[Tản mạn] Đâu chỉ có ngành Xây dựng mới khó khăn!

• Khởi xướng levinhxd
  • Ngày gửi

kshaivp

Thành viên có triển vọng
Thấy anh em ai cũng nản nghĩ đến mình lại thấy ngao ngán.Có đôi lúc cũng tính bỏ nghề (lương thì thấp mà làm 4-5 tháng rùi chưa có lương).Nhưng rùi lại nghĩ bao nhiêu năm ăn học giờ bỏ tất cả nghĩ cũng không đành.Nhưng bít bao giờ tình hình mới thay đổi.Không bít đến lúc kinh tế vực dậy mình có còn đứng vững không!:confused:

Huancc5

Thành viên rất triển vọng
Cảm ơn Levinh, mình trong Sài Gòn thấy anh em ai cũng than khó khăn mà không riêng gì ngành xây dựng. Với cá nhân mình tự tìm cách vượt qua khủng hoảng. Sáng thứ 2 mình mua 01 tờ vé số giá khoảng 10.000 nhưng để nửa tháng mình mới so kết quả vì còn duy trì niềm tin nhỡ đâu mình trúng độc đắc (1,5 tỷ đấy), nếu không trúng ta mua tiếp 1 tờ nữa như vậy 1 tháng hết khoảng 20.000 đồng mà thấy trong người lúc nào cũng hi vọng phơi phới, thế là sống khỏe nhỉ.

vochongsuytden

Thành viên có triển vọng
Vui buồn ngành xây dựng !!!

Ngày xưa, nếu làm một con đường lớn cảm thấy tự hào lắm, sẵn sàng thức đêm hôm làm thầu mà thấy hết sức bình thường, giờ nếu em mà phải ở lại làm khuya chắc là kêu than ầm ĩ.
Hàng ngày công việc có lúc nhàn dỗi, có lúc thì phải vắt hết óc để suy nghĩ các tình huống trong lúc tranh cãi giữa các bên, nói chung là có vui, có buồn.

Nhưng đấy là em là con gái, chứ đàn ông con trai, chịu áp lực về kinh tế, hàng ngày dầm mưa dãi nắng ở công trường, thu nhập không đủ sống thì cũng chán chứ, vì có thực mới vực được đạo mà.
Bây giờ nếu bị áp lực về kinh tế thì chỉ có thể xoay nhiều nghề chứ bỏ nghề thì không nên ạ.

Mình đồng cảm với những dòng tâm sự của bạn. Bọn mình là dân công trình thủy lợi. Mấy đứa con gái ra trường chẳng đứa nào kiếm được việc đúng ngành, như mong muốn. Như mình chẳng hạn đi làm thi công kênh một thời gian ở nơi rừng núi hoang vắng, chịu cực đủ điều mà cuối cùng bị công ty phụ, lương còn bị mất. Rồi xin được làm quy hoạch nông thôn mới. Ngày nào cũng gọi là chạy điên cuồng ngoài đường ở các tỉnh Miền Tây Nam Bộ, rồi về lại làm đêm ở công ty. Lương bèo bọt, sếp hứa thưởng tết mà cuối cùng chẳng thấy đâu. Uất quá, xin nghỉ. Thất nghiệp 6 tháng, giờ mới đi làm lại. Cũng may là đã xin được công việc cũng tốt, công ty phát triển.

Đứa bạn mình cũng ko kém. Làm cho Ban QLDA nhà nước hẳn hoi. Tết lương 5,2tr. Rồi giảm lương 3,9tr, giờ thì còn 2,1tr. Chẳng hiểu sống kiểu gì, tiền thuê nhà còn chẳng đủ mà còn đủ thứ trên đời phải lo.
Mấy bạn lớp mình cũng trong tình trạng như: thất nghiệp, giảm lương, chậm lương. Mà đứa nào hoàn cảnh gia đình cũng khó khăn.

Không biết tình hình kinh tế còn khó khăn đến bao giờ nhỉ ?

Thôi thì chúng ta cứ lạc quan, hy vọng vào ngày mai tươi sáng !!!

tranhaiduongvc11

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Cảm ơn Levinh, mình trong Sài Gòn thấy anh em ai cũng than khó khăn mà không riêng gì ngành xây dựng. Với cá nhân mình tự tìm cách vượt qua khủng hoảng. Sáng thứ 2 mình mua 01 tờ vé số giá khoảng 10.000 nhưng để nửa tháng mình mới so kết quả vì còn duy trì niềm tin nhỡ đâu mình trúng độc đắc (1,5 tỷ đấy), nếu không trúng ta mua tiếp 1 tờ nữa như vậy 1 tháng hết khoảng 20.000 đồng mà thấy trong người lúc nào cũng hi vọng phơi phới, thế là sống khỏe nhỉ.

Bạn vochongsuytden hãy yên tâm đi, xây dựng đang khởi sắc rồi, mấy năm nữa, bạn hãy làm theo cách của huancc5. Quá thú vị, mình đang nghĩ cũng mua vé số sau đó nhét vào trong hòn gạch xây tường tầng 5 dự án bên mình đang xây dở. Rồi mỗi ngày ta lên đập lấy 5 viên để tìm ra tấm vé số đó. Đảm bảo hồi hộp và sẽ trúng độc đắc :)

Diệp Thanh

Thành viên rất năng động
Mình không thể hiểu được tại sao người ta có thể chấp nhận làm một công việc mà lương là 2,1tr trừ phi người ta không sống bằng lương và đi làm chỉ để cho vui.Ngoại trừ việc gắn bó với công ty vì mục đích lâu dài chứ lương thấp mà chả nhìn thấy tương lai đâu thì tớ thà bỏ nghề đi bán trà đá với hoa quả dầm còn thích hơn. :D

Đúng là không thể hiểu được con gái xây dựng, Diệp Thanh là như thế đó.:)

Thầy giỏi chưa chắc đã luyện được trò hay là thế? :p. Tớ nói thế mà cậu không hiểu được. Ha ha. Không cần hiểu con gái đâu. Tùy cơ ứng biến thôi. :p

Xe Dap Oi

Mình không thể hiểu được tại sao người ta có thể chấp nhận làm một công việc mà lương là 2,1tr trừ phi người ta không sống bằng lương và đi làm chỉ để cho vui.Ngoại trừ việc gắn bó với công ty vì mục đích lâu dài chứ lương thấp mà chả nhìn thấy tương lai đâu thì tớ thà bỏ nghề đi bán trà đá với hoa quả dầm còn thích hơn. :D

Thầy giỏi chưa chắc đã luyện được trò hay là thế? :p. Tớ nói thế mà cậu không hiểu được. Ha ha. Không cần hiểu con gái đâu. Tùy cơ ứng biến thôi. :p
Hôm nay chúng tôi vừa tổ chức đại hội công đoàn và mời công đoàn cấp trên đến dự, đồng chí công đoàn cấp trên đã đối thoại với nhiều người lao động, có người tâm sự thẳng thắn: Trong thời điểm khó khăn này lương thấp chúng tôi có thể chuyển sang đơn vị khác có lương cao hơn nhưng chúng tôi ở lại không phải vì lương mà là vì đã gắn bó với doanh nghiệp cộng với chúng tôi thích văn hoá doanh nghiệp đơn vị mình, chúng tôi biết thời điểm khó khăn sẽ qua...

tranhaiduongvc11

Hôm nay chúng tôi vừa tổ chức đại hội công đoàn và mời công đoàn cấp trên đến dự, đồng chí công đoàn cấp trên đã đối thoại với nhiều người lao động, có người tâm sự thẳng thắn: Trong thời điểm khó khăn này lương thấp chúng tôi có thể chuyển sang đơn vị khác có lương cao hơn nhưng chúng tôi ở lại không phải vì lương mà là vì đã gắn bó với doanh nghiệp cộng với chúng tôi thích văn hoá doanh nghiệp đơn vị mình, chúng tôi biết thời điểm khó khăn sẽ qua...

Chào Anh Tuấn!
Đáng trân trọng bác đã phát biểu, thời buổi khó khăn hiện nay đúng là không dễ tìm được 1 công việc tốt, lương hấp dẫn, môi trường văn hóa doanh nghiệp tốt. Vì thế các doanh nghiệp có môi trường văn hóa doanh nghiệp tốt thì cán bộ công nhân viên sẽ gắn bó hơn. Xin cảm ơn Anh Tuấn chia sẻ

Diệp Thanh

Thành viên rất năng động

Ý mình không có nghĩa là cứ lương thấp là bỏ công ty đi trong lúc khó khăn. Một người gắn bó mới doanh nghiệp vì nhiều thứ, thu nhập, địa vị, môi trường sống, một số thứ được hứa hẹn trong tương lai... và lựa chọn như thế nào cũng là tùy mỗi người. Chỉ là tớ chưa trải qua hoàn cảnh đó nên nghĩ vậy thôi, vì lương 2,1tr cho kỹ sư ra trường mấy năm rồi nó phí công học hành quá.

Nhân đây tớ nghĩ tới việc lương của các bạn làm trong bộ phận hưởng lương hành chính sự nghiệp như bác sỹ, dạy học, ban quản lý ... tính theo lương cơ bản x hệ số thì một tháng được bao nhiêu tiền? Nhà nước, lãnh đạo kêu gọi nói không với phong bì trong khi xăng, điện, ga, nước, thực phẩm tăng giá như điên thì hóa ra các bạn ý là tiên à? Nhịn đói mà sống được à.
Toàn nói một đằng làm một nẻo vậy thì có quanlambao, danlambao cũng bình thường. Có khi sắp tới lại có giá làm báo nữa ý chứ. :D

Cơ quan bạn có người nói: Chúng tôi thích văn hóa doanh nghiệp mình (nếu không phải nói cho doanh nghiệp cấp trên nghe) thì tớ nghĩ trong lúc doanh nghiệp làm ăn được thì chắc lãnh đạo cũng không để anh em thiệt thòi. Thật là vui vì bạn được làm việc trong một môi trường như vậy.

hotmen_8x_pro

Thành viên quan trọng (VIP)
Đúng rồi đó! Nếu nhà nước trả tôi hoặc các cán bộ khác 500-1000USD thì chắc tớ cũng chả cần phong bì đâu. Học 5 năm, ra trường được 5 năm. Hưởng lương 2,34*1.050.000*85%=? Ôi cái đất nước tôi!

Xe Dap Oi

Đúng rồi đó! Nếu nhà nước trả tôi hoặc các cán bộ khác 500-1000USD thì chắc tớ cũng chả cần phong bì đâu. Học 5 năm, ra trường được 5 năm. Hưởng lương 2,34*1.050.000*85%=? Ôi cái đất nước tôi!
Bạn phải thêm: Ôi cái đất nước tôi! Thon thả giọt đồng tiền, nghe dịu nỗi đau của bụng, 3 lần dắt xe ra 2 lần khóc thầm lặng lẽ. Lương vẫn chưa trả bụng lại quặn đau...đất nứơc tôi đất nuớc...

vna

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Có thể nói sức ảnh hưởng của khủng hoảng đang ngày càng mạnh mẽ. Cụ thể như thế nào thì chắc mọi người cũng biết và cảm nhận đk rõ ràng rồi. Tôi nghĩ chủ đề này sẽ còn nhiều bài viết "kêu ca" nữa. Tôi thì tâm niệm thế này : Một người thành đạt thì họ luôn tự tin, lạc quan và suy nghĩ tích cực

vna

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Có thể nói sức ảnh hưởng của khủng hoảng đang ngày càng mạnh mẽ. Cụ thể như thế nào thì chắc mọi người cũng biết và cảm nhận đk rõ ràng rồi. Tôi nghĩ chủ đề này sẽ còn nhiều bài viết "kêu ca" nữa. Tôi thì tâm niệm thế này : Những người thành đạt họ luôn tự tin, lạc quan và suy nghĩ tích cực

bqldagnnvbv

Bạn phải thêm: Ôi cái đất nước tôi! Thon thả giọt đồng tiền, nghe dịu nỗi đau của bụng, 3 lần dắt xe ra 2 lần khóc thầm lặng lẽ. Lương vẫn chưa trả bụng lại quặn đau...đất nứơc tôi đất nuớc...

Bác xe đạp ơi em cho bác vào hát nhạc chế được roài đó, bác hát như thế thì em đến chịu em bỏ nghề bây giờ hihi, may mà đầu óc tâm trí em vững chứ như ai đó là xong roài:D

Xe Dap Oi

Bác xe đạp ơi em cho bác vào hát nhạc chế được roài đó, bác hát như thế thì em đến chịu em bỏ nghề bây giờ hihi, may mà đầu óc tâm trí em vững chứ như ai đó là xong roài:D
Đấy mới là lạc quan bqldannvn nhé, nghêu ngao cho nó tự tin mà vượt qua mọi khó khăn. =D>

dungnt

Thành viên mới
tất nhiên ngành nào chẳng có cái khó khăn của nó. Cố mà bươn chải sống sót trong thời kỳ suy thoái này thui.