Tạo mục lục tự động trong Word

ducky_dhkt

Thành viên nhiều triển vọng
Trong một số file word mình thấy nhiều người tạo mục lục một cách tự động rất linh hoạt trong việc di chuyển đến mục cần đề cập trong danh sách. Cái này thấy hay quá cậu nào đã làm rồi chỉ chiêu này cho mình với. Cám ơn rất nhiều.:x

G

goldenfish

Guest
Đúng là word có chức năng tạo mục lục tự động bạn ạ. Và chỉ có cách dùng cái đó bạn mới tự động update được số trang hoặc tên các mục trong mục lục khi có thay đổi. Tuy nhiên, để làm mục lục có rất nhiều thao tác, không thể tả hết ở đây được. Cách làm trong Word 2003 và 2007 cũng không giống nhau.
Có một cách đơn giản hơn là bạn vào google gõ "tạo mục lục trong word" thì sẽ ra cả loạt cách hướng dẫn mà:D.
Ví dụ cho bạn một link sau của một diễn đàn về tin học nhá. Hướng dẫn bằng video khá dễ làm theo.
http://www.diendantinhoc.vn/showthread.php?t=2056
Bạn thử làm theo. Vướng chỗ nào lại hỏi tiếp để được giải đáp kịp thời nhá:">
Có một mẹo nhỏ cho bạn. Trong video hướng dẫn ở trên, người hướng dẫn tạo level cho từng đầu mục một bằng cách đi từ cầu đến cuối rồi chọn tại ô level các mức tương ứng. Tuy nhiên, khi làm để tiết kiệm thời gian, bạn có thể chọn level 1 cho phần I rồi bôi đen phần I --> tích đúp vào chức năng copy format (biểu tượng cái chổi trên thanh công cụ) rồi đưa xuốn các đầu mục II, III ...quét từ đầu dòng đến cuối dòng. Làm như vậy, bạn đã copy định dạng "level 1" cho các đầu mục II, III một cách nhanh chóng. Mà túm lại là cứ làm đi, rồi dần sẽ mò ra được hết. hì
Chúc thành công

Last edited by a moderator:
T

thuongevn

Guest
Đúng là word có chức năng tạo mục lục tự động bạn ạ. Và chỉ có cách dùng cái đó bạn mới tự động update được số trang hoặc tên các mục trong mục lục khi có thay đổi. Tuy nhiên, để làm mục lục có rất nhiều thao tác, không thể tả hết ở đây được. Cách làm trong Word 2003 và 2007 cũng không giống nhau.
Có một cách đơn giản hơn là bạn vào google gõ "tạo mục lục trong word" thì sẽ ra cả loạt cách hướng dẫn mà:D.
Ví dụ cho bạn một link sau của một diễn đàn về tin học nhá. Hướng dẫn bằng video khá dễ làm theo.
http://www.diendantinhoc.vn/showthread.php?t=2056
Bạn thử làm theo. Vướng chỗ nào lại hỏi tiếp để được giải đáp kịp thời nhá:">
Có một mẹo nhỏ cho bạn. Trong video hướng dẫn ở trên, người hướng dẫn tạo level cho từng đầu mục một bằng cách đi từ cầu đến cuối rồi chọn tại ô level các mức tương ứng. Tuy nhiên, khi làm để tiết kiệm thời gian, bạn có thể chọn level 1 cho phần I rồi bôi đen phần I --> tích đúp vào chức năng copy format (biểu tượng cái chổi trên thanh công cụ) rồi đưa xuốn các đầu mục II, III ...quét từ đầu dòng đến cuối dòng. Làm như vậy, bạn đã copy định dạng "level 1" cho các đầu mục II, III một cách nhanh chóng. Mà túm lại là cứ làm đi, rồi dần sẽ mò ra được hết. hì
Chúc thành công

CẢM ƠN CÁ VÀNG, CÓ NHIỀU CÁCH TẠO MỤC LỤC NHƯNG MÌNH THẤY CÁCH NÀY LÀ ĐƠN GIẢN, DẼ HIỂU NHẤT

nguyenanhcuong

Website
khkt.net
Tạo mục lục trong Word khá đơn giản:
1. Bạn tạo các Style định dạng sẵn với các cấp khác nhau. Ví dụ như các tiêu đề bạn để level 0, các đề mục la mã I, II, III... bạn để level 1, các đề mục nhỏ 1,2,3,4... bạn để level 2, các đề mục nhỏ hơn a, b, c... để level 3... vân vân.
2. Sau khi đánh xong văn bản, bạn áp dụng cho các Heading syle trên.
3. Bạn chọn Insert/IndexTable là xong.
4. Nếu điều chỉnh, bạn nhấn Alt + F9 để hiện mã ra điều chỉnh. Ví dụ bạn chỉ cho hiện các level tiêu đề 1 đến 3, thì chọn 1-3 ở đoạn mã...
Nếu bạn ở HN thì gặp tôi sẽ hướng dẫn trực tiếp, công việc trên chỉ 3 phút.
0988529310
Yahoo: trungtamtinhocabc
Hoặc bạn đao phần mềm này tôi đã làm sẵn cho bạn (xem file hướng dẫn) có 72 chức năng bổ sung cho Word.

http://www.khkt.net/chu-de/24925/Qua-cho-em-thuong-qua/

namcuong82

Thành viên mới
thật tuyệt ! Cảm ơn bạn nhiều đúng cái mình đang cần

J

jiwon27

Guest
thanks nhìu nhìu nha. làm mấy cái này mệt quá đi:D
:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

huyle2103

Bổ sung thêm video hướng dẫn dành cho các bạn nè

[video=youtube;FFK5nu66_5U]https://www.youtube.com/watch?v=FFK5nu66_5U&list=PLs2kLSy9E7-N1iMS-C88BCxceoxJ2-qBI&index=50[/video]

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới