Tâm sự đầu năm 2014 của một người Lựa chọn sử dụng phần mềm Dự thầu GXD và Dự toán GXD

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Đầu năm xin giới thiệu với bạn bè bài viết của đồng nghiệp Trịnh Thế Quyết (email thequyetvn@gmail.com). Mr Quyết là một người có nhiều kinh nghiệm đấu thầu, dự toán, công trình... Ban đầu Mr Quyết rất khó tính và khắt khe, nhưng bây giờ đã tin tưởng và cởi mở hơn. Và ban đầu tôi cũng có hơi khó chịu về cái sự khó tính của Mr này, sau khi đã hiểu nhau, giờ tôi muốn dành thời gian của mình mời anh ta một ly cà phê với nhiều dự định...

Xin chào toàn thể các bạn
Chúc toàn thể các bạn cùng gia đình năm mới Thắng lợi mới

Tôi đã suy nghĩ rất lâu khi viết những dòng này. Có thể có nhiều bạn có suy nghĩ và đánh giá quan điểm khác. Nhưng với cá nhân tôi làm dự toán đã nhiều năm, mong muốn trong năm mới các bạn có thể lựa chọn cho mình 1 phần mềm đồng hành cùng công việc.
Cá nhân tôi thấy phần mềm dự toán, dự thầu GXD có những ưu thế riêng mà nếu các bạn biết cách thì tôi tin rằng nó là chìa khóa cho các bạn mở ra những điều mới mẻ, thêm yêu dự toán, dự thầu và muốn học hỏi thêm.

1. Nếu các bạn đã từng làm dự toán, dự thầu điều gì để mang đến thắng lợi? Có bạn sẽ trả lời là giá nhưng với tôi đó chỉ là 1 phần còn 1 phần quan trọng hơn là dữ liệu đơn giá của dự toán. Nhiều phần mềm hiện nay khi lập dự toán, dự thầu chúng ta thường quá tin tưởng với đơn giá nhập liệu của phần mềm đó mà không kiểm tra lại dẫn đến sai sót như giá ca máy, nhiên liệu, vật liệu >>> có kết quả không chính xác. Nhưng với phần mềm dự toán GXD, dự thầu GXD thì các bạn có thể tin tưởng về dữ liệu đơn giá đó. Tuy rằng vẫn còn một số điểm cần nâng cấp nhưng tôi tin là trong thời gian tới GXD sẽ từng bước đáp ứng mong mỏi của người làm dự toán.

2. Trong công tác làm dự thầu thi công nhiều bạn mắc phải đó là vận dụng mã hiệu để tính (các phần mềm khác nhập trực tiếp tại sheet công trình) nên chúng ta bỏ qua bước kiểm tra ngay đơn giá (có nhiều lúc biết nhưng quên) dẫn đến sai sót quá lớn (ví dụ người ta mời nilon nhưng vận dụng mã hiệu của vải địa mà quên thay) vậy là sai.
Nhưng với dự thầu GXD các bạn làm đến đâu kiểm soát đến đó, có nhiều bạn chưa quen bảo là mất thời gian, nhưng chậm mà chắc các bạn ạ đó là kinh nghiệm xương máu. Và chậm ban đầu nhưng lại nhanh hơn nhiều ở công đoạn sau. Giống kiểu khi làm theo kỷ luật thì khó khăn, nhưng khi ta hưởng thụ thành quả thì thật tuyệt.

3. Các bạn cứ lấy thử 1 phần mềm dự toán nào khác lập 1 công trình mà các bạn đang có rồi lập theo phần mềm GXD đi. Chúng ta sẽ thấy có khác nhau về giá. Vậy điều gì dẫn đến kết quả như vậy? Bạn sẽ thấy rõ điều đó trong từng đơn giá nếu bạn lấy quyển in đơn giá làm trọng tài (tôi nghĩ các bạn cần luôn có quyển đơn giá bên cạnh). Với việc giá cả hợp lý mà mang đi đấu thầu thì khả năng đánh bại 1 số nhà thầu là OK (tôi nói ở khía cạnh ngoại trừ là đi đêm, quân Xanh - Đỏ thôi).

Vài dòng tấm sự đầu năm hy vọng sẽ mang đến các bạn 1 cách suy nghĩ khác về quá trình lập dự toán dự thầu trong xây dựng.
Xin cảm ơn!

Chúng tôi tin tưởng với trình độ, năng lực của mình: Năm 2014 sẽ là năm của các phần mềm GXD với các nghiên cứu khoa học trong lĩnh vực lập và quản lý chi phí, các ý tưởng sáng tạo đột phá cải tiến phương pháp làm việc, suy nghĩ, tư duy. Sản phẩm tốt, chi phí hợp lý (thậm chí rất rẻ), hỗ trợ tốt, cập nhật phát triển liên tục không tốn thêm chi phí, hướng dẫn chuyên môn sâu, chương trình đào tạo chuyên nghiệp, thương hiệu uy tín...
Xin chân thành cảm ơn các bạn bè, đồng nghiệp đã ủng hộ cho phần mềm GXD và đã động viên, cổ vũ.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới