Suất đầu tư xây dựng trung tâm thương mại 2 tầng

Dieu

Thành viên có triển vọng
Hiện nay mình chỉ có văn bản 1600/BXD - VP năm 2007 để xác định giá trị suất đầu tư. Nhưng năm nay giá vật tư tăng chóng mặt nên việc xác định suất đầu tư rất khó. Bạn nào có kinh nghiệm chỉ thêm cho mình với.
Hiện nay mình đang làm 1 trung tâm thương mại 2 tầng diện tích sàn khoảng 7000 m2 dự định chi phí xây dựng/m2 sàn khoảng 3,5 tr/m có hợp lý hay ko? Xin mọi người góp ý

S

syphuc

Guest
Trung tâm thương mại của bạn ở đâu? Nếu ở HCMC, Hà Nội thì suất đầu tư 3.500.000đ/m2 là thấp.

Dieu

Thành viên có triển vọng
trung tâm thương mại ở thị xã Hà tĩnh. 3,5 triệu là chi phí xây lắp,suất đầu tư khoảng 5,5 triệu. Mình đang sợ hơi cao

nguyenvanhau

Thành viên năng động
Vấn đề khó.

Theo mình khi đưa ra suất vốn đầu tư cho công trình đó, bạn cần phải chuẩn bị sẵn câu trả lời với chủ đầu tư. Tại sao bạn lại lấy 5.5TR/m2 mà không phải là số khác. Bạn giải thích được thì coi như xong. Nếu bạn hỏi dưa ra bao nhiêu ho hợp lý thì thật khó, vì nếu có nói ra thì cũng chỉ là theo quan điểm cá nhân thôi không có căn cứ pháp lý. (Theo mình chỉ khoảng 4.7tr/m2 là hợp lý).
Chúc bạn thành công.

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
trung tâm thương mại ở thị xã Hà tĩnh. 3,5 triệu là chi phí xây lắp,suất đầu tư khoảng 5,5 triệu. Mình đang sợ hơi cao

Suất đầu tư xây lắp mà 3,5 triệu là thấp nếu công trình của bạn là nhà cao tầng , có xử lý móng . Nếu chỉ là nhà 2 tầng , móng thông thường thì có thể làm được nhưng giá đó không bao gồm nội ngoại thất, điện
Tôi vừa điều chỉnh xong dự toán 1 công trình nhà 5 tầng , móng cọc , diện tích sàn 1000 m2 và dự toán xây lắp là 5 tỷ .

yeuquaimely

Thành viên có triển vọng
Suất đầu tư nhà văn phòng hơn 600 USD/m2

Hôm trước mình có post bài, nói về suất đầu tư mà mình đang làm có giá trị hơn 600 USD/m2 sàn xây dựng, có bạn duchoai đã reply lại (nhưng hình như diễn đàn bị mất dữ liệu) thành ra mình chỉ biết như vậy, không thể tìm thấy nội dung và những gì bạn duchoai đã viết? Bạn duchoai ơi, tôi có thể liên lạc với bạn thế nào đây?

TuvanXD246

Cựu Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn
Hôm trước mình có post bài, nói về suất đầu tư mà mình đang làm có giá trị hơn 600 USD/m2 sàn xây dựng, có bạn duchoai đã reply lại (nhưng hình như diễn đàn bị mất dữ liệu) thành ra mình chỉ biết như vậy, không thể tìm thấy nội dung và những gì bạn duchoai đã viết? Bạn duchoai ơi, tôi có thể liên lạc với bạn thế nào đây?
Bạn duchoai tham gia diễn đàn ngày 10-4-2008. Bài trả lời của duchoai cho bạn vào ngày 13-4-2008, nội dung trả lời như sau: chào bạn,mình có thông tin về một dự án đầu tư xây một tòa nhà văn phòng ở quận Phú Nhuận, dự kiến xây 17 tầng, tổng diện tích sàn là khoảng 25 000m2, chi phí xây dựng là 700US$/m2 sàn xây dựng.
Vì thời gian đăng ký nằm trong thời gian có dữ liệu bị mất nên hiện tại diễn đàn ko còn lưu HS về duchoai, mình tìm hộ bạn bằng google đấy. Nếu bạn muốn tìm, chỉ còn cách chờ bạn duchoai đăng ký trở lại nhé!

quangduyhp

Thành viên nhiều triển vọng
công trình công nghiệp

Mình đang làm dự án xây dựng nhà máy sản xuất chế tạo cơ khí. Ở hạng mục xây dựng nhà xưởng mình dùng suất vốn đầu tư như sau: nhà xưởng có diện tích 48x468 suất vốn đầu tư là 2.97trđ, nhà xưởng có diện tích 30x258 có suất vốn đầu tư là 2.56 trđ. Xưởng xây dựng là kết cấu thép. Nhà ăn + hội trường có diện tích là 1298m2 suất vốn đầu tư là 3.62 trđ. Công trình xây dựng tại Hải Phòng. Các bạn thử xem hộ mình suất vốn đầu tư như vậy có ổn không.:-?

nguyenvanhau

Thành viên năng động
Suất vốn đầu tư.

Rất may cho những người làm công tác lập dự án. BXD đã chính thức công bố công văn số 662/BXD-VP ngày 10 tháng 4 năm 2008 về việc công bố chỉ số giá xây dựng quý I-2008. NHư vậy chúng ta hoàn toàn có cơ sở để đưa ra suất vốn đầu tư cho công trình sao cho hợp lý nhất và đúng luật nhất. Theo mính bạn cứ việc lấy suất vốn đâu tư trong công văn 1600/BXD-VP và nhân với chỉ số giá xây dựng mà BXD vừa ban hành. ( cần chú ý là theo công văn số 1600 thì suất vốn đầu tư được BXD ban hành tại thời điểm đó là theo mặt bằng giá xây dựng quý IV-2006, do đó ta chỉ tính trượt giá cho thời điểm mặt bằng giá quý I-2008 so với mặt bằng giá quý IV-2006 là ổn rồi).
Chúc bạn thành công!

tr_hung1964

Thành viên mới
Về suất đầu tư xây dựng

Kính gởi các bạn trong diễn đàn

Vui lòng cho mình hỏi thăm về giá đầu tư trung bình hiện nay trong 1 dự án khu dân cư tại Tỉnh Đồng Nai hiện nay.
Thì suất đầu tư 1m2 của
- Hệ thống giao thông bao gồm ( đường Bê tông nhựa nóng, vĩa hè , cống thoát nước )
- Hệ thống cấp nước.
- Hệ thống thông tin liên lạc.
- Hệ thống điện đường và điện đến từng hộ dân cư.

- Bệnh viện 500 giường ( chỉ là chi phí XD cơi bản không kể trang thiết bị )
- Trường học cấp 1, 2.
- Trung tâm thương mại cấp Huyện .
- Chung cư khoảng 7 tầng .

Hơi tham lamkhi hỏi nhưng nếu được các bạn có thể cho mình tham khảo nhé?
trân trọng cảm ơn rất nhiều
-

S

skylineap

Guest
Trong Tập Suất vốn đầu tư do Bộ Xây dựng ban hành mình không thấy đề cập đến suất vốn đầu tư cho trung tâm thương mại. Vậy không biết bạn nào có kinh nghiệm về việc này có thể chia sẻ được không? Suất vốn đầu tư cho 1m2 trung tâm thương mại thường vào khoảng bao nhiêu vậy bạn? Mình đang tính vào khoảng 8tr/m2 không biết có hợp lý không? Giá này mình dựa vào suất vốn đầu tư văn phòng.

Ngoài ra, mình cũng không thấy có nội dung suất vốn đầu tư cho văn phòng làm việc cho thuê nên mình lấy theo nội dung "Công trình trụ sở cơ quan, văn phòng làm việc". Như vậy được không các bạn?

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Trong Tập Suất vốn đầu tư do Bộ Xây dựng ban hành mình không thấy đề cập đến suất vốn đầu tư cho trung tâm thương mại. Vậy không biết bạn nào có kinh nghiệm về việc này có thể chia sẻ được không? Suất vốn đầu tư cho 1m2 trung tâm thương mại thường vào khoảng bao nhiêu vậy bạn? Mình đang tính vào khoảng 8tr/m2 không biết có hợp lý không? Giá này mình dựa vào suất vốn đầu tư văn phòng.

Ngoài ra, mình cũng không thấy có nội dung suất vốn đầu tư cho văn phòng làm việc cho thuê nên mình lấy theo nội dung "Công trình trụ sở cơ quan, văn phòng làm việc". Như vậy được không các bạn?
việc khái toán TMĐT dựa vào suất vốn đầu tư là hơi khó. mình thường sử dụng suất đầu tư cho phần xây dựng thôi. còn các chi phí khác thì mình tính riêng. chi phí thiết bị thì phải dự tính mức trang bị (trung tâm thương mại dang cao cấp hay mức độ khá). các chi phí như lãi vay, GPMB, đất đai ảnh hưởng lớn đến TMĐT nên rất khó biết TMĐT bao nhiêu là hợp lý. nếu 8tr/m2 của bạn không bao gồm tiền đất thì mức đàu tư như vậy là loại cao cấp rồi.

phuong44e1

Thành viên có triển vọng
Suất vốn đầu tư xây dựng

Không bít các pác lập TMĐT và DT như thế nào, nhưng e thấy tập xuất vốn đầu tư dc công bố thì thấp quá, ngay cả khi điều chỉnh trượt giá rồi cũng ko đủ. Hơn nữa theo tập suất vốn đầu tư thì công trình mình đâu có giống đâu nên nó ko có hợp lý tý nào cả. theo em thì tập SVDT đó chỉ nênlàm thông tin tham khảo thôi chứ mà lấy nó mà lập TMĐT XD thì chác chắn thiếu.:D.

M

mrtoanle

Guest
gui Bac QuangDuyhp

Mình đang làm dự án xây dựng nhà máy sản xuất chế tạo cơ khí. Ở hạng mục xây dựng nhà xưởng mình dùng suất vốn đầu tư như sau: nhà xưởng có diện tích 48x468 suất vốn đầu tư là 2.97trđ, nhà xưởng có diện tích 30x258 có suất vốn đầu tư là 2.56 trđ. Xưởng xây dựng là kết cấu thép. Nhà ăn + hội trường có diện tích là 1298m2 suất vốn đầu tư là 3.62 trđ. Công trình xây dựng tại Hải Phòng. Các bạn thử xem hộ mình suất vốn đầu tư như vậy có ổn không.:-?
Bác ơi, lúc nào cần tư vấn thiết kế và làm nhà xưởng bác ới em câu nhé, bên em làm nét luôn, đảm bảo chất lượng ,giá cạnh tranh nhất hà nội bác ah. bác lưu giúp số em nhé
Toàn 0979.839.568

phamquang1508

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Suất đầu tư

Bạn yêu cầu thế thì thật khó :)) Mỗi dự án cần có thông tin cụ thể mới làm được chứ

nguyenvanhau

Thành viên năng động
Cách xác định suất vốn đầu tư xây dựng công trình.

Hiện nay theo các văn bản mới nhất của Bộ Xây Dựng công bố về suất vốn đầu tư xây dựng công trình (QĐ 411/QĐ-BXD ngày 31/3/2010) và chỉ số giá xây dựng công trình (QĐ 410/QĐ-BXD ngày 31/3/2010). Suất đầu tư lại khó áp dụng vì nó thấp ngay cả khi đã tính đến chỉ số giá.
Trong các văn bản công bố về SĐT đều có ghi rõ áp dụng các tiêu chuẩn quy phạm về thiết kế, tuy nhiên các tiêu chuẩn thiết kế lại không bao giờ tính đến yếu tố hoàn thiện công trình, nhưng thực tế yếu tố này quyết định rất lớn tới SĐT của công trình (ví dụ: cùng là một công trình cao tầng không tầng hầm nếu kiến trúc chỉ sử dụng vách kính nhỏ theo từng tầng thì khác hẳn với việc sử dụng vách kính lớn bao toàn bộ bề mặt công trình. Khi đó giá 1m2 vách kính sẽ chênh nhau rất nhiều). Chính vì vậy khi áp dụng SĐT theo công bố mà không tính đến yếu tố đó để bổ xung vào thì sẽ rất dễ bị thấp không thực hiện được. Nhưng nếu có muốn áp dụng thì lại không có văn bản hay tài liệu nào nói về vấn đề đó, nên rất khó thuyết phục CĐT. Không biết bạn nào đã làm nhiều về dự án thì mong các bạn chỉ giúp mình.
Dưới đây mình xin gửi các bạn một file mà mình xác định SĐT để các bạn xem và cho ý kiến giúp mình làm sao cho hợp lý.
Cảm ơn các bạn!

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới