Tăng giảm khối lượng trong thi công

quang83221

Thành viên có triển vọng
Tình hình là mình mới làm ở BQLDA, mình mới được giao phụ trách dự án đang thực hiện, trong quá trình mời thầu cả bên mòi thầu và bên nhận thầu đều không phát hiện ra thiếu khối lượng mời thầu. do trong quá trình thi công mình đã phát hiện ra khối lượng bị thiếu trong hợp đồng. Vậy các bậc tiền bối trong diễn đàn cho mình hỏi, mình có được bổ sung khối lượng bị thiếu trong hợp đồng hay không. nếu được thì căn cứ vào đâu? không vì sao?

bqldagnnvbv

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Tình hình là mình mới làm ở BQLDA, mình mới được giao phụ trách dự án đang thực hiện, trong quá trình mời thầu cả bên mòi thầu và bên nhận thầu đều không phát hiện ra thiếu khối lượng mời thầu. do trong quá trình thi công mình đã phát hiện ra khối lượng bị thiếu trong hợp đồng. Vậy các bậc tiền bối trong diễn đàn cho mình hỏi, mình có được bổ sung khối lượng bị thiếu trong hợp đồng hay không. nếu được thì căn cứ vào đâu? không vì sao?
Trường hợp này mình cũng đã gặp rồi có 2 hướng giải quyết bạn nhé:
Hướng 1: Nếu số tiền mà hạng mục đó không đáng bao nhiêu 5-10 triệu đi thì thôi lên bỏ qua và tư vấn nhà thầu không cần làm phát sinh gì cả.
hướng 2: Nếu thấy khối lượng đó tướng đối lớn như anh ks thanhtan nói rồi đó bạn lên mời đại diện các bên tham gia thống nhất ý kiến xử lý kỹ thuật như thế nào cho đúng hợp tình hợp lý.
p/s: Bạn cần tham khảo các điều khoản trong hợp đồng mà 2 bên đã kí kết xem nội dung trong đó như thế nào có thể áp dụng với TH của bạn hiện tại bây giờ không. Nếu bạn nói hình thức hợp đồng mọi người sẽ chỉ cho bạn cách để bạn tham khảo. Mong bạn tìm ra phương án tối ưu.
Trân trọng!

DutoanGXD

SmartSoftware
Chú SMod ks.thanhtan và chú bqldangnvbv làm công tác Quản lý-Điều hành dự án cho Chủ đầu tư đã tư vấn cơ bản chính xác cho bạn chủ Topic rồi đấy. Tuy nhiên, pth911 tham gia thêm 1 chút ở việc này. Bạn chủ Topic xem lại điều khoản thanh toán khối lượng phát sinh trong hợp đồng mà 2 bên đã ký kết là như thế nào để căn cứ thực hiện, tuy nhiên nếu là hợp đồng trọn gói thì căng đấy-vì sẽ là giá trọn gói và không được thanh toán phát sinh đâu (bởi lẽ quá trình nhận hồ sơ mời thầu mà nhà thầu không nghiên cứu kỹ bản vẽ và khối lượng mời, khi đấu thầu xong các bên chấp nhận giá trị này và ký kết hợp đồng thì coi như xong, bút sa gà chết). Bạn chủ Topic dùng chức năng tìm kiếm Search trên diễn đàn thì sẽ thấy các bài viết nói về hợp đồng trọn gói mà mọi người đã thảo luận nhiều trên diễn đàn.
Thân mến!

cuongden37

Thành viên quan trọng (VIP)
Cái quan trọng nhất là loại HĐ gì?
- Nếu HĐ theo đơn giá: Theo NĐ 85/2009/NĐ-CP:

Điều 49. Hình thức hợp đồng theo đơn giá
Nguyên tắc thanh toán đối với hình thức theo đơn giá được quy định tại Điều 50 của Luật Đấu thầu, cụ thể như sau:
1. Giá trị thanh toán được tính bằng cách lấy đơn giá trong hợp đồng hoặc đơn giá được điều chỉnh nêu trong hợp đồng nhân với khối lượng, số lượng công việc thực tế mà nhà thầu đã thực hiện.
2. Đối với công việc xây lắp, trường hợp khối lượng công việc thực tế mà nhà thầu đã thực hiện để hoàn thành theo đúng thiết kế ít hơn khối lượng công việc nêu trong hợp đồng, nhà thầu chỉ được thanh toán cho phần khối lượng thực tế đã thực hiện. Trường hợp khối lượng công việc thực tế mà nhà thầu đã thực hiện để hoàn thành theo đúng thiết kế nhiều hơn khối lượng công việc nêu trong hợp đồng, nhà thầu được thanh toán cho phần chênh lệch khối lượng công việc này.
Chủ đầu tư, tư vấn giám sát và nhà thầu chịu trách nhiệm xác nhận vào biên bản nghiệm thu khối lượng hoàn thành để làm cơ sở thanh toán cho nhà thầu.
3. Việc thanh toán phải căn cứ vào các điều khoản thanh toán nêu trong hợp đồng. Chủ đầu tư, cơ quan thanh toán khi tiến hành thanh toán cho nhà thầu cần tuân thủ quy định tại Điều 53 Nghị định này
.

-Nếu quy ra thì có nhiều đơn vị bị phạt theo tinh thần NĐ 121/2013/NĐ-CP và NĐ 155/2013/NĐ-CP đó nhỉ. Những phát sinh không làm vượt TMĐT thì có thể anh em làm việc ổn thõa, còn phát sinh đó làm vượt TMĐT thì cũng phức tạp trong giai đoạn này đấy.

quang83221

Thành viên có triển vọng
Trước tiêm mình xin cảm ơn mọi người đã cho mình ý kiến. Minh xin nói rõ hơn hình thức hợp đồng là theo đơn giá điều trỉnh. Còn khối lượng bị thiếu mình căn cứ vào hồ sơ thiết kế, khối lượng CPĐD loại I dùng bù vênh trên mặt đường cũ, khối lượng thiếu trong thiết vào khoảng 600 m3 khối, tính thành tiền rơi vào khoảng hơn 100 triệu. do biến động giá và thay đổi mức lương tối thiểu vùng nên mình tính nó đã vượt quá chi phí dự phòng. nên nếu sau này mình làm bù giá lại phải xin điều trỉnh tổng mức đầu tư, nên bây giờ mình đang không biết phải làm thế nào với khối lượng này.

bqldagnnvbv

Trước tiêm mình xin cảm ơn mọi người đã cho mình ý kiến. Minh xin nói rõ hơn hình thức hợp đồng là theo đơn giá điều trỉnh. Còn khối lượng bị thiếu mình căn cứ vào hồ sơ thiết kế, khối lượng CPĐD loại I dùng bù vênh trên mặt đường cũ, khối lượng thiếu trong thiết vào khoảng 600 m3 khối, tính thành tiền rơi vào khoảng hơn 100 triệu. do biến động giá và thay đổi mức lương tối thiểu vùng nên mình tính nó đã vượt quá chi phí dự phòng. nên nếu sau này mình làm bù giá lại phải xin điều trỉnh tổng mức đầu tư, nên bây giờ mình đang không biết phải làm thế nào với khối lượng này.
Chào bạn. 100 triệu cũng lớn đó nhỉ nhưng theo mình nghĩ vượt chi phí dự phòng chưa chắc đã vượt tổng mức đầu tư đâu bạn ạ. CÒn nếu vượt TMĐT thì khi tính toán phần khối lượng phát sinh ( bản vẽ, dự toán sau đó trình đơn vị có chức năng thẩm định của dự án mà bạn đang làm phát sinh) Khi họ thẩm định xong, trình cấp có thẩm quyền phê duyệt tổng mức đầu tư sau khi có quyết định nhà thầu và chủ đầu tư làm phụ lục hợp đồng.

duycuong07x3a

Thành viên rất triển vọng
Chào bạn. 100 triệu cũng lớn đó nhỉ nhưng theo mình nghĩ vượt chi phí dự phòng chưa chắc đã vượt tổng mức đầu tư đâu bạn ạ. CÒn nếu vượt TMĐT thì khi tính toán phần khối lượng phát sinh ( bản vẽ, dự toán sau đó trình đơn vị có chức năng thẩm định của dự án mà bạn đang làm phát sinh) Khi họ thẩm định xong, trình cấp có thẩm quyền phê duyệt tổng mức đầu tư sau khi có quyết định nhà thầu và chủ đầu tư làm phụ lục hợp đồng.
Cho mình hỏi đơn vị lập thiết kế và dự toán điều chỉnh là dơn vị TVGS hay nhà thầu thi công vậy?
Nếu khối lượng phát sinh tăng hay giảm do thực tế thi công "nhỏ" thì có cần mỗi lần thay đổi phải lập lại bản vẽ và dự toán để thẩm định phê duyệt hay k? Vì thực tế thi công công trìh luôn có thay đổi, mỗi lần thay đổi thủ tục pháp lý sẽ rất rườm rà.

bqldagnnvbv

Cho mình hỏi đơn vị lập thiết kế và dự toán điều chỉnh là dơn vị TVGS hay nhà thầu thi công vậy?
Nếu khối lượng phát sinh tăng hay giảm do thực tế thi công "nhỏ" thì có cần mỗi lần thay đổi phải lập lại bản vẽ và dự toán để thẩm định phê duyệt hay k? Vì thực tế thi công công trìh luôn có thay đổi, mỗi lần thay đổi thủ tục pháp lý sẽ rất rườm rà.

Tại khoản mục a và b khoản 2 điều 36 NĐ48/2010/NĐ-CP ngày 07/5/2010 có nêu đó bạn.
2. Việc điều chỉnh giá hợp đồng được thực hiện thông qua việc điều chỉnh đơn giá, điều chỉnh khối lượng và được quy định như sau:
a) Trường hợp khối lượng công việc phát sinh lớn hơn 20% khối lượng công việc tương ứng ghi trong hợp đồng hoặc khối lượng phát sinh chưa có đơn giá trong hợp đồng thì các bên thống nhất xác định đơn giá mới theo nguyên tắc thỏa thuận trong hợp đồng về đơn giá cho khối lượng phát sinh;
b) Trường hợp khối lượng phát sinh nhỏ hơn hoặc bằng 20% khối lượng công việc tương ứng ghi trong hợp đồng thì áp dụng đơn giá trong hợp đồng, kể cả đơn giá đã được điều chỉnh theo thỏa thuận của hợp đồng (nếu có) để thanh toán;
Còn ai là người lập thiết kế và dự toán điều chỉnh thì theo mình nghĩ trong hợp đồng đã có nêu chứ. Trong quá trình thi công khi có phát sinh tăng giảm thì đơn vị thi công phải làm đề xuất TVGS và CĐT xem xét

duycuong07x3a

Tại khoản mục a và b khoản 2 điều 36 NĐ48/2010/NĐ-CP ngày 07/5/2010 có nêu đó bạn.
Vậy nếu khối lượng phát sinh lớn hơn 20% thì mình phải thiết kế bản vẽ và dự toán điều chỉnh lại đúng không bạn?

bqldagnnvbv

Vậy nếu khối lượng phát sinh lớn hơn 20% thì mình phải thiết kế bản vẽ và dự toán điều chỉnh lại đúng không bạn?
Còn phải xem xét phần khối lượng phát sinh đó thế nào có làm thay đổi bản thiết kế cũ hay không nữa. Việc lập lại dự toán và thiết kế bản vẽ sẽ được đơn vị thi công phải làm đề xuất TVGS và CĐT xem xét làm cơ sở để TVTK lập hồ sơ thiết kế điều chỉnh (bao gồm bản vẽ thiết kế và dự toán) trình CĐT duyệt làm cơ sở thanh toán

duycuong07x3a

Công trình mình đang nói ở đây, là công trình đang thi công có những thay đổi thiết kế nhỏ (làm giảm khối lượng). CĐT, đơn vị TK, đơn vị thi công đã thống nhất ký biên bản xử lý hiện trường xong. Vậy theo mình hiểu vì khối lượng thay đổi nhỏ (<20%) thì trường hợp này không cần lập thiết kế và dự toán điều chỉnh lại. chúng ta chỉ cần có các biên bản xử lý kỹ thuật, BB công việc, BB giai đoạn (đã thể hiện khối lượng thay đổi trong đó) và bản vẽ hoàn công (thể hiện thực tế thay đổi) để sau này thanh quyết toán. Như vậy có đúng không các bạn? thank!

bqldagnnvbv

Công trình mình đang nói ở đây, là công trình đang thi công có những thay đổi thiết kế nhỏ (làm giảm khối lượng). CĐT, đơn vị TK, đơn vị thi công đã thống nhất ký biên bản xử lý hiện trường xong. Vậy theo mình hiểu vì khối lượng thay đổi nhỏ (<20%) thì trường hợp này không cần lập thiết kế và dự toán điều chỉnh lại. chúng ta chỉ cần có các biên bản xử lý kỹ thuật, BB công việc, BB giai đoạn (đã thể hiện khối lượng thay đổi trong đó) và bản vẽ hoàn công (thể hiện thực tế thay đổi) để sau này thanh quyết toán. Như vậy có đúng không các bạn? thank!

Heiiiizzzzzzz, lúc >20%, lúc <20%. Nếu mà làm giảm khối lượng thì chỉ cần làm biên bản xử lý kỹ thuật hiện trường các bên thông nhất ý kiến ký vô rồi khi nghiệm thu thanh toán thì căn cứ vô đó mà giảm trừ khối lượng thôi.
Xin nói thêm trong mục a và b khoản 2 điều 36 NĐ48/2010/NĐ-CP ngày 07/5/2010. Thì không phải là giảm <20% bạn ạ mà là khối lượng phát sinh tăng <20% or >20% khối lượng công việc trong hợp đồng bạn ạ.

duycuong07x3a

Ý mình công trình tăng khối lượng ít (<20%) có cần phải thiết kế và lập dự toán điều chỉnh hay k? Hay la như mình nói

DutoanGXD

SmartSoftware
Ý mình công trình tăng khối lượng ít (<20%) có cần phải thiết kế và lập dự toán điều chỉnh hay k? Hay la như mình nói
Bạn nên đọc kỹ các câu trả lời của các thành viên trước để hiểu trước khi hỏi lại. Phần khối lượng tăng tuy <20%, nhưng nếu phần khối lượng này ngoài bản vẽ thiết kế thi công thì phải vẽ lại thiết kế BVTC và bắt buộc phải lập dự toán bổ sung nhe.
Chỉ khi khối lượng mà phát sinh giảm nằm trong đơn giá hợp đồng thì không phải lập dự toán điều chỉnh nữa. Căn cứ biên bản xử lý kỹ thuật mà Tư vấn giám sát xác nhận khối lượng cắt giảm trực tiếp luôn.

kysuduong

Thành viên nhiều triển vọng
Mình mở rộng thêm 1 chút về việc áp dụng giá hợp đồng theo đơn giá cố định. Đối với phần khối lượng phát sinh có đơn giá trong hợp đồng mà lớn hơn 20% (tức là từ 21% trở đi) thì phải lập dự toán phát sinh và thẩm tra làm căn cứ để Chủ đầu tư phê duyệt, còn với phần khối lượng phát sinh có đơn giá trong hợp đồng mà nhỏ hơn hoặc bằng 20% thì các bên áp dụng thanh toán theo đơn giá của hợp đồng, không cần phải thẩm tra lại nữa.
cho mình hỏi bạn việc này bạn căn cứ ở đâu vậy? mình đang gặp vướng mắc ở vấn đề này. Thank

hotmen_8x_pro

Thành viên quan trọng (VIP)
Quy định về quản lý hợp đồng, Điều 36.nghị định 48 nhé bạn.
"Điều 36. Điều chỉnh giá hợp đồng xây dựng
1. Việc điều chỉnh giá hợp đồng chỉ áp dụng đối với hợp đồng theo đơn giá cố định, đơn giá điều chỉnh và hợp đồng theo thời gian. Trong hợp đồng xây dựng các bên phải thỏa thuận cụ thể các trường hợp được điều chỉnh giá hợp đồng, trình tự, phạm vi, phương pháp và căn cứ điều chỉnh giá hợp đồng; phương pháp điều chỉnh giá hợp đồng phải phù hợp với loại giá hợp đồng, tính chất công việc trong hợp đồng xây dựng.
2. Việc điều chỉnh giá hợp đồng được thực hiện thông qua việc điều chỉnh đơn giá, điều chỉnh khối lượng và được quy định như sau:
a) Trường hợp khối lượng công việc phát sinh lớn hơn 20% khối lượng công việc tương ứng ghi trong hợp đồng hoặc khối lượng phát sinh chưa có đơn giá trong hợp đồng thì các bên thống nhất xác định đơn giá mới theo nguyên tắc thỏa thuận trong hợp đồng về đơn giá cho khối lượng phát sinh;
b) Trường hợp khối lượng phát sinh nhỏ hơn hoặc bằng 20% khối lượng công việc tương ứng ghi trong hợp đồng thì áp dụng đơn giá trong hợp đồng, kể cả đơn giá đã được điều chỉnh theo thỏa thuận của hợp đồng (nếu có) để thanh toán;"

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới