Tâm sự nghề nghiệp anh em xây dựng

bqldagnnvbv

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Xin phép được trích lời của 1 người đi trước

Mấy đứa bạn hay hỏi: “Mày làm xây dựng có gì vui, kể nghe coi”, mình băn khoăn không biết phải kể gì. Nghề nào mà chẳng có lúc vui, khi buồn, chẳng có những sóng gió mà người ngoài không thể biết hết được. Thôi thì hôm nay rảnh, ngồi kể ra đây để chia sẻ với mọi người, cũng là một chút tâm sự của người trong nghề, mong là sẽ có ích cho ai đó.
Nghề xây dựng luôn là một ngành thu hút hàng ngàn lượt sinh viên mỗi năm ở các giảng đường đại học, cao đẳng và trung học chuyên nghiệp, nhưng liệu đó có phải là một ngành nghề chỉ tòan là “ hoa hồng” như xã hội vẫn thường đồn đại…

Nghề của …con trai.

Bạn có từng quan niệm rằng nghề xây dựng cực nhọc với nắng mưa, thức khuya dậy sớm nên chỉ phù hợp cho bọn con trai ? Thế thì bạn đã sai rồi ấy. Hiện nay số lượng các bạn nữ đăng ký thi vào ngành xây dựng đang ngày càng tăng lên mặc dù bị số lượng các bạn nam áp đảo. Có một đặc điểm là các bạn nữ trong ngành xây dựng làm việc hơi bị nhẹ nhàng hơn so với các bạn nam, trong lớp học thì các thầy cô cũng ưu tiên hơn , làm sai thì sếp cũng chỉ trách nhẹ nhàng chứ ít khi lớn tiếng vì sợ các bạn …khóc.
Sự có mặt của các bạn nữ trong một môi trường toàn là bọn con trai tính nóng như lửa cũng như chút ít mưa rào cho cánh đồng khô đét mùa hạ. Mặt khác, nghề xây dựng có rất nhiều lĩnh vực hoạt động mà bạn có thể chọn tùy thuộc vào tính cách và sở thích của mình.
Nếu bạn là tuýp người thích sự tự do, phóng khoáng, phiêu lưu và không sợ cuộc sống xa gia đình thì công việc Thi Công và Giám sát công trình là phù hợp với bạn. Còn nếu bạn là người thích môi trường văn phòng, ngại nắng gió bụi, muốn làm việc bên cạnh máy tính thì công việc Tư vấn thiết kế, thẩm tra và đấu thầu sẽ là một sự lựa chọn đúng đắn. Nhưng cho dù bạn có làm công việc gì ở bất cứ vị trí nào thì cường độ công việc cũng không bao giờ là nhỏ, bù lại bạn sẽ có được một mức lương tương xứng và những khỏan hậu đãi sau này.

Nghề kiếm tiền như nước:

Xã hội có một cái nhìn không mấy thiện cảm với những người làm xây dựng do có quá nhiều tiêu cực trong nghề mà hằng ngày mọi người vẫn thấy thông tin nhan nhản trên mặt báo. Thực ra nghề xây dựng cũng như bất kỳ nghề nào khác, cũng phải bỏ công sức ra làm, cũng phải vắt óc suy nghĩ thì mới mong kiếm được nhiều tiền. Mình không đề cập tới những mảng tối trong nghề vì nghề nào mà chẳng có tiêu cực, làm gì có chỗ nào mà chỉ toàn là sự công minh. Chỉ mong mọi người nhận ra rằng tiêu cực thì có nhưng nó chỉ là thiểu số, không phải là đại diện tiêu biểu để có thể đánh giá cả một đội ngũ đông đảo những người kỹ sư xây dựng vì có rất nhiều, rất nhiều người trong số các bạn ấy thực sự tài giỏi và trong sạch .

Nghề ăn nhậu :

Người làm xây dựng rất thường hay ăn nhậu nhưng họ không phải là những người nghiện rượu . Đặc thù của nghề là phải đi đó đi đây, từ vùng quê đồng bằng đến cao nguyên rừng núi. Ở những chốn thâm sơn cùng cốc thì những thứ giải trí sau giờ làm việc của anh em chẳng có là bao.
Ờ thì đứa nào cũng xa nhà cũng buồn, nên lại mang chén rượu khề khà anh em ngồi tâm sự giải khuây, dần dà nó trở thành một thói quen; một thói quen mà đến nỗi các bạn sinh viên khi còn đang ngồi trên ghế nhà trường đ㠓học hỏi “ các đàn anh đi trứơc . Một điểm khác rất đặc biệt là trong hành trang của những người làm nghề luôn có hình ảnh cây đàn ghi ta cũ kỹ . Anh em xây dựng đa phần học đàn theo cách chỉ bảo nhau, chẳng thầy đàn hay trường lớp gì sất, thế mà vẫn mang ra đánh bùm bùm và vẫn hát vang trời trong những lúc nhớ nhà, những dịp liên hoan.

Nghề… bạc bẽo nhưng vui :

Người trong nghề hay nói với nhau rằng nghề xây dựng là nghề bạc bẽo, bạc hơn vôi. Vì sao? Khi bạn đến một nơi nào đó cần xây dựng thì vào lúc ấy nơi đó chỉ là một bãi đất trống bỏ hoang, là rừng cây, sông suối, ao hồ,đầm lầy đôi khi là những nghĩa trang trắng xóa. Khởi đầu công trình luôn luôn là giai đọan khó khăn và cực nhọc nhất. Dần dần dưới đôi bàn tay của những người thợ xây, những công trình đã mọc lên, sáng đẹp đường hòang, rạng rỡ và hòanh tráng.
Niềm hạnh phúc của những người làm nghề là ở đây, là được nhìn thấy công trình to đẹp mà mình đã đổ công sức tạo dựng, là sự xúc động khi nhìn thấy dòng thác trắng xóa làm quay các toubin tạo nên những dòng điện đầu tiên, là niềm vui lây với những gia đình đang hớn hở dọn vào căn nhà mới, là hạnh phúc tột cùng khi đi trên những chiếc cầu nối liền hai bờ đất nước quê hương . Và cũng chính vào lúc đó, những người làm xây dựng lại lặng lẽ di dời đến những vùng đất mới, những vùng quê mới để tiếp tục sứ mệnh mà họ đã mang nặng như một cái nghiệp trong đời: dựng xây đất nước .

Còn mọi người, mọi người nghĩ thế nào...?

Hoatulipden

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Mấy đứa bạn hay hỏi: “Mày làm xây dựng có gì vui, kể nghe coi”, mình băn khoăn không biết phải kể gì. Nghề nào mà chẳng có lúc vui, khi buồn, chẳng có những sóng gió mà người ngoài không thể biết hết được -> Câu này em hoàn toàn đồng tình :D

Nghề của …con trai.

Tỷ lệ nữ làm XD rất nhỏ so với nam. Quả thật trong học tập và công việc, các bạn nữ có được ưu tiên, nhưng mà chỉ là ưu tiên hơn chút ít thôi. Còn để đạt được kết quả học tập cũng như vị trí trong công việc đòi hỏi sự nỗ lực của bạn cũng chả kém gì nam là mấy đâu ạ.

Cũng như bao như ngành nghề khác, tùy vào công việc và vị trí của bạn, mức độ vất vả cũng khác nhau. Nếu bạn ngồi VP thì không nói. Nhưng nếu là giai đi công trình, thật sự là vất vả đấy ạ. Giám sát phần hoàn thiện còn đỡ. Nếu giám sát thi công phần thô, lắp dựng thép dưới cái nắng gay gắt của trưa hè tháng 6 hay đổ bê tông trong cái giá buốt của những đêm mưa mùa đông, bạn sẽ cảm nhận được nỗi khổ của những người công nhân chứ không riêng gì KS. Nếu ae KS bỏ đi, ngay lập tức công nhân sẽ nghỉ, mà nhiều khi tiến độ thi công bị ép không thể dừng lại được. Chưa kể là có những dự án ae phải sống xa gia đình, xa trung tâm. Thậm chí khi kết thúc dự án đồng nghĩa với việc ae sẽ có nguy cơ thất nghiệp.

Nghề kiếm tiền như nước:

Chỉ đúng với một phần lớn các ông chủ và những bạn tự tìm được con đường riêng. Không có cái gì tự nhiên mà đến và cái gì cũng có cái giá của nó.

Nghề ăn nhậu :

Giai XD phần lớn đều biết uống rượu, mà cũng cần phải biết uống rượu. Bạn không muốn mình bị lạc lõng trong 1 tập thể chứ? Bạn có muốn xây dựng những mối quan hệ trong công việc không? Thế nên đã theo nghề này, thì điều quan trọng không phải là học uống rượu vì sớm muộn gì ae cũng sẽ uống được thôi. Tốt nhất là học để làm sao uống mà ... không say :D.

Còn đàn ghi ta ạ, em thấy ít lắm. Đa phần thời gian dỗi ae la cà quán xá nhậu nhẹt, trà đá chém gió vỉa hè hay lề đường. Còn lại là bóng đá, đánh chắn, chơi game, xông hơi, mát xa ...

Nghề… bạc bẽo nhưng vui :

Phải nói là nghề đi xây nhà cho người, mà khó xây nhà cho mình thì đúng hơn.

Huyết Hoa

Thành viên năng động
Nghề của …con trai:

Cái này đúng đấy, dân xây dựng nói chung có cái chất đàn ông ở đấy, đàn ông từ cái tư duy của dân kỹ thuật cho đến phong thái con người, nói chung là có cá tính, có bản sắc, có phong cách riêng đấy.

Gọi là nghề của con trai vì nghề xây dựng nó bao hàm cả cái nghĩa bươn chải lăn lộn ở đấy, bươn ở đây là bươn ở trong cuộc sống chứ không riêng gì cứ phải đi công trường mới là bươn, cái này không phù hợp với phụ nữ, phụ nữ cần yếu tố ổn định nhiều hơn.

Nghề kiếm tiền như nước:

Cái này chắc là cụ nào đúc kết từ xưa thôi, chứ bây giờ phải nhìn lại, đến một lúc nào đó phải nhìn lại lần nữa để kết luận là các cụ đúc kết đúng :D, nói chung là nghề xây dựng khó nghèo, giàu thì biết bao nhiêu cho vừa nhưng đủ sống thì em nghĩ là nghề xây dựng chả đến nỗi phải đói, trừ những thời điểm kinh tế vĩ mô có tác động trực tiếp đến bát cơm quả cà của các anh em như bây giờ thì chả nói làm gì :D

Nhưng mà đó là nghề phù hợp với những thành phần tay không bắt giặc, có nghĩa là có thể kiếm tiền với đôi tay trắng, các cụ ngày trước chọn trường cho con cứ lo sau này nó ra kiếm đâu mấy chục củ mà lo việc cho nó, thôi không có thì cho nó đi xây dựng, sau này lăn lộn ở đâu chả biết nhưng chắc là sẽ có việc làm chứ chả đói đâu. Ấy là ngày xưa các cụ quê em thường nghĩ thế.

Nghề ăn nhậu:

Cái này đúng, đố các bác tìm được nghề gì nhậu nhiều như nghề xây dựng, toàn các anh tài tốc hành lai rai kiểu gì cũng chơi được, hic, khoản này em kém, phải làm sao bây giờ ạ?

Guitar thì xưa rồi, bây giờ không bar thì karaoke hay xông hơi massage thôi các bác ạ.

Mà không chỉ dừng lại ở nhậu nhẹt hay karaoke đâu nhé, sự thật nó thế, chị/em nào có chồng làm nghề xây dựng nên lưu ý điều này :p.

Nghề… bạc bẽo nhưng vui:

"Bẽo" thì em không biết nó là cái gì nhưng bạc thì đúng là vui thật, trời mưa công trường nghỉ việc các anh em quây quần nhau bên chiếu cói Nga Sơn, mê mải với mâm chắn hay tá lả, ba cây chỉ cần năm mười mười lăm hai mươi thôi cũng vui quá còn gì.

bqldagnnvbv

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Phải nói là nghề đi xây nhà cho người, mà khó xây nhà cho mình thì đúng hơn.

Eo chị hoatulipden nói gì ghê thế câu này phân tích ra có 2 nghĩa đen và bóng không biết chị nói theo nghĩa nào:confused:, em đầu óc đen tối lắm :))

akademy

Thành viên mới
Hơn năm rồi!! thấy nghề này giờ sao vất vả mà thu nhập cũng chẳng là bao. nói xây dựng thì rộng nhỉ. dân dụng, công nghiệp, cầu đường, kiến trúc, thủy lợi ... rồi vị trí mỗi nơi lại khác nhau... chủ đầu tư, tvgs,thiết kế, thẩm tra, thẩm định, đấu thầu, thanh quyết toán.......
- Mỗi người mỗi vị trí, thu nhập khác nhau. Nhưng với cá nhân mình thì cũng hơi nản. Giờ công trình phụ thuộc vốn, a em đi thi công mà vốn ko dóc thì lại nghỉ. Có tiền làm tiếp.
- Rồi trẻ thì chưa gia đình thì nay đây mai đó. vui chứ đến lúc vợ con vào rồi, Không thông cảm cho nghề lại mệt. Ngày mình mới đi làm gặp bác làm ở tổ khoan tạo lỗ cọc nhồi của c.ty cầu 7 Thăng Long. hỏi chú vào nghề được bao lâu rồi, có hay về nhà không. Chú bảo " Lấy vợ được 15 năm thì chắc ở với vợ được gần 2 năm...
- Nhiều lúc nghĩ kỹ sư giờ như lao động thời vụ.

feiyuling

Thành viên rất triển vọng
Các bạn nghiệm ca dao chế sau:

“Nghế hành”

Người ta đi cấy lấy công
Tôi làm xây dựng phải trông nhiều bề
Trông được cấp phép “hành nghề”
Trông đến mỗi Chủ hỏi về “phần trăm”
Trông Nhà quản lý hàng năm
Ghi vốn có được khả quan để làm
Trông đừng thay đổi các Quan
Trông cho Chính sách, giá, lương tăng đều
Trông trời đừng có mưa nhiều
Không có thảm hoạ là điều ước mong…
Sơ sơ ngần ấy cái trông
Thì đã bạc nửa “lông" trên đầu.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới