Tình huống quyết toán- Đơn giá TT

tricuong

haibacxd45@gmail.com
Mình đang quyết toán một dự án
1 Từ khi thầu đến khi thi công xong cũng là 2,5 năm
2 Hình thức hợp đồng là điều chỉnh giá
3 Trong hồ sơ đề xuất có một số đơn giá TT

Tại thời điểm quyết toán
Mình có được điều chỉnh hệ số nhân công máy cho các công tác TT này không?
Mong các bạn giải đáp!?

VanToanGXD

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Mình đang quyết toán một dự án
1 Từ khi thầu đến khi thi công xong cũng là 2,5 năm
2 Hình thức hợp đồng là điều chỉnh giá
3 Trong hồ sơ đề xuất có một số đơn giá TT

Tại thời điểm quyết toán
Mình có được điều chỉnh hệ số nhân công máy cho các công tác TT này không?
Mong các bạn giải đáp!?

Cảm ơn anh, tình huống rất hay. Từ trước đến nay khi lập dự toán, dự thầu thường các bác lập cứ gặp công tác tạm tính là vo giá đưa luôn vào cột giá vật liệu. Vấn đề khó nhất là làm sao biết được thành phần nhân công, máy trong đơn giá đó để mà nhân với hệ số điều chỉnh. Còn có trường hợp là khi lập dự toán thì vo giá, đấu thầu thì HSDT nhà thầu phân tích chi tiết, đến khi thanh toán điều chỉnh giá CĐT vẫn thanh toán cho Nhà thầu điều chỉnh đúng như thành phần có trong ĐGCT đã dự thầu. Nhưng khi Kiểm toán nhà nước vào thì "cắt" không cho điều chỉnh giá với những khối lượng TT đó vì đi xin tiền các anh CĐT có đưa ra thành phần gì đâu mà biết để bù giá. Vậy nên các anh CĐT giờ phải "tỉnh" ngay từ bước lập dự toán yêu cầu tư vấn tạm tính cái gì thì cũng phân tích cho rõ ra, phải bảo vệ công tác tạm tính làm như vậy là hợp lý. Như vậy thì khi đưa ra HSMT, chấm thầu nhìn đối chiếu với ĐGCT của nhà thầu còn có cái mà so sánh, nếu chưa hợp lý thì còn bước thương thảo ký HĐ vẫn có thể điều chỉnh lại Đơn giá tạm cho phù hợp, đến khi thanh toán thì có điều chỉnh hay làm gì còn có lý mà làm, sau này có bị cắt giảm còn bảo vệ.
Tiện đây xin PR chút là dùng phần mềm Dự toán GXD xử lý rất triệt để công tác tạm tính, anh/em làm cái gì cũng phân tích rõ ràng đỡ phải tranh cãi nhiều :D.

tricuong

haibacxd45@gmail.com
anh VantoanGXD đã có những trả lời rất đầy đủ và xuyên suốt!

1 Trong tình huống của tôi, họ lý luận là văn bản hướng dẫn điều chỉnh dự toán chỉ hướng dẫn điều chỉnh đối với những công việc được xây dựng theo đơn giá mà tỉnh đã công bố.
Do đó những đơn giá TT của chúng tôi mặc nhiên không được điều chỉnh (Mặc dù bên tôi đã có những phân tích chi tiết cho đơn giá TT này)

2 Vậy, có lẽ từ dự toán- Dự thầu- Thanh quyết toán cứ áp dụng mã: VD mã A.... (Vận dụng một mã cụ thể nào đó của đơn giá) thì còn có cơ may bảo vệ với các ông thanh tra, kiểm toán!!!

bombom36

Thành viên có triển vọng
Các bác giúp em với ạ, em đang cần tìm 3 TCVN này mà không có trang nào có để download về.Em xin cảm ơn ạ
- TCVN 4205 :2012 : Công trình thể thao - Sân thể thao -Tiêu chuẩn thiết kế
- TCVN 4260 :2012 : Công trình thể thao - Bể bơi - Tiêu chuẩn thiết kế
- TCVN 4529 :2012 : Công trình thể thao - Nhà thể thao -Tiêu chuẩn thiết kế

HCT

Thành viên nhiều triển vọng
HCT: Mình có một tình huống hơi tò mò thế này mong các bạn trong diễn đàn giải đáp giúp mình nhé:
Cụ thể: Trong định mức mới nhất của Bộ xây dựng phần xây trát máy trộn vữa vẫn là 80 lít, nhưng thực tế hiện nay không có loại này. Nếu mình mua loại này để thi công thì có phải thay đổi định mức không?

HCT

Thành viên nhiều triển vọng
Máy thi công trong định mức và thực tế

HCT: Khi máy thi công áp dụng ngoài thực tế không đúng chủng loại với máy thi công trong định mức có phải thay đổi định mức không? Vì vấn đề này rất ảnh hưởng đến đơn giá. Mong các bạn giải đáp giúp mình nhé, mình xin cảm ơn rất nhiều.

MinhDucGXD

Nhân viên Cty Giá Xây Dựng
HCT: Khi máy thi công áp dụng ngoài thực tế không đúng chủng loại với máy thi công trong định mức có phải thay đổi định mức không? Vì vấn đề này rất ảnh hưởng đến đơn giá. Mong các bạn giải đáp giúp mình nhé, mình xin cảm ơn rất nhiều.
Khi định mức không còn phù hợp với thực tế (VD: Máy công suất nhỏ), thì bạn có thể vận dụng định mức đó để làm cho phù hợp hơn, bằng cách thay thế chủng loại máy này bằng chủng loại khác, đồng nghĩa với việc bạn cũng phải tính lại hao phí cho máy thay thế (trường hợp máy mới có công suất lớn hơn, hiện đại hơn ...), tất nhiên là với điều kiện máy thay thế phải có công năng sử dụng tương đương. Lúc này mã đơn giá của bạn sẽ thành mã đơn giá vận dụng.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới