011/TT-BXD nhưng bị kho bac trả lại hồ sơ và hướng dẫn mình làm theo phụ lục 3a của Thông tư 86/2011/TT-BTC.

tung01

Thành viên mới
huong dan lam quyet toan theo tt86/btc

Có bác nào biết làm theo phục lục 3a của thông tư 86/BTC hướng dẫn làm thanh toán xin hướng dẫn em với. Xin cảm ơn.

phucnbt

Thành viên rất triển vọng
Hiện tại các phụ lục 2 của thông tư 09/2011/TT-BXD ngày 18/06/2011 (giống PL 02 TT06/2007) và cái phụ lục 3a của TT86/BTC thì khi thanh quyết toán chúng ta áp dụng theo cái nào???
Thông tư 09/2011/TT-BXD ngày 18/06/2011 là thông tư hướng dẫn mẫu hợp đồng thi công xây dựng CT.
Thông tư số 86/2011/TT-BTC là thông tư qui định về quản lý, thanh toán vốn đầu tư và vốn SN có tính chất đầu tư thuộc NSNN.
Theo ý kiến tôi thì TT86/2011/TT-BTC nói là quy định sẽ có tính bắt buộc áp dụng cao hơn là hướng dẫn. Nên nếu lựa chọn để đưa ra kho bạc thì TT86 dễ được chấp nhận hơn và hiện nay thanh toán KLXL đang thực hiện theo TT 86/2011/TT-BTC đấy các bạn ạ.

phucnbt

Thành viên rất triển vọng
Có bác nào biết làm theo phục lục 3a của thông tư 86/BTC hướng dẫn làm thanh toán xin hướng dẫn em với. Xin cảm ơn.
Theo tôi hiểu:
Cột 1.2.3.4 bạn biết cách làm rồi.
Cột 5 nếu là lần TT đầu tiên bạn nhâp=0, nếu là lần thanh toán thứ 2= KLTT lần 1; Lần 3= KLTT (lần 1+ lần 2)
Cột 6 là KL thực tế của lần thanh toán bạn đang thanh toán (bạn phải tính toán lại KL thực tế để đưa) còn dùng PP thanh toán nhanh thì bạn lấy KL theo hợp đồng;
Cột 7: Đơn giá thanh toán:
Trường hợp 1: HĐ trọn gói và HĐ theo đơn giá cố định (và theo PP thanh toán nhanh) = đơn giá trong hợp đồng
Trường hợp 2: HĐ đơn giá điều chỉnh= đơn giá tính lại của hạng mục thanh toán tại thời điểm nghiệm thu
Trường hợp 3: HĐ trọn gói và HĐ theo đơn giá cố định (có điều khoản được điều chỉnh) giống trường hợp 2
Các cột còn lại không có gì khó. Có bạn nào có ý kiến khác không?

ranhomang11

Thành viên mới
Xin cảm ơn bạn rất nhiều vì mình đang "bị sửa" theo mẫu này. Mẫu này cũng giống như phụ lục 02 theo thông tư 06, chỉ khác bổ sung thêm cột 5 và 9. Mình có trường hợp đơn giá thanh toán giai đoạn khác đơn giá hợp đồng mà đang lúng túng không biết thể hiện thế nào theo mẫu mới này (kể cả phụ lục 02 thông tư 06)??? Bạn "bật mí" cho mình với!
Trường hợp của mình đơn giá thanh toán giai đoạn khác đơn giá hợp đồng thì cột 8 và cột 10 nhân với đơn giá nào??? Bạn "bật mí" cho mình với nhé!

Mình cũng đang gặp trường hợp gần giống như bạn là đơn giá thanh toán giai đoạn khác đơn giá hợp đồng. Liệu trường hợp này có phải tách ra 2 trường hợp: theo đơn giá hợp đồng thì vào biểu mẫu 03a và theo đơn giá thanh toán thì vào biểu mãu 04a ko? Mà như vậy thì phiền toái quá nhưng cũng còn hơn là ko biết vào biểu mẫu nào cho phù hợp?

HCT

Thành viên nhiều triển vọng
Mình là thành viên "mới toe". Mình đang làm PL thanh toán giai đoạn gửi lên kho bạc theo thông tư 86 ngày 17/6/2011 của BTC. Trường hợp của mình đơn giá hợp đồng khác đơn giá thanh toán giai đoạn mà theo PL03a và 04a thì ko biết làm thế nào? Liệu có phải tách trường hợp 1 là đơn giá theo HĐ thì theo PL03a và đơn giá thanh toán (có thể cao hoặc thấp hơn đơn gía hợp đồng) theo PL04a ko? Cho mình xin giải đáp nhanh nhất nhé. Mình xin cảm ơn các bạn rất nhiều!

dunglan2010

Thành viên mới
toi cung dang lung tung trong thanh toan khong biet theo TT86/2011/TT-BXD ngay 17/6/2011 hay theo TT09 /2011/TT-BXD ngày 28 tháng 6 năm 2011. 2 TT nay co tg ra doi nhu nhau. Nhung theo toi nghi rang bbuoc 2 ben la theo Hop dong ( theo TT09 /2011/TT-BXD ngày 28 tháng 6 năm 2011). Vay phai theo TT nao day, kho qua ban oi? Giup minh voi

trinhdt

Thành viên mới
Cho mình xin mẫu quyết tóan theo thông tư 86 đi các anh chị ui.

trinhdt

Thành viên mới
Hy vọng mọi người cho mình xin tòan bộ from mẫu về hồ sơ quyết tóan theo thông tư mới nhất là 86. Tks.

anhduc2008

Thành viên mới
Cám ơn diễn đàn đã cho mọi người có một nơi để giao lưu và học hỏi!
Mình cũng đang mắc làm quyết toán theo TT86/BTC
phần phát sinh:
+ Phát sinh khối lượng ngoài hợp đồng.
+ Phát sinh điều chỉnh giá
+ Phát sinh theo chế độ theo QĐ 4662, theo TT04
trong biểu mẫu 04 không thể thể hiện được những nội dung phát sinh nêu trên
Có cô bác anh chị nào đã làm rồi chỉ giúp mình với!
Cám ơn thật nhiều!

HCT

Mình cũng đang vướng vì đang quyết toán một công trình thi công từ năm 2007-2008 nhưng tại thời điểm này thì theo mẫu thông tư 06/2007/TT-BXD hay theo mãu thông tư 86/2011/TT-BTC? Thực ra 2 mẫu này cũng gần giống nhau chỉ khác có thêm cột lũy kế.Bạn nào tư vấn cho mình với nhé. Xin cảm ơn rất nhiều.

sinichi_288

Thành viên mới
bác nào biết làm các phụ lục 03a, 03b, 04 nữa hướng dẫn e với mấy cái đó e đọc mà ko hiểu gì?
e làm bên chủ đầu tư mà đến khi đọc đến ko hiểu :(

doninhhai

Tôi thấy thì thông tư 86 này khó hiểu và khó sử dụng hơn TT06/2007

HCT

Bác nào cho mình xin mẫu PL theo thông tư 86/2011/TT-BTC với.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới