Tâm sự nghề xây dựng

• Khởi xướng hongvan208
  • Ngày gửi
H

hnivmal

Guest
Hồi xưa, xem TV thấy hình ảnh mấy anh KSXD đội nón trắng đứng giữa công trình, tay cầm bản vẻ... thấy sao oai quá, lại thêm nghe nói là nghề KSXD kiếm tiền khá lắm, lại được đi nhiều nơi, thế là thi ĐH đâm đầu vào ngành XD.
Bây giờ ra trường, đi làm gần được 5 năm rồi thấy sao không giống hồi xưa, việc thì làm cấm đầu cấm cổ, chạy tiến độ công trình thì tăng ca trực đêm trực ngày, khi đi công trình thì giống như đi biệt xứ, xa nhà, xa bạn, xa người yêu, đứng giữa công trình thì có dân XD với nhau và bê tông, thép, gỗ ván cốp pha, đinh vít... tiền thì có nhưng nếu so với cái giá mình phải trả thật cảm thấy không đáng tí nào.
Hỏi thăm đứa bạn làm thiết kế thì hởi ơi, ngồi máy tính ngày 8 tiếng, cuối tháng lãnh lương 3 đồng... tối tối đi học lại tài chính kinh tế... với mong muốn đổi nghề trong tương lai... khựa khựa.
Thôi thì đã vậy rồi... Cố gắng thêm chút nữa để lấy cái Chứng chỉ hành nghề XD gì đó xem thử có gì khả quan không.
Càng ngày tôi càng bi quan về nghề XD các bác ơi. Vài vòng tâm sự cùng mấy bác. Chúc mấy bác sống vui, sống khỏe, luôn lạc quan yêu đời.
...ai củng chọn việc nhẹ nhàng, Xây dựng sẽ thuộc về phần ai???:confused:

phạm văn tuấn

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
cuộc đời vẫn đẹp sao tình iu vẫn đẹp sao. Dù cơ thể có gầy đôi chút, dù xa cách hai ngã đường chiến đấu, ta vẫn còn chung nhau một hướng đi chung!

pvt14924

Thành viên có triển vọng
Nghề xây dựng !

chạy lông chạy bông nay chỗ này mai chỗ khác óe quá ! không hiểu tại sao trước mình lại thi xây dựng chỉ vì thấy nó lấy điểm cao nên nộp vào thi . đúng là cái số khổ ?

pham_tien_vuong

Thành viên mới
chạy lông chạy bông nay chỗ này mai chỗ khác óe quá ! không hiểu tại sao trước mình lại thi xây dựng chỉ vì thấy nó lấy điểm cao nên nộp vào thi . đúng là cái số khổ ?

"Trai xây dựng tắm mình trong vôi vữa
Lấy bức tường làm điểm tựa tình yêu "

Có bác nào lạc quan vào cổ vũ tinh thần đứa em sắp ra trường đi làm này với. Đọc mấy tâm sự vừa rồi, em chạnh lòng quá.

ks.duc

Thành viên rất năng động
Xây dựng thật là tuyệt vời !

làm gì mà người ta chả nhắc đến XD : nào là xD đại đoàn kết dân tộc- XD đảng và nhà nước ... rồi thì cả xd gia đình . Thế nên em nghĩ xd thật là tuyệt vời , Dù các bác tâm sự thật tâm trạng. Âu cũng là cái nghiệp xd nó gắn vào người :)) cũng là do thiên cơ mà thôi. chả biết bên tây - bên tàu họ thế nào nhỉ . Hôm xưa đọc "anh có thích nước mĩ không ?" thấy nói về đôi tình nhân xd mà hay quá ta ! em nghi dan xd ae ta ai cũng có chí khí và bổn lĩnh ngút trời, chỉ có lúc là ko được trời thuận theo thôi .
Cố gắng lên nào !

duytanxd

Thành viên rất triển vọng
chào các bác.em là sinh viên dại học kiến trúc hà nội.khoa xây dựng.nghe các bác trong nghề tâm sự mà sợ qúa ta.thế này sau khi ra trường thì hết đường mà sống.
em còn trẻ.chưa yêu đương gì.ra trường mà cứ lên rừng xuống biển như máy bác xd tiền bối em thấy sợ quá.chẳng có gái yêu mà khéo toàn lươn ếch hươu nai yêu mất.lại còn bị bao nhiêu anh em bên a làm việc nữa chứ.có bác nào vừa coi công trình vừa tán đượ gái thì bảo em cái.học xây dựng hay kiến trúc,con gái thì như sao buổi sớm,hotgirl như lá mùa thu.đi làm lại thêm nỗi thống khổ với mấy bác thợ xây thì em chết mất.
yên tâm đi em cứ đi làm vài năm có công việc ổn định kiếm được nhiều tiền rùi thì không cần tán gái cũng đầy các em theo!

duytanxd

Thành viên rất triển vọng
"Trai xây dựng tắm mình trong vôi vữa
Lấy bức tường làm điểm tựa tình yêu "

Có bác nào lạc quan vào cổ vũ tinh thần đứa em sắp ra trường đi làm này với. Đọc mấy tâm sự vừa rồi, em chạnh lòng quá.
Ngày trước anh cũng nghĩ như em đấy, khi đi học phổ thông thì có biết và có ai định hướng nghề nghiệp cho mình đâu, thấy Xd lấy điểm cao lại dễ xin việc nên thi vào thui.
Ra trường đi làm mới thấy cơ cực và vất vả thật đi suốt ngà>> nhưng bù lại côn trường cũng cho mình dày dạn kinh nghiệm và trưởng thành lên nhiều em ạh.>> nên thu nhập cũng từ đó mà tăng theo.
Nhưng anh thấy một điều muốn thành công trong xây dựng thì phải có lòng yêu nghề và tự hào về nghề mình đã chọn. Xây dựng quê hương đất nước cơ mà. nhiều khi anh cũng chán nhưng khi nhìn lại lợi ích của những công trình mình đã xây thấy tự hào lắm. Nên lại quyết tâm vớ nghề hơn.

ks.duc

Thành viên rất năng động
Nhưng anh thấy một điều muốn thành công trong xây dựng thì phải có lòng yêu nghề và tự hào về nghề mình đã chọn. Xây dựng quê hương đất nước cơ mà. nhiều khi anh cũng chán nhưng khi nhìn lại lợi ích của những công trình mình đã xây thấy tự hào lắm. Nên lại quyết tâm vớ nghề hơn.
=D>anh ơi, hôm nào anh em mình đi uống vài xị đê :p

O

one_two_three_o0o

Guest
Tâm sự của người ngoài cuộc !

Người yêu tôi làm nghề xây dưng...chúng tôi quen nhau đã đc hơn một năm và thời gian gặp nhau thì đếm trên từng ngón tay...dân XD triền miên phải đi xa,suốt ngày bận chạy công trình, bên A bên B," lên sàn" nọ sàn kia, Tết thậm chí 28 vẫn chưa đc về ( vậy mà dám tuyên bố 21, 22 là về ăn tết hết ), đấy là chưa kê phải trực công trình ... rồi nhiều hôm đổ betông khướt lướt, thâu đêm suốt sáng...thân là ng yêu than thở thì ko dám than nhiều , lại bảo ko biết thông cảm ( câu này hình như cửa miệng của mấy a XD xa ng yêu thì fải), nhưng nghĩ đi nghĩ lại thì ai thông cảm rcho mình...ko lẽ cả đời này sống kiếp vọng phu ???? mà dân XD thì nổi tiếng về khoản chơi bời rồi, ko biếtớau này còn thêm em nhỏ , em nhớn nào nữa ko...thật khó nghĩ quá...
tôi rất bất bình với ý kiên bạn này

O

one_two_three_o0o

Guest
Nguyên văn bởi The mask
Có câu " Con trai không hư hỏng con gái không yêu" (Anh Mal thử ngẫm xem đúng với mình không nhé :)))
Riêng em thì em luôn có cảm tình vời mấy anh xây dựng nhà mình lắm :">
Nên anh em nhà mình cứ yên tâm mà học tập công tác đi nhé, đôi khi trái tim có yếu mềm trước phái đẹp thì cũng bình thường thui, thanh niên mà (nhứt là mấy cậu có mắt thẩm mỹ cao:cool:)
Tóm lại là chị em cứ luôn giữ một niềm tin là: dù có lỗi lầm thế nào đi chăng nữa thì anh em sẽ vẫn luôn hướng về tổ ấm của mình, về những trái tin nhân hậu biết yêu thương chân thành của chị em đó
:)

...bạnn nói vậy thì tất cà những gì ng phụ nữ đa hi sinh vì ng yêu, vì chông ở xa đểu đổ xưống sông xuống biển hết...tất cả nhừng gì bạn dành cho họ là gì nào...một sự lừa dối chăng??
Bạn có bào giờ cảm thông cho nỗi cô đơn của ng chờ ở nhà ko???

Q

quanghaxd85

Guest
Nỗi Niềm

Trai xây dựng đắm mình trong vôi vữa!:cool:
Lấy bức tường làm điểm tựa tình yêu!

traixaydung_vnem2003:)

R

rongdola

Guest
Nguyên văn bởi The mask
Có câu " Con trai không hư hỏng con gái không yêu" (Anh Mal thử ngẫm xem đúng với mình không nhé :)))
Riêng em thì em luôn có cảm tình vời mấy anh xây dựng nhà mình lắm :">
Nên anh em nhà mình cứ yên tâm mà học tập công tác đi nhé, đôi khi trái tim có yếu mềm trước phái đẹp thì cũng bình thường thui, thanh niên mà (nhứt là mấy cậu có mắt thẩm mỹ cao:cool:)
Tóm lại là chị em cứ luôn giữ một niềm tin là: dù có lỗi lầm thế nào đi chăng nữa thì anh em sẽ vẫn luôn hướng về tổ ấm của mình, về những trái tin nhân hậu biết yêu thương chân thành của chị em đó
:)

...bạnn nói vậy thì tất cà những gì ng phụ nữ đa hi sinh vì ng yêu, vì chông ở xa đểu đổ xưống sông xuống biển hết...tất cả nhừng gì bạn dành cho họ là gì nào...một sự lừa dối chăng??
Bạn có bào giờ cảm thông cho nỗi cô đơn của ng chờ ở nhà ko???
Thì bạn cũng phải "thông cảm" cho dân xây dựng chứ,làm thì vất vả tiền thì cũng "đủ tiêu" mà tình cảm thì "thiếu thốn" lại ở xa nhà nên đôi khi cũng phải "yếu đuối" chứ.hjjjjjjjjjjjjjjjjjjjjjjjjjjjjjj:D:D:D

thelinh1722

Thành viên có triển vọng
Tôi làm nghề xây dựng mà có mấy khi phải đi công trường đâu. Toàn là đi tiếp khách, cũng may là khi đi học tôi được cấp bằng ăn nhậu chứ không thì làm sao mà tôi chịu nổi. Khổ hơn mấy bác thi công gấp chục lần. Mấy bác thích thì nhậu, chán thì nghỉ còn tôi chán mà đâu có được nghỉ, phải uống khi nào đối tác nghỉ thì mới được dừng. Vợ tôi la lối thì tôi nói 'anh đi nhậu để kiếm tiền nuôi mẹ con em', có ngược đời không nhỉ.

suxd

Thành viên mới
Bức xúc !

Đọc xong những ý kiến này mình không khỏi chạnh lòng!Phải nói có nhiều người nói khá là đau!x(

Huyen-phuong

Thành viên mới
Mình ra trường đi làm 3 năm mà mẹ mình vẫn còn kêu là học sư phạm có phải đỡ vất vả hơn k?
Hic.

Nhưng mình lại yêu nghề. Thấy nghề của mình có những thú vị riêng. Giờ thì mẹ mình hết kêu rồi.

Ý, may mà k học sư phạm không thì khối em thành hổ vì cô giáo này.

Nói thực là tiếp xúc với mấy anh xây dựng chưa nhiều nên chưa dám kết luận gì cả. Cá thì cũng ăn chơi đổ nhà đổ cửa thôi chứ không dám ra đình với chùa ăn chơi nên chưa đổ cái đình với cái chùa nào. Hì. Bố thân yêu của Cá thì không làm xây dựng nên cũng không có ác cảm với mấy anh xây dựng, Cá thì không chỉ nhắm hờ mắt mà nhắm tịt mắt lại nên thấy các anh xây dựng hấp và dẫn quá trời:D. Nhưng chắc cũng tại nhắm tịt mắt vào nên chưa nhìn thấy anh nào để túm Diệp Thanh àh. :">. Còn Diệp Thanh? Chắc kinh nghiệm đầy mình thế nên chả sợ mấy anh xây dựng đâu nhỉ?:D Hơ hơ. Chả hiểu. Tự dưng lại lôi chị Cá vào cái vụ " Cầu xây xong đã lâu không thấy người về đưa dâu" là sao nhỉ:(:)((. Mà hát lúc nào mình chả nghe thấy nhỉ? Lại còn tôn làm tiền bối nữa:((. Hik.hik. Đề nghị Hot Girl của diễn đàn có công văn làm rõ nhá. Viết kiểu ni mọi người tưởng chị Cá giờ cứ đứng ngẩn ngơ đếm lá trầu rơi là không ổn rồi. Chết thật. Chết thật.:DChị tin là em sẽ sa vào giếng ngọc Gaicongtruong ah. Hihi. Mà nói vậy chứ ngành xây dựng cũng nhiều anh rất “xây dựng” chứ nhỉ. E là mấy chị em hình như nhận xét hơi khắt khe quá. :">

Huyen-phuong

Thành viên mới
thật xin lỗi

Chị em nào mà gặp được trai xây dựng là hạnh phúc nhất đời rồi đó.
Ăn chơi nhảy múa bên ngoài nhưng vân đủ tiên đê vợ con an tiêu + lo vợ con hết mình yêu + chiêu cà ông ngoại luôn. tuy vất vả nhưng ko bao giơ kêu ca với vọ mình mà chỉ kêu với hàng xom ???Đâu như Dieepthanh nghĩ sấu thê nhỉ ?

lacsoncuong

Thành viên có triển vọng
Tôi thấy rằng đã có bằng đại học ra thì đi thi công 2-3 năm làm 5- 10 công trình thôi!
CÒn lại cố mà đi học thêm để chui vào công ty thiết kế, tư vấn , dự toán , quản lý mà làm.
Vì suy cho cung nếu làm thi công bên B thì chỉ dứng mũi chịu đòn cho các sếp chứ trung cấp, cao đẳng hoặc thằng cai thầu nhân công nó làm được hết rồi. mà mình lại đi làm việc của cai thầu thì công ty trả ít là phải đấy.
Cùng lắm chỉ thằng chỉ huy trưởng công trường là ổn thôi. còn lại thì đi thi công bèo mà áp lực cao lắm

dungpham458

Thành viên có triển vọng
hihihi mình là dân xây dựng thì phải tự hào chứ các a, khi nào họ lâm vào cảnh dân xd rồi người ta sẽ hiêu thôi mà.hiih xd muôn năm.

hohuuthuc

Thành viên nhiều triển vọng
Hơ hơ! Thấy topic đặt cái tít là tâm sự nghề nghiệp Nhưng đâm đầu vào mới thấy toàn chuyện tình yêu tình báo! Ngẫm thế mới biết là các anh Xây dựng Cầu Đường Thuỷ Lợi còn có thêm nghề tay trái nữa... Hà Hà thế mới biết là chúng ta không nghèo tẹo nào các bác nhỉ! Làm một luk hai nghề thì thu nhập chắc chắn cao rùi! Có điều em nghĩ là nếu làm cái nghề tay trái nhiều quá thì dễ bị tẩu hoả nhập ma các bác đã vợ con yoi thì ít ít đi một tí kẻo tan cửa nát nhà Mình đi xây nhà cho người ta yoi về nhà mình là một đống gạch vỡ thì bỏ sừ!

zualuoi

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
- Khổ nhất là mấy chú mới ra trường thôi, đang hăng máu lại được các xếp hứa voi hứa vượn cuối cùng xong việc thì lờ lớ lơ...hơ hơ.
- làm cấp trên mấy ông công nhân bằng tuổi bố nói ra thì ngại không nói thì bị chửi, giải quyết vấn đề này cũng đau đầu, hơn nữa các ông ấy nhiều "Văn" hơn nên các xếp thường nghe lời các ông.
- Các chế độ chính sách, quyền lợi đôi khi không được biết và .... thiệt nhiều thứ lắm
-
-Các bác nào bám rễ lâu thì đỡ hơn và chắc chắn sẽ có được thành công nhưng đổi lại cũng mất nhiều thứ...
Không có gì dễ dàng cả. tùy mình chọn thôi....

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới