Thẩm định BC KTKT!

• Khởi xướng lestrong
  • Ngày gửi
L

lestrong

Guest
Mình nhận được 1 câu hỏi của bạn Tuan45cg1, tuy nhiên mình nhắn tin lại cho bạn. Mình mạn phép được post lên diễn đàn để bạn tham khảo nhé:
tuan45cg1 nói:
Chào cậu! Mình có một thắc mắc muốn hỏi cậu như sau:
Công trình của mình nhỏ hơn 7 tỷ. thuộc vốn ngân sách thị xã. Khi Ban mình làm thì chỉ cần trình Thẩm định thiết kế và dự toán sang Phòng quản lý đô thị. Sau khi có kết quả. Mình lấy báo cáo thẩm định thiết kế và dự toán trình sang Phòng Tài chính phê duyệt BCKTKT. Vậy cho mình hỏi

1. Trả tiền cho Phòng QLDT theo lệ phí thẩm định như theo TT 109/20007BTC hay là theo chi phí thẩm tra thiết kế và dự toán trong công văn 1751? Hồ sơ thủ tục gồm những gì?

2. Trả lệ phí thẩm định BCKT cho phòng Tài chính theo 109/2000/BTC thì có sai ko? vì Thông tư đó rất cũ.

3. Có trường hợp, sau khi phê duyệt BCKT kỹ thuật. Ban mình lại tiếp tục thuê thẩm tra thiết kế - dự toán. Vậy như thế có phù hợp trình tự một bước theo TT02/2007/BXD ko? lại phải trả tiền 2 lần vì mất 2 lần thẩm tra TK-DT sao?

Mình đang phải quyết toán. Rất cám ơn sự giúp đỡ của bạn.

Mình trao đổi với bạn như thế này nhé:
1. Theo phân cấp ở địa phương bạn thì phòng QLDT thẩm định BC KTKT như vậy nếu phòng QLDT đủ năng lực tự thẩm định thì chi phí này lấy như theo TT109/2000-BTC, nếu phòng QLDT ko đủ khã năng thực hiện phải thuê TV thẩm tra thì trả cho Tư vấn theo 1751/2007-BXD.
Khi có Quyết định phê duyệt phòng QLDT sẽ có phiếu yêu cầu chi trả tiền thẩm định, bạn mang phiếu đấy đến Kho bạc huyện chi trả tiền thẩm định nhé.

2. Ko sai đâu bạn à, vì hiện nay 109/2000/BTC vẫn còn sử dụng. Tuy nhiên, phòng QLDT thẩm định thì mới được hưởng chi phí đấy chứ, Phòng TC phê duyệt ko được hưởng đâu bạn à.

3. Ko có trường hợp phê duyệt BC KTKT rồi mới thẩm tra BC KTKT đâu bạn ơi, làm như vậy là sai quy trình rồi.
Vài ý trao đổi cùng bạn, chúc bạn thành công!

Thanh_PMC

Thành viên rất triển vọng
Mình nhận được 1 câu hỏi của bạn Tuan45cg1, tuy nhiên mình nhắn tin lại cho bạn. Mình mạn phép được post lên diễn đàn để bạn tham khảo nhé:

Mình trao đổi với bạn như thế này nhé:
1. Theo phân cấp ở địa phương bạn thì phòng QLDT thẩm định BC KTKT như vậy nếu phòng QLDT đủ năng lực tự thẩm định thì chi phí này lấy như theo TT109/2000-BTC, nếu phòng QLDT ko đủ khã năng thực hiện phải thuê TV thẩm tra thì trả cho Tư vấn theo 1751/2007-BXD.
Khi có Quyết định phê duyệt phòng QLDT sẽ có phiếu yêu cầu chi trả tiền thẩm định, bạn mang phiếu đấy đến Kho bạc huyện chi trả tiền thẩm định nhé.

2. Ko sai đâu bạn à, vì hiện nay 109/2000/BTC vẫn còn sử dụng. Tuy nhiên, phòng QLDT thẩm định thì mới được hưởng chi phí đấy chứ, Phòng TC phê duyệt ko được hưởng đâu bạn à.

3. Ko có trường hợp phê duyệt BC KTKT rồi mới thẩm tra BC KTKT đâu bạn ơi, làm như vậy là sai quy trình rồi.
Vài ý trao đổi cùng bạn, chúc bạn thành công!

Chắc bạn lestrong và bạn Tuan45cg1 xem kỹ lại ND 16, ND112 và Thông tư 02/2007/TT-BXD; mình xin tóm lại vấn đề:
1. lập BCKTKTXDXT, chỉ có 1 bước, trình duyệt BCKTKTXDCT cấp thẩm quyền phê duyệt là UBND Thị xã chứ ko phải là Phòng TC-KH! Nội dung trình duyệt BCKTKTXDCT là cũng bao gồm thiết kế BVTC và tổng dự toán. (Chủ đầu tư có trách nhiệm thẩm định TKBVTC-TDT trước khi trình duyệt BCKTKTXDCT). Việc phòng ban nào thẩm định và hưởng chi phí đó tùy thuộc sự phân cấp của UBND thị xã (thường là P.TC-KH)
2. Chủ đầu tư trước khi ra Báo cáo thẩm định TKBVTC-TDT thuộc BCKTKTXDCT thì có thể thuê thẩm tra, chi phí thẩm tra TKBVTC và TDT là chi phí tư vấn đầu tư xây dựng (theo 1751 hoặc QĐ 10 nếu Da trước đó)
3. Không có nội dung thẩm tra BCKTKTXDCT trong các văn bản pháp lý! :D

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Đúng như bác Thanh_PMC nói! Em xin bổ sung thêm 1 xíu nữa!
Các đơn vị đầu mối của người quyết định đầu tư thẩm định BCKTKT và trình người quyết định đầu tư phê duyệt BCKTKT này!
Theo mình biết thì không có Lệ phí thẩm định BCKTKT, chỉ có lệ phí thẩm định BVTC - DT công trình mà thôi!
Những điều này được quy định rất rõ ràng trong thông tư 02/2007/TT-BXD
Thân chào!

L

lestrong

Guest
Chắc bạn lestrong và bạn Tuan45cg1 xem kỹ lại ND 16, ND112 và Thông tư 02/2007/TT-BXD; mình xin tóm lại vấn đề:
1. lập BCKTKTXDXT, chỉ có 1 bước, trình duyệt BCKTKTXDCT cấp thẩm quyền phê duyệt là UBND Thị xã chứ ko phải là Phòng TC-KH! Nội dung trình duyệt BCKTKTXDCT là cũng bao gồm thiết kế BVTC và tổng dự toán. (Chủ đầu tư có trách nhiệm thẩm định TKBVTC-TDT trước khi trình duyệt BCKTKTXDCT). Việc phòng ban nào thẩm định và hưởng chi phí đó tùy thuộc sự phân cấp của UBND thị xã (thường là P.TC-KH)
2. Chủ đầu tư trước khi ra Báo cáo thẩm định TKBVTC-TDT thuộc BCKTKTXDCT thì có thể thuê thẩm tra, chi phí thẩm tra TKBVTC và TDT là chi phí tư vấn đầu tư xây dựng (theo 1751 hoặc QĐ 10 nếu Da trước đó)
3. Không có nội dung thẩm tra BCKTKTXDCT trong các văn bản pháp lý! :D

Cảm ơn bạn đã nhắc nhỡ, tuy nhiên ở mỗi địa phương mỗi phân cấp ko nhất thiết phải như bạn nói. Tình huống của bạn Tuan45cg1 là thực tế ở địa phương bạn ấy, mình cũng căn cứ vào các văn bản pháp luật để trả lời bạn ý.

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Cảm ơn bạn đã nhắc nhỡ, tuy nhiên ở mỗi địa phương mỗi phân cấp ko nhất thiết phải như bạn nói. Tình huống của bạn Tuan45cg1 là thực tế ở địa phương bạn ấy, mình cũng căn cứ vào các văn bản pháp luật để trả lời bạn ý.

Em xin góp ý một điểm nữa!
Tuy nhiên trong trường hợp này thực hiện theo nghị định 16, 112 và thông tư 02 thì các địa phương cũng như nhau!
Trong thông tư 02 có quy định rõ rồi! Và em thấy 1 số tỉnh đều dựa trên thông tư này để ra một số quyết định phân cấp ủy quyền!
Đôi điều trao đổi!
Thân chào!

D

DO AN DUC

Guest
Chào các thành viên gia đình diễn đàn giá xây dựng!

Hiện tại em đang làm phòng TC-KH huyện . Hiện tại em đang thẩm định hồ sơ. Trong quá trình thẩm định BCKTKTXDCT có thuê tổ chức tư vấn lập hồ sơ dự toán - thiết kế bản vẽ có chi phí thẩm định BCKTKT là 0.024% nhưng trong công văn 1751 ko có định mức lệ phí thẩm định. Vậy các bác tư vấn dùm cho em xem giúp.​

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Hiện tại em đang làm phòng TC-KH huyện . Hiện tại em đang thẩm định hồ sơ. Trong quá trình thẩm định BCKTKTXDCT có thuê tổ chức tư vấn lập hồ sơ dự toán - thiết kế bản vẽ có chi phí thẩm định BCKTKT là 0.024% nhưng trong công văn 1751 ko có định mức lệ phí thẩm định. Vậy các bác tư vấn dùm cho em xem giúp.​

Theo mình biết thì đơn vị thẩm định BCKTKT là đơn vị đầu mối của chủ đầu tư! (theo thông tư 02/2007). Vì vậy sẽ không có lệ phí thẩm định là 0.024% như bạn nói!
Trong mục tư vấn đầu tư xây dựng công trình thì chỉ bao gồm chi phí thẩm tra TK - DT phải trả cho đơn vị thẩm tra (nếu CĐT ko tổ chức thẩm tra)!.
Bạn nên tham khảo thật kỹ thông tư 02/2007, thông tư 109/2000/TT-BTC!
Thân chào bạn!

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Trao đổi với bạn Do An Duc :
Như bạn Tanlinh đã nói ở dưới : Không có phí thẩm định BC KTKT mà chỉ có định mức thẩm tra Thiết kế BVTC và dự toán ( cái này trong 1751 có)

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Trong trường hợp này thì cũng có nhiều vấn đề khác nhau phải nói tới! Theo mình được biết thì dự án đầu tư (BCKTKT) có TMĐT (Dự toán trên 500 triêu mới thu lệ phí thẩm định)
Mình thấy hướng dẫn của UBND tỉnh Ninh Bình Thủ tục Thẩm định DAĐT và và BCKTKT (Đối với Các dự án sử dụng vốn Nhà nước do UBND tỉnh phê duyệt.) thì lại có lệ phí thẩm định dự án đầu tư (BCKTKT)! Cách tính bằng:
Phụ lục: Cá nhân, các đơn vị tới nhận kết quả thẩm định, phải nộp lệ phí thẩm định DAĐT, BCKT-KT, theo quy định tại Thông tư 109/2000/TT-BTC ngày 21/11/2000 của Bộ Tài chính.

Mức thu: X % *Giá trị xây lắp trước thuế.

X% : Tỷ lệ phần trăm tra trong phụ lục Thông tư 109/2000/TT-BTC, theo Giá trị xây lắp trước thuế.
Các bạn kích vào đây để xem chi tiết!
Bảng phụ lục thông tư 109/2000/TT-BTC
Thân chào!

Last edited by a moderator:

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới