số lần thanh toán trong hợp đồng thi công xây lắp

vietdhxd

Thành viên nhiều triển vọng
Xin các bạn cho ý kiến và tư vấn giúp mình vấn đề sau:
Bên mình (BQLDA) hiện đang tiến hành thương thảo và hoàn thiện hợp đồng thi công xây lắp với nhà thầu thi công. Giá hợp đồng là 16 tỷ,hình thức hợp đồng theo đơn giá, mẫu hợp đồng theo TT09/TT-BXD. Trong NĐ 48/NĐ-CP có nói số lần thanh toán, thời hạn thanh toán...là do hai bên thỏa thuận. Do đó số lần thanh toán trong hợp đồng như thế nào và quy định chi tiết về số lần thanh toán sao cho hợp lý. Vì công trình bên mình rất nhiều hạng mục và mỗi hạng mục chỉ khoảng 1 tỷ. Do đó bên nhà thầu đưa ra đề xuất là thanh toán theo các giai đoạn tại điểm dừng kỹ thuật do 2 bên thống nhất và số lần quy định là 5 lần. Đơn vị thi công đề xuất như thế có ổn không.Rất mong các bạn tham gia đóng góp. Xin cảm ơn!

tranhaiduongvc11

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Xin các bạn cho ý kiến và tư vấn giúp mình vấn đề sau:
Bên mình (BQLDA) hiện đang tiến hành thương thảo và hoàn thiện hợp đồng thi công xây lắp với nhà thầu thi công. Giá hợp đồng là 16 tỷ,hình thức hợp đồng theo đơn giá, mẫu hợp đồng theo TT09/TT-BXD. Trong NĐ 48/NĐ-CP có nói số lần thanh toán, thời hạn thanh toán...là do hai bên thỏa thuận. Do đó số lần thanh toán trong hợp đồng như thế nào và quy định chi tiết về số lần thanh toán sao cho hợp lý. Vì công trình bên mình rất nhiều hạng mục và mỗi hạng mục chỉ khoảng 1 tỷ. Do đó bên nhà thầu đưa ra đề xuất là thanh toán theo các giai đoạn tại điểm dừng kỹ thuật do 2 bên thống nhất và số lần quy định là 5 lần. Đơn vị thi công đề xuất như thế có ổn không.Rất mong các bạn tham gia đóng góp. Xin cảm ơn!

Chào bạn!

Chính xác là các đợt thanh toán, chu kỳ thanh toán là hai bên thỏa thuận. Dựa theo tiếng độ thi công của gói thầu trong 3 tháng hay 6 tháng hay 1 năm gì thì bên bạn có thể phân chia theo các đợt thanh toán là hàng tháng (cái này phổ biến) hoặc hàng quý (cái này đối với dự án tiến độ kéo dài). Có nhiều dự án thì phân các đợt thanh toán gồm hai điều kiện: tối thiểu 45 ngày/ đợt và kèm theo điều kiện đủ nữa là điểm dừng kỹ thuật, ví dụ xong tầng 2 hay 4. Theo mình để phân ra các đợt thanh toán hay chu kỳ thanh toán thì các bên phải dựa vào thời gian, dựa vào sản lượng ước tính hoàn thành của nhà thầu, dựa vào khả năng cấp vốn thanh toán của CĐT để chia. Tóm lại phải tạo điều kiện cho nhau một cách hài hòa bạn ạ.

cuteott

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Bên mình cũng làm một công trình đường giao thông hơn 16 tỷ. Trong bản thương thảo hợp đồng thì không quy định số lần thanh toán là bao nhiêu nhưng có quy định là số tiền thanh toán trong một đợt phải lớn hơn 150 triệu đồng/lần. Trong đó hai bên lập có lập một kế hoạch giải ngân theo tháng (Kế hoạch giải ngân này chỉ là dự trù trên cơ sỡ tiến độ và biện pháp thi công đã đề xuất của nhà thầu).

Mình thì cũng chưa gặp một công trình nào mà trong hợp đồng có quy định số lần thanh toán và thời hạn thanh toán cả.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới