Tăng dần số thứ tự trục trong bản vẽ Auto CAD

• Khởi xướng Le Minh Tan
  • Ngày gửi
L

Le Minh Tan

Guest
Các bạn có thể tham khảo file vừa dời trục vừa thay đổi tăng dần số thứ tự trục, chỉ dùng một lệnh trong CAD kết hợp với file hổ trợ CAD. Trình tự thực hiện lệnh: Chẳng hạn bạn đã có số trục thứ nhất bạn muốn có số thứ tự đến trục thứ N, bạn chỉ cần Ap file Doi truc và thực hiện lệnh CO sau đó chọn trục và số thứ tự trục muốn tăng, bắt điểm và dời tới điểm mới ta sẽ có được trục thứ 2 (trục 2 = trục 1+1).
Thời gian là vàng, Chúc các bạn thành công !

File đính kèm

• DOITRUC.rar
    1,3 KB · Đọc: 2.468

DutoanGXD

SmartSoftware
Thảo luận chung !!!

Các bạn có thể tham khảo file vừa dời trục vừa thay đổi tăng dần số thứ tự trục, chỉ dùng một lệnh trong CAD kết hợp với file hổ trợ CAD. Trình tự thực hiện lệnh: Chẳng hạn bạn đã có số trục thứ nhất bạn muốn có số thứ tự đến trục thứ N, bạn chỉ cần Ap file Doi truc và thực hiện lệnh CO sau đó chọn trục và số thứ tự trục muốn tăng, bắt điểm và dời tới điểm mới ta sẽ có được trục thứ 2 (trục 2 = trục 1+1).
* Hay lắm Le Minh Tan, mình xin bổ xung một chút xíu nhé...
File mà Tan gửi thực ra là một file LIST, vì vậy khi down load về các bạn phải load list vào cad thì mới có thể thực hiện được lệnh đổi trục (cái này mình chỉ nhắc riêng với các bạn chưa biết nhiều về cad cũng như về auto list nhé hihihi)
* Cách Load list: trên thanh công cụ chọn Tool -> Load Application -> tìm đến file LIST mà bạn vừa download về -> LOAD là OK rồi, còn các phần khác trong đó thì Tiểu Bảo cũng đã có lần nhắc rồi, các bạn tìm hiểu lại nhé...
* Chú ý: vì File list này có lệnh là CO vì vậy nó sẽ ảnh hưởng trực tiếp đến lệnh copy của Acad, vì vậy trước khi load list các bạn phải đổi lệnh copy hiện tại sang một lệnh khác (phần đổi lệnh các bạn tìm lại trong lớp cad nhé),
* Chúc các bạn tiết kiệm được nhiều thời gian để làm những việc khác tốt hơn. thanks

vanquang_xd

Thành viên mới
hi!cam on anh rat nhieu!lenh nay cung thu vi that.(^_^)

D

dangdu_xd

Guest
các anh các chị ơi ?! có anh chị nào chỉ cho em biết cách sử dụng lisp cad với vì em vẽ cad chậm quá mà các anh chị giúp em nhé em cảm ơn!

hoanglong08

Thành viên mới
Xin lỗi sao mình ko down đc vậy bạn ơi. down ve ma ko giải nén đc

tudic9

Thành viên nhiều triển vọng
Bạn có list nào kiểm soát được bước nhẩy của số không vậy.
ví dụ: 1->3->5....

vuvanlinh1989

Thành viên mới
Các bác ơi cho e hỏi cái

bây giờ em đang có cái lisp đánh số thứ tự như sau: e dùng lệnh để đánh số thứ tự hố ga, lệnh của em bjo khi dùng nó sẽ nhảy số đằng sau. VDu: 1KB1, 1KB2,1KB3. nhưng bjo e muon số của e nó nhảy đằng trc như: 1KB1, 2KB1, 3KB1 thì lsửa thế nào ạ? Lisp của e nó như thế này:
;*********************************************************************
(defun c:cc ( / cumdt dodai thoat dem ten doituong textxl dem goc toi)
; Khoi dau cua chuong trinh
(princ "\nCopy Inteligent...\n")
(setq luuecho (getvar "cmdecho")
luu *error*
*error* ketthuc
cumdt (ssget)
dodai (sslength cumdt)
goc (getpoint "\nSelect base point:")
thoat nil
dem 0
textxl nil
);
(setvar "cmdecho" 0)
; Loc ra duoc ong text de xu ly
(while (and (= thoat nil)
(< dem dodai)
)
(setq ten (ssname cumdt dem)
dem (1+ dem)
doituong (entget ten)
kieu (cdr (assoc 0 doituong))
)

(if (or (= kieu "TEXT")
(= kieu "MTEXT")
)
(setq thoat T
textxl (cdr (assoc 1 doituong))
)
)
);
(while T
(setq toi (getpoint "\nSelect next point: " goc)
vitrilech (list (- (car toi) (car goc)) (- (nth 1 toi) (nth 1 goc)))
dem 0
)
(while (< dem dodai)
(setq ten (ssname cumdt dem)
dem (1+ dem)
doituong (entget ten)
kieu (cdr (assoc 0 doituong))
)

(if (or (= kieu "TEXT")
(= kieu "MTEXT")
)
(doitext ten)
(copy_dt ten)

);if
)
);while
(ketthuc)
);defun
(princ "Type \"DG\" to start")
;Note: bien toan cuc: textxl vitrilech

mọi người ai biết bảo e với nha. Nếu anh chị nào có file lisp đó luôn thì gửi vào Mail: vuvanlinh1989@gmail.com cho e xin voi nha. em xin chân thành cảm ơn!

ktvminhtan

Thành viên mới
cảm ơn bạn nhiều lắm mình đang cần cái này cho công việc của mình

jostuan87@gmail.com

Thành viên mới
cac ban oi sao minh ko thuc hien doi truc duoc nhi, mình lam nhu cac ban huong dan, moi nguoi co gap truong hop nhu vay ko chi minh vs. thanks

thuat be

Thành viên mới
thuat be

sao cái này chỉ đánh đến 99 vậy, nếu em muốn đánh tới 1000000 thì phải làm sao hả các anh