Tư vấn thiết kế nhà ở dân dụng. Đề nghị đọc kỹ trước khi đặt câu hỏi.

Prostars

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Kính nhờ các thành viên trong diễn đàn tư vẫn giùm tối với:

Các thông tin cụ thể:
1. Kích thước mảnh đất định xây dựng (dài x rộng): 15m x 7m

2. Diện tích phần đất định xây công trình: chúng tôi dự định để sân 2m phía trước nên diện tích xây nhà là 13m x 7m.

3. Các hướng tiếp cận mảnh đất (Đông, tây, nam bắc...) và chiều dài mỗi hướng:
- Mặt tiền: hướng Tây: 7m
- Đằng sau: hướng Đông: 7m: cách 2m có cống thoát nước nhưng cống được xây thoáng và kín bằng bê tông.
- Bên trái: hướng Bắc: 13m: nhà dân 2tầng.
- Bên phải: hướng Nam: 13m: nhà dân 1 tầng.

4. Loại đường giao thông mà mảnh đất tiếp giáp (loại đường, chiều rộng, chỉ giới xây dựng...): đường nhánh: rộng 8m.

5. Vi trí mảnh đất (nội ngoạ thành...): nội thị xã
6. Hiện trang các công trình xung quanh (loại công trình, chiều cao tương đối): nhà dân, các nhà đều có cùng diện tích 15m x 7m, chiều cao tương đối: 1tầng và 2 tầng.

7. Số tầng, số phòng... và số kinh phí bạn dự định đầu tư:
- 1tầng: 4phòng; 1phòng ngủ, 1 phòng khách, 1 bếp + phòng ăn, 1 nhà tắm và 1gara xe.
- Chúng tôi có dự định lên tầng khi có điều kiện về sau này nên các anh chị có thể tư vấn giúp chúng tôi cụ thể về cầu thang và sân thượng.
- số kinh phí: 300triệu +/_ 50 triệu

8. Nhà cho mấy thế hệ ở, độ tuổi và nghề nghiệp các thành viên trong gia đình: nhà cho hai vợ chồng trẻ ở: chồng 29 tuổi, công nhân viên chức; vợ 26 tuổi, giáo viên.

9. Tuổi của gia chủ: Nhâm Tuất (1982)

10. Sơ qua ý thích của bạn về kiểu dáng kiến trúc, các yêu cầu - sở thích... (nếu có thể): hiện đại, thoáng mát, nhiều ánh sáng...

Thank!

Kích thước 15x7m là quá đẹp để xây nhà bạn có thể tham khảo phương án http://giaxaydung.vn/diendan/kien-truc-dan-dung/16812-xin-ban-ve-thiet-ke-nha-o.html#post81405

File đính kèm

142,7 KB · Đọc: 821
M

MẠNH HÙNG

Guest
Tôi có mảnh đất 55m2, tổng chiều dài mảnh đất là 21m tôi muốn xây dựng hết ,đất hình chữ nhật bị vát 1 góc phía đằng sau nhà, . Đáy lớn là 3,7m; đáy nhỏ là 2,0m. Phía trong vuông từ mặt tiền vào là 12m còn lại từ đó trở về phía sau .nhưng phía sau bị vát 1 góc (từ một cạnh của đáy lớn kéo thẳng ra phía sau (3,7m) rồi từcạnh còn lại của đáy lớn đó kéo xéo nối với cạnh đáy nhỏ( 2,0m). Đường chính rộng 4.5m, mặt chính hướng đông bắc, . Nhà 2 bên đã xây, một nhà dài 22m, một nhà dài 19m, đằng sau là đường nhánh rộng 2,5m . Tôi sinh năm 1979 (kỷ mùi), vợ tôi sinh nam 1980 (canh thân) và có một con trai sinh năm 2003 (quý mùi). Tôi muốn xây nhà năm nay (2009), kiểu dáng nhà đẹp theo phong cách hiện đại nhưng phải phù hợp với phong thuỷ yêu cầu nhà có 1 phòng khách, 5 phòng ngủ, nhà bếp + phòng ăn, 1 phòng thờ . Rất mong được kiến trúc sư tư vấn kiến trúc và cho xin bản vẽ chi tiết mặt cắt , ngang , và chi tiêt tổng thể nhà , bản vẽ khiến trúc mặt tiền . Rất cảm ơn mấy anh.

cuchieu

Thành viên mới
Tôi có mảnh đất rộng 4,3 dài 30m, hướng bắc, muốn nhờ các bác tư vấn trên cơ sở yêu cầu như sau:
- Tầng 1: 01 phòng khách, 01 phòng vệ sinh, 01 phòng bếp
- Tầng 2: 02 phòng ngủ, 01 phòng vệ sinh
- Tầng lửng làm phòng thờ
Có mẫu nào tương tự nhờ các bác gửi theo địa chỉ mail: chieuvp@gmail.com
Xin cảm ơn các bác rất nhiều!

zuda

Thành viên có triển vọng
mình cũng đang cần tư vấn xây nhà như sau:
Diện tích khu đất 12x 20m
mặt tiền là 12m sâu 20m ... 2 bên là đất đồi sau cũng là đất đồi ... vì khoét đồi xây nhà mà..
chỉ có 200 triệu để xây ... và chú em yêu cầu:
- chỉ phía sau xây kè chắn đất.
Nhà chú em ở nông thôn nhé
- diện tích xây nhà 8x12,3 m
- xây riêng bếp +WC phía sau
- xây 1 tầng rưỡi thôi ạ
- tầng 1 cần thiết nhất 1 gian bán hàng rộng
- Nhà ở gồm 2 ông bà + cô chú + 2 cháu ( còn nhỏ )
Các bác tư vấn hộ em nên xây như nào ... liệu 200 triệu có đủ xây ko ??? nếu ko thì chỉ xây 1 tầng thôi không đổ trần nữa
Các bác giúp thằng em gấp nhé
Nhà chú em ở nông thôn chưa có điênh quốc gia đâu ... nên mới ko xây wc khép kín là như thế vì nước lấy từ trên núi
giúp em gấp nhé thanks

viettan82

Thành viên mới
mình sinh năm 1982, khu đất nhà mình hướng tây bắc. mình muốn xây 1 ngôi nhà 2 tầng dt 9x11m. tầng 1 gồm 1 phòng khách, 2 phòng ngủ, 1 phòng vệ sinh. xin các bác tư vấn giúp

Last edited by a moderator:

mhientb

Thành viên năng động
Kiến trúc, phong thủy Phương Đông

mình sinh năm 1982, khu đất nhà mình hướng tây bắc. mình muốn xây 1 ngôi nhà 2 tầng dt 9x11m. tầng 1 gồm 1 phòng khách, 2 phòng ngủ, 1 phòng vệ sinh. xin các bác tư vấn giúp

Thưa các bạn trên diễn đàn! Với chủ đề nhà ở dân dụng này, chưa có ai tư vấn về vấn đề phong thủy trong kiến trúc, xây dựng. Vậy một khi tư vấn và nhà xây xong, không hợp cung mạng, gây ra các hệ quả xấu theo phong thủy phương Đông thì chẳng hoá ra làm phúc phải tội ư?
Các hệ quả tốt là: Sinh khí; Diên niên (phúc đức); Thiên y; phục vì (qui hồn);
Các hệ quả xấu: Bát san tuyệt mạng; Lục sát; Ngũ quỷ; Hoạ hại.
Vậy đề nghị các bác tư vấn giúp cho đầy đủ.
Riêng trường hợp này, chủ nhân sinh năm 1982 là nam giới (cung mạng là Ly) mà mảnh đất muốn mở cửa hướng Tây Bắc (cung Càn) thì nguy to. Trường hợp này đại hung, còn gọi là "Bát san tuyệt mạng". Nó gây ra hệ quả: tán tài, bệnh tật, hoạn nạn, mất người, trong không ấm, ngoài không êm, tinh thần bất định, sinh khí tiêu hao, tổn hại nhân lực tiền tài, công danh. Nếu có phát thì có phát nhất thời và sau đó thì lao dốc. Xin chủ nhân tương lai cân nhắc.
Tuy nhiên có cách khắc phục như sau: Đặt Bếp (ông táo hay bếp Ga) tại 1 trong các vị trí Tây Nam, Tây, Đông Bắc và xoay hướng bếp (hướng ông táo nhìn ra các hướng Đông, Nam, Bắc, Đông Nam sẽ khắc phục được các điểm yếu trên nhưng không được đặt bếp ở khu vực cửa ra vào.
Đối với chủ nhân là nữ (sinh 1982) thì cửa hướng Tây bắc là Phục vì (tốt). riêng cách đặt bếp thì làm ngược lại.

Prostars

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Cám ơn a đã tư vấn nhà cho e.
A ở Điện Biên à?
E cũng ở ĐB đấy.

E muốn nhờ a tư vấn lại: vẫn thông tin cũ , chỉ có điều diện tích xây dựng của e chỉ là 7m x 12m

Cám ơn a trước nha.

Ph­ương án đó là dành cho đất 12x7m, nếu 15x7m thi kéo dài thêm phòng khách, phòng ăn, có thể để sân sau cho thoáng.
Kích thước chia lô ở Điện Biên thường là 20x5m. Nếu XD chỉ để ở (không kinh doanh) tại Điện Biên người ta thường để sân trước 2-4m.

N

nguyenhuuss

Guest
nhờ tư vấn giúp

Nhà mình có diện tích mặt bằng là 4.1*16.8m, quay hướng Tây, nhà mình định làm thế này:
xây nhà triệt có 1 gác khoảng 4.1x10m , triệt làm phòng khách , phòng ăn , bếp , nhà vệ sinh , gác lam phòng ngủ có phòng vệ sinh
vậy nhờ các bạn xem giúp bố trí thế nào cho hợp lý , gác mình đang phận vân giữa cembroad và đúc giả và cuối cùng là làm trong tầm giá khoảng 200 tr là có đủ không
Xin cảm ơn các bạn nhiều !
nguyễn hữu thịnh 0913829943
mail : nguyenhuuss@yahoo.com

kts.phuonganh

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Nhà mình có diện tích mặt bằng là 4.1*16.8m, quay hướng Tây, nhà mình định làm thế này:
xây nhà triệt có 1 gác khoảng 4.1x10m , triệt làm phòng khách , phòng ăn , bếp , nhà vệ sinh , gác lam phòng ngủ có phòng vệ sinh
vậy nhờ các bạn xem giúp bố trí thế nào cho hợp lý , gác mình đang phận vân giữa cembroad và đúc giả và cuối cùng là làm trong tầm giá khoảng 200 tr là có đủ không
Xin cảm ơn các bạn nhiều !
nguyễn hữu thịnh 0913829943
mail : nguyenhuuss@yahoo.com

Chào bạn!

Căn cứ vào diện tích khu đất, vào yêu cầu sử dụng và phù hợp với kinh phí như đã nêu. Dưới đây là mặt bằng mà mình đã thiết kế giúp bạn.

Chúc bạn sớm có 1 ngôi nhà đẹp và tiên nghi!

File đính kèm

• Nha 4.1x16.8m.jpg
    Nha 4.1x16.8m.jpg
    192,5 KB · Đọc: 533

mxmdung

Thành viên có triển vọng
Thiết kế júp e mặt trước nhà liền kề 4 tầng 4,5x15m

Hiện tại e đag hoàn thiện nhà liền kề 4,5x15m (bản thiết kế đi kèm) nhưg chưa có phần thiết kế mặt trước. Các cao nhân bớt chút thời jan júp e với. E rất thik nhữg ý tưởng độc đáo, đơn giản và hiện đại! Cám ơn các bác nhìu! chúc các bác luôn mạnh khoẻ, hạnh phúc và thành công trong côg việc.
Mạc Xuân Dũng
093.424.9888
mxmdung@yahoo.com
file download tại:
http://giaxaydung.vn/diendan/kien-t...n-thiet-ke-mat-truoc-nha-lien-ke-4-5x15m.html

kts.phuonganh

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Anh send cho e mặt bằng, mặt đứng theo đúng hiện trạng đang có. Mặt đứng có thể là ảnh chụp cũng được. Có gì em tư vấn và đưa phương án mặt đứng cho. Như đã thoả thuận là cafe rồi nhé!:)

angianam

Thành viên mới
nhờ các bác giúp

em co 1 mảnh dat 3x10 m2 định xây lên khoảng 3 tầng, từ t2 e định mở đua ra thêm cho rộng để làm khoảng 2 p 1 tầng, để đầu tư cho thuê nhưng chưa biết thiết kế thế nào cho hợp lý và chi phí dự trù hết khoảng bao thì đủ, các bác tư vấn giúp e nhé, thank

H

hunganhqn

Guest
Em đang dự định xây nhà và có nhờ vẽ ý tưởng. Các bác KTS tư vấn hộ em mấy nhé:

1. Việc bố trí các không gian như vậy có gì bất hợp lí không?
2. Việc để cầu thang ở vị trí đó có dễ xử lí về mặt kết cấu không? Nếu được thì vấn đề thẩm mĩ thế nào? Có tốn thêm $ so với phương án thông thường (dựa vào tường) không? (em tận dụng thang làm nhà VS)
3. Có cách nào hạn chế các cửa cứ xếp thành một hàng như phương án không các bác?
4. Sau này nếu em muốn lên tầng 3 thì có được không, em lo là cái cầu thang nó phức tạp.

:D Thôi em hỏi tạm mấy cái thôi :D. Nhờ các anh giúp.
Chúc các anh mạnh khỏe!

Q

Quynhlila

Guest
Mẫu diện tích xây 4 x 16 m nhà dân dụng

Kích thước đất: 4 x 16 m Diện tích xây: 4 x 16 m Khu nội thành TP HCM. Nhà hai mặt tiền đường (mặt trước nhà giáp đường đôi, hai làn xe chạy, bên hông là đường rộng 10 m), hai mặt hông và mặt sau giáp nhà dân.
Nhà cần xây
Nhà dưới: chừa 4 x 2 m để hàng, 1 phòng đôi cho ba mẹ, 1 wc ngoài phòng, nhà tắm ngoài, phòng khách, bếp,
chỗ để xe máy (4 xe)
Tầng trệt: 1 phòng đôi cho anh chị (có nhà tắm trong), 1 phòng cho em trai
Xin hỏi có sis hay bro nào cho mẫu và phí xây dựng không? Em cám ơn nhiu nhiu:D

duc tuan

Thành viên mới
Xin bản vẽ thiết kế nhà ở

Chào mọi người mình có mảnh đất khá rộng khoảng 300m2
Mình định làm nhà 2 tầng nhưng hiện tại kinh phí chưa đủ mình muốn làm tầng trệt trước.
Diện tích khoảng 80-100m2
Gồm
+ 1phòng khách, 2 WC 1 WC chung và 1 phòng có WC riêng
+ 1 phòng bếp
+ 3 phòng ngủ
Các bác tư vấn giúp mình PA sao mà sau này có thể lên thêm 1 tầng nữa.
Với yêu cầu như vậy thì kinh phí khoảng bn
Thanhks

L

luongoliu

Guest
Nhờ các bác giúp tư vấn thiết kế hộ em nhà 5*17m (4 mặt thoáng)

Chào các bác, em có miếng đất 5*17( cuối đất xiên cạnh 5*18) nhà hướng tây nam (tây nhiều hơn nam) nhưng em lại kô hợp hướng nên nhờ các bác tư vấn thiết kế dùm để nhà kô dòm trực tiếp hướng này. :D
Hiện trạng miếng đất : bên phải giáp sân vườn nhà ông bà, mặt trước và bên trái là hẻm nhỏ, sau lưng nhà là vườn cây( không an toàn):">
Em dư định xây có 1 gác lửng , 2 phòng ngủ, 3toilet, dự kiến như sau:
Tầng trệt : Cổng kéo ngang, sân 3m, cửa, chổ để xe, giật cấp, phòng khách, thang + giếng trời + toilet, phòng ăn + bếp, sân phơi.
Tầng lửng : phòng thờ, cầu thang, phòng sinh hoạt chung(nhỏ hoặc kô có cũng được), 2phòng ngủ có toilet riêng.
Lưu ý: vì nhà chỉ có hai mẹ con nên mọi cái cần chắc chắn và có độ an toàn cao....:((
Các bác giúp em với nhé. Em vô cùng cảm ơn và ..... hậu tạ. :x:x:x:x:x

N

nuisan

Guest
Vợ chồng mình sống ở nhà trọ đã hơn 5 năm, tích cóp mua được mảnh đất 6x15,5m. Hai đứa định qua tết cất nhà.

Miếng đất nằm trong khu dân cư hướng tây, bị bao quanh bởi núi cao với mặt tiền đường rộng 10 m. Mặt sau và mặt dưới (bên phải) đã xây dựng nhà lầu và nhà trệt. Bên trái đất trống, chưa xây dựng. Với kinh phí dự trù 100 -120tr, cố nữa chỉ 10-20tr, mong được các bạn trong ngành tư vấn giúp:
yêu cầu:
Bọn mình dự định xây nhà cấp 4, 6x9m, chừa 6,5 m dài phía trước làm sân. Cần có: phòng khách, phòng ngủ, bếp, toilet, chỗ để 2 xe máy.
Mình đang phân vân không biết chỉ nên 1 phòng ngủ và 1 toilet, hay 1 phòng ngủ và 2 toilet (một riêng và một dùng cho khách), hay 2 phòng ngủ và 1 toilet dùng chung (vì dự định có con, còn nhà thì biết đến bao giờ mới nâng cấp nữa, hic hic).
Mình muốn căn nhà mình được thiết kế hài hòa, thẩm mỹ. Đặc biệt mình rất thích toilet được phân chia khu vực ướt và khô, (bằng tấm vách kiếng ??)x(x(
Mình biết kinh phí hạn chế, nên nhờ các bạn tư vấn cho phương pháp tối ưu. Thanks

G

gangster336

Guest
tôi sinh năm 1978,vợ tôi sinh năm 1980:hai chúng tôi có một mảnh đất
rộng 7,5m x 14m,
chúng tôi dự đinhj xây một căn nhà hai tầng
yêu cầu:
có một gara kết hợp,1 phòng khách,giếng trời,1 bếp -phòng ăn(tầng 1)
tầng 2: hai phồng ngủ và 1 phồng thờ
xin tưn vấn giúp chúng tôi về bản vẽ và kết cấu
chúng tôi xin cảm ơn!!!!

U

utha81

Guest
TƯ VẤN XÂY NHÀ 4 X12m 1 trệt, 1 lầu

Tôi đang có 1 khu đất nhỏ
Diện tích: 4 x 12m
Hướng: Tây Bắc (hơi chếch bắc tí xíu)
Hẻm trước nhà 4m
Tuổi tôi: 1974 bà xã 1980, con gái 2006
Dự tính xây dựng: 1 lầu 1 trệt (hoặc 1 trệt 1 lửng nhỏ trên bếp, 1 lầu),
Đổ tấm giả, Mái lợp tôn, cầu thang giữa nhà, có giếng trời để thông gió, lấy sáng giữa cầu thang: Trang thiết bị vệ sinh,,,, vừa phải, không cần cao cấp.
Tầng trệt (tầng 1)
Cổng vào chừa sân khoảng 2m
Phòng khách (có thể để được 1 xe 4 chỗ) ; Phòng bếp và tolet
Cầu thang giữa nhà, tách đôi phòng khách và phòng bếp
Chân cầu thang có tiểu cảnh nhỏ xíu xinh sắn quay ra bếp,
Tầng Lửng: (nếu đủ kinh phí) để làm chỗ làm việc và có thể dùng làm phòng nghỉ cho khách.
Lan can, vách ngăn kính hoặc ván, cửa nhìn ra phòng khách, cửa sổ nhìn ra giếng trời.
Lầu 1 (tầng 2):
2 phòng ngủ , có chừa 1 lancan nhỏ phía mặt tiền; 1tolet chung cho 2 phòng - (Em muốn có thêm một phòng thờ nhỏ tại lầu 1 này thì liệu có được hợp lý không?, có đủ chỗ không) – Vì nếu làm một phòng thờ trên cùng nữa thì em nghĩ là không đủ kinh phí.
Cổng và cửa chính: mở rộng để xe ôto có thể vào được nhà
Kinh phí dự tính: 350 – 380 triệu.

Tôi thích phong cách đơn giản, không cầu kỳ, vuông vắn là chủ yếu. kể cả trần thạch cao giật cấp trần cũng chỉ cần vuông vắn., nhìn đơn giản sẽ rộng rãi hơn.
Màu sắc, ngoài vào trong có thể chỉ cần 2 - 3 màu là được.
Riêng cầu thang thì em thích mẫu uốn cong thật đơn giản và tay vịn cũng đơn giản chỉ là sắt uốn trên tay gỗ ( tôi thích mẫu cầu thang đế sắt, mặt gỗ, ốp thạch cao phía dưới giống đổ - như vậy có tiết kiệm hơn đổ tấm cầu thang không?)

Tôi đang phân vân với yêu cầu như thế, giá tiền như vậy có đủ hay không?
Và chưa biết thiết kế thế nào cho hợp lý. Lệch tầng (nếu có lửng) ? bếp, giếng trời thông gió hợp lý....

Mong các KTS và các bác cao kiến giúp đỡ
Gửi giúp đỡ: utha81@yahoo.com
Cảm ơn tất cả sự giúp đỡ

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới