Thành phần ký hồ sơ quyết toán khối lượng gồm những ai?

reovt

Thành viên rất triển vọng
Mình gặp một tình huống thế này: Khi làm quyết toán mình lập dự toán điều chỉnh (bao gồm kl phát sinh, điều chỉnh vật liệu NC, CM...) do TVTK lập. Và KLQT của mình cũng giống y như dự toán điều chỉnh (chỉ khác cái bìa). Do CĐT hối thúc nên trong khi đưa dự toán điều chỉnh qua TVTK, đồng thời mình cũng đưa QT qua TVGS ký. Nhưng TVGS họ không chịu ký, họ bảo phải chờ duyệt dự toán điều chỉnh, ký phụ lục hợp đồng xong họ mới ký. Như thế có đúng không? Vì họ chỉ chịu trách nhiệm về phần khối lượng thôi (trong khi đó họ đã ký bảng xác nhận khối lượng hoàn thành)
Mong các anh chị tư vấn về vấn đề này! Thanks

laihungkt

theo luật
1. quyêt toán khối lượng thì 3 bên, CĐT, tvgs và bên nhận thầu ký vào hồ sơ
2. quyêt toán giá trị có 2 bên CDT và bên nhận thầu
Nhưng thực tế mốt số chủ đầu tư vần đưa tư vấn quản lý dự án ký vào hô sơ khối luongj, và đưa tư vấn giám sát ký vào hs quyết toán giá trị. Không phải là CDT không biết đâu mà là các ông sợ trách nhiệm. thăng này ký nhòm thăng kia

laihungkt

Mình hiện đang gặp phải một vấn đề liên quan đến việc lập hồ sơ Quyết toán gói thầu đơn vị mình đang thực hiện như sau, mong các bác chỉ giáo giúp.

Mình tiến hành lập hồ sơ Quyết toán bao gồm 2 phần: phần quyết toán khối lượng và phần áp giá.
Trong hồ sơ Quyết toán khối lượng, Mình đã lập đầy đủ khối lượng (theo BVTC + KL bổ sung...), đại diện đơn vị mình và tư vấn giám sát đã ký đóng dấu, tuy nhiên khi nộp lên chủ đầu tư, phía chủ đầu tư yêu cầu phải có tư vấn thiết kế ký đóng dấu xác nhận bản quyết toán khối lượng. (phía chủ đầu tư lấy mẫu một số dự án đã quyết toán trước đó, có đại diện tư vấn thiết kế ký xác nhận và yêu cầu đơn vị mình cũng phải ký như vậy). Mình không đồng ý vì theo mình được biết Quyết toán khối lượng chỉ diễn ra với sự tham gia của bên giao thầu (bao gồm cả chủ đầu tư và Tư vấn giám sát) và bên nhận thầu. Hầu hết các văn bản hiện hành đều không nói rõ thành phần tham gia là những ai? do vậy hiện tại mình vẫn chưa quyết toán được. Các bác ai có ý kiến gì hay hoặc có thông tin về các quy định thành phần ký xác nhận như trên chỉ giáo giúp mình với. thank các bác nhiều.
Bạn làm dự án vốn ngân sách hay là vốn tư nhân ??
Vốn ngân sách thì thường có mấy bước như sau
1. phấn khối lượng phát sinh được các bên kí đầy đủ gồm, đại diện nhà thầu, đại diện tư vấn giám sát, đại diện tư vấn quản lý dự án và chủ đầu tư.
2. Chuyển phần khối lượng đã được xác nhận bên trên sang bên tư vấn thiết kế, lập dự toán phát phần phát sinh ngoài hợp đồng
3. Chuyển đơn vị thẩm tra của chủ đầu tư thâm tra, kí đóng dấu
4. cuối cùng mang về chủ đầu tư đóng dấu. Lấy quyển ngày làm cơ sở thanh toán và quyết toán
Các cao thủ chỉ bao thêm

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
@laihungkt mình tham gia 1 tý:
2. Nhà thầu lập dự toán phần phát sinh ngoài hợp đồng rồi chuyển Chủ đầu tư xem được không?
3. Chủ đầu tư có năng lực tự thẩm tra -> quyết luôn, không có năng lực thì đi thuê thẩm tra rồi về phê duyệt, ký đóng dấu thì có được ko?

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới