Tỉnh em chưa công bố đơn giá thí nghiệm, kiểm định theo định mức số 1169/QĐ-BXD làm thế nào để lập dự toán?

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Vấn đề: Thầy có thể hướng dẫn cho em một bài nào đó về công tác dự toán kiểm định xây dựng không ạ. Theo em được biết thì Bộ Xây dựng có định mức số 1169. (Quyết định số 1169/QĐ-BXD ngày 14/11/2017 của Bộ Xây dựng về việc công bố Định mức dự toán xây dựng công trình - Phần thí nghiệm vật liệu, cấu kiện, kết cấu và công trình xây dựng). Nhưng tỉnh em không có đơn giá thầy ạ. Chúng em lập dự toán không có biểu mẫu đơn giá cho phần đó. Rất bất tiện thầy ạ.

Giải pháp: Em làm như sau:

Bước 1. Mở phần mềm Dự toán GXD, tạo 1 file dự toán mới và lưu lại
Bước 2. Chạy lệnh Chọn cơ sở dữ liệu
Bước 3. Trong hộp thoại Chọn cơ sở dữ liệu kích vào nút Tải dữ liệu
Bước 4. Trong hộp thoại Danh sách dữ liệu, ở phần Tìm theo nhóm em chọn TNVL
Bước 5. Em tải dữ liệu TNVL của tỉnh lân cận (ví dụ: nếu em ở Quảng Ninh, em nên chọn Hải Phòng có công bố đơn giá TNVL) hoặc bộ dữ liệu DM1169_Thinghiemvatlieu
Bước 6. Em chọn bộ dữ liệu TNVL Hải Phòng đó và chạy dự toán theo tùy chọn Đơn giá công trình
Bước 7. Tra các mã đơn giá, nhập khối lượng bình thường
Bước 8. Chạy tổng hợp ra bảng vật tư, giá nào của Hải Phòng hợp với Quảng Ninh thì em giữ lại, giá nào không hợp thì em phải tìm giá đưa vào (đi điều tra giá, tra từ công bố giá, lấy báo giá thị trường)

Thực hiện các bước làm dự toán tiếp theo và hoàn thiện như bình thường, rồi in ra hồ sơ dự toán.

>> Trường hợp bạn lập dự toán theo định mức sửa chữa 1149/QĐ-BXD hoặc bất kỳ tập định mức nào mới công bố mà chưa có đơn giá của địa phương thì bạn cũng làm tương tự như trên. Mời bạn đọc thêm hướng dẫn bài viết: Địa phương chưa công bố đơn giá theo định mức sửa chữa 1149 trong Dự toán GXD làm thế nào?

Khi cần tìm lại bài hướng dẫn này: Bạn vào Google hoặc gõ thẳng vào thanh địa chỉ trình duyệt Chrome, Firefox, Cốc cốc cụm từ: dự toán theo định mứcthí nghiệm 1169 + giaxaydung.vn (gõ cụm từ tìm kiếm kèm chữ giaxaydung.vn).

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới