Tài liệu tham khảo

tvgs

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Hệ thống BMS ở Việt Nam bây giờ hầu hết vẫn còn nằm trong sách vở, nó vượt quá tầm của đại đa số các kỹ sư ME và theo tôi thấy thì chỉ thực hiện thành công được với một nhóm các kỹ sư ME đã cứng về chuyên môn và được sự tư vấn của các nhà thầu ME nước ngoài. Điều này thực sự làm cho tôi suy nghĩ nhiều.
Bản chất của việc thiết kế một hệ thống BMS không quá phức tạp tới mức không thể hiểu được. Khó khăn là ở chỗ các tài liệu tham khảo bằng tiếng Việt thì quá ít, các tài liệu bằng tiếng Anh thì có nhưng không phải kỹ sư nào cũng có thể đọc và hiểu được hết. Cho tới bây giờ, sau khi đã đọc tương đối các loại tài liệu (mỗi chỗ một ít, mỗi thứ tiếng một ít), tôi vẫn chưa hiểu được tường tận cách các hệ thống trong BMS liên kết với nhau như thế nào, nó liên kết ở cấp điều khiển, hay cấp điều khiển giám sát, liên kết với nhau bằng chuẩn gì, nếu có thể liên kết ở nhiều cấp thì cấp nào là phổ dụng, và khi nào thì dùng cấp đó...
Đó cũng chính là lý do tôi muốn có nhiều người bạn, người thầy trong lĩnh vực này để tôi có thể hỏi và học :D
Nói về tài liệu tham khảo cho phần BMS thì có thể kể đến rất nhiều, bản thân các hãng sản xuất thiết bị điều khiển tự động (Siemens chẳng hạn) cũng có những catalogue, chương trình giả lập hệ thống quản lý, tài liệu thuyết minh kỹ thuật tổng quan... nhưng theo kinh nghiệm của tôi thì ý nghĩa nhất vẫn là những bản thuyết minh thiết kế thi công.
Đầu tiên, tôi định đưa bài này vào trong box Biện pháp thi công nhưng lại e nó hơi lạc đề nên quyết định đưa vào box này, coi như là mở hàng.
Bản thuyết minh này tới nay tôi có là bản duy nhất và gần với BMS nhất (đương nhiên là bằng tiếng Việt), các bạn nào có thêm thì cùng đóng góp nhé :beer:

File đính kèm

• TTTM Dau khi HN.rar
    151,2 KB · Đọc: 2.308
Last edited by a moderator:

tvgs

[Repost] Engineering Manual of Automatic Control for Comercial Buildings

Cuốn này tớ thấy có khá nhiều người quan tâm (lượt download khá lớn) nên post lại cho các bác nào quan tâm tới BMS

Engineering Manual of Automatic Control for Comercial Buildings
Honeywell

Download

Mirror

tvgs

Giám sát, điều khiển hệ thống ĐHKK của Bảo tàng Hồ Chí Minh

Hiện tớ có lưu đầy đủ thuyết minh, bản vẽ, catalogue của hệ thống điều khiển này. Hệ thống này được thiết kế cũng đã khá lâu rồi, không biết có bác nào còn quan tâm nữa không :eek:. Tớ tạm thời upload lên đây phần nhẹ nhàng nhất là thuyết minh kỹ thuật hệ thống, phần còn lại nếu có nhiều người quan tâm tớ sẽ up nốt trong vòng tuần tới :beer:

File đính kèm

• ThuyetminhBTHCM031005.zip
    843,9 KB · Đọc: 1.914

nsmdx

Thành viên có triển vọng
Đóng góp tài liệu

Tôi mới tham gia diễn đàn vì thấy chuyên mục này cõ nêu một vài tài liệu rất thiết thực bổ ích. Tôi cũng mới chỉ bắt đầu tìm hiểu về BMS, tài liệu thực tế cũng có chút chút. Up lên đây chia sẻ cũng các bạn. Mong mọi người cùng nhau chia sẻ thông tin tài liệu.
1-Spec HT BCMS công trình TT Thương mại DK Hà nôi vừa khành thành (Công trình này có HT BCMS đáng nể trong khu vực và trong Châu Á đấy). Bạn thangnc đã up thuyết minh chung cho phần Cơ Khí của CT này rồi.
2-Thiết kế BMS của tòa nhà BIDV
3-Giải pháp đề xuất iBMS cho tòa nhà TT khai thác viễn thông của VNPT
4- Thuyết minh thiết kế sơ bộ cho tòa nhà Trụ sở Vinaconex
Không up được file. Xin mọi ng chỉ giáo xử lý lỗi sau:
Fatal error: Maximum execution time of 60 seconds exceeded in c:\domains\giaxaydung.vn\wwwroot\diendan\newattachment.php on line 14

nsmdx

Thành viên có triển vọng
K

kysutung

Guest
down tl so 2 ko dc?

Đúng cái này tớ đang cần, nghe nói đã nhiều mà chưa được thử. Thnx bác thêm phát nữa.

Sao tài liệu số 2 của bạn nsmxd download về không được. Bạn có thể gửi cho mình không? Cảm ơn bạn nhiều milutan2000@gmail.com:beer:

K

kysutung

Guest
mình download tài liệu 2 của bạn không được

bạn có thể gửi vào mail cho mình được không.cảm ơn bạn nhiều.mình đang rất cần:xc:
milutan2000@gmail.com

nsmdx

Thành viên có triển vọng
Tài liệu số 3

Tôi đã kiểm tra lại không có gì đặc biệt với mediafire các bạn down lại thử nhé. Sẽ gửi trực tiếp cho bạn kysutung.

P

pvmec

Guest
Mình Post Thêm Tài Liệu để Các Bác Cùng Tham Khảo

Mình Cũng Mới Phát Hiện Trang Web Này Không Lâu. Mình Có Nhận Xét Trang Web Này Không Chỉ Rất Bổ ích Cho Các Anh Em Hành Nghề M&e Mà Còn Cho Cả Dân Ngoại đạo. Mình đã Load được Nhiều Tài Liệu, Thông Tin Của Các Bác Rất Hay. Mình Cũng Xin Post Lên đây Tài Liệu Bms Của Siemens Mà Mình đã Sưu Tầm được Hy Vọng Có Thể Bỏ Sung Thêm Tài Liệu Cho Diễn đàn, Làm Cho Diễn đàn Ngày Càng Phong Phú Thêm. Nếu Pác Nào Có Nhu Cầu Thì Pone Cho Minh Nha:0938666288

sodien

Thành viên có triển vọng
Bản vẽ thiết kế BMS công trình tháp BIDV
http://www.mediafire.com/?cn1gvddq1ie
Mình thấy đề tài này khá hay, nhưng có một góp ý nhỏ là để anh em xem cho dễ hiểu thì bản vẽ bạn có chú thích rõ ràng các thứ, chứ chẳng lẽ xem bản vẽ như xem hình thì chết mất.x(

findev

Thành viên mới
Tôi mới tham gia diễn đàn vì thấy chuyên mục này cõ nêu một vài tài liệu rất thiết thực bổ ích. Tôi cũng mới chỉ bắt đầu tìm hiểu về BMS, tài liệu thực tế cũng có chút chút. Up lên đây chia sẻ cũng các bạn. Mong mọi người cùng nhau chia sẻ thông tin tài liệu.
1-Spec HT BCMS công trình TT Thương mại DK Hà nôi .....
2-Thiết kế BMS của tòa nhà BIDV........................
3-Giải pháp đề xuất iBMS cho tòa nhà TT khai thác viễn thông của VNPT
4- Thuyết minh thiết kế sơ bộ cho tòa nhà Trụ sở Vinaconex
bác ơi còn phần 3-(link bị die) và 4- bác up nốt cho ae tham khảo đi ạ
cảm ơn bác nhiều

các bác nói nhiều đến TT Thương mại dầu khí HN, em hứng tìm hiểu lắm, các bác có sơ đồ nguyên lý ko ạ, cho em tham khảo với!

hoặc phiền bác gửi cho em theo mail: findevbk@gmail.com
thanks

S

spk53

Guest
bác nào giả thích cho em sơ đồ này với. đang làm đồ an liên quan đến hệ thống chữa cháy nhà cao tầng gồn 20tầng có tích hợp bms.
sogoku_53@yahoo.com.vn
:confused::confused:

File đính kèm

• FA - Rev C.dwg
    288,9 KB · Đọc: 333
T

tazan1978

Guest
ban NSMDX ơi, tài liệu về tòa nhà VNPT không download được, bạn upload lên được không? nếu có thể thì gửi mail cho mình tài liệu số 3,4 vào địa chỉ: tazan1978@yahoo.com. Thanks a lot.

V

vuson_bkhn

Guest
Tôi đã kiểm tra lại không có gì đặc biệt với mediafire các bạn down lại thử nhé. Sẽ gửi trực tiếp cho bạn kysutung.

Em không down được tài liệu số 3 file VNPT-BMS_Solution.pdf. Bác nào đã down được file này thì up lại cho em down với. Cảm ơn các bác rất nhiều.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới