Thẩm định hồ sơ yêu cầu

• Khởi xướng DO AN DUC
  • Ngày gửi
D

DO AN DUC

Guest
Em đang thẩm định hồ sơ yêu cầu do ban quản lý dự án trình. trong mục chỉ dẫn đối với nhà thầu tư vấn giám sát gói thầu trị giá 4 tỷ. Nhưng trong hồ sơ yêu cầu ban quản lý gởi HSYC trong đó nêu :
1. Nhà thầu phải cung cấp tài liệu chứng minh tư cách hợp lệ.
2. Tài liệu chứng minh năng lực và kinh nghiệm của nhà thầu.
* Xin hỏi đối với từng gói thầu tùy theo tính chất phức tạp thì phải kê khai chi tiết kinh nghiệm hoạt động, năng lực và chuyên môn như thế nào? Có văn bản nào quy định rõ nhà thầu tham gia giám sát các công trình phức tạp phải chứng minh được năng lực và kinh nghiệm tham gia. Nói thật em mới làm công tác thẩm định nên ko rõ lắm. Mong các bác giúp cho.:beat::beat:

T

td.bitexco

Guest
Thẩm định HSYC

Em đang thẩm định hồ sơ yêu cầu do ban quản lý dự án trình. trong mục chỉ dẫn đối với nhà thầu tư vấn giám sát gói thầu trị giá 4 tỷ. Nhưng trong hồ sơ yêu cầu ban quản lý gởi HSYC trong đó nêu :
* Xin hỏi đối với từng gói thầu tùy theo tính chất phức tạp thì phải kê khai chi tiết kinh nghiệm hoạt động, năng lực và chuyên môn như thế nào? Có văn bản nào quy định rõ nhà thầu tham gia giám sát các công trình phức tạp phải chứng minh được năng lực và kinh nghiệm tham gia. Nói thật em mới làm công tác thẩm định nên ko rõ lắm. Mong các bác giúp cho.:beat::beat:

Việc bên mời thầu (BMT) nêu yêu cầu trong HSMT hay HSYC việc nhà thầu tham dự phải chứng minh tư cách hợp lệ và năng lực, kinh nghiệm là việc làm hết sức bình thường (bạn tìm hiểu lại Luật đấu thầu, các mẫu HSMT, HSYC và các văn bản liên quan). Đó là các căn cứ để BMT có thể đánh giá được trình độ và năng lực của các nhà thầu tham dự qua đó lựa chọn được nhà thầu phù hợp với gói thầu mình đang tiến hành. Ở đây BMT đang chuẩn bị lựa chọn đơn vị tư vấn giám sát công trình thì đương nhiên cần tìm hiểu tư cách của nhà thầu (pháp nhân) cùng các kinh nghiệm đã từng giám sát, tham gia gói thầu tương tự... Cũng như bạn nói thì BMT cũng chỉ nên dừng lại ở mức độ yêu cầu đối với nhà thầu tham gia về năng lực kình nghiệm tương ứng với gói thầu, không cần yêu cầu quá cao và đương nhiên không thể lựa chọn đơn vị có năng lực thấp so với quy mô, tính chất công việc đang chuản bị tiến hành đấu thầu. Ở tình huống này mình không rõ bên bạn tiến hành đấu thầu với nguồn vốn NSNN hay nguồn khác mà với gói TVGS khoảng 4 tỷ mà lại chỉ định thầu? Thông thường theo quy định thì gói thầu tư vấn như trên phải đấu thầu (lớn hơn 500 triệu đồng - Điều 20 Luật đấu thầu). Bạn nên cung cấp thêm thông tin và kiểm tra lại thông tin trong tình huống trên.

L

lestrong

Guest
1. Yêu cầu về tư cách hợp lệ của nhà thầu: OK, cái này quy định trong Luật Đấu thầu tại điều 10 "Nhà thầu tham gia một gói thầu phải có đủ các điều kiện sau:
" 1. Có tư cách hợp lệ....
2. .... "

2. Chứng minh năng lực và yêu cầu của nhà thầu: Bạn chú ý nhé, HSYC chỉ khác HSMT về tên gọi thôi, nó cũng chính là HSMT đấy, nên các nội dung yêu cầu cũng tương tư như HSMT thôi.
Đôi điều trao đổi, bạn đọc thêm Luật và nghị định hướng dẫn Luật Đấu thầu nhé!

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Hồ sơ yêu cầu của CĐT được phát hành ra! Các yêu cầu về năng lực, tài chính cũng giống như một bộ HSMT thôi bạn à! Chỉ có điều hồ sơ yêu cầu có thể ngắn gọn hơn HSMT!
Nhưng trong trường hợp công trình của bạn tới 4 tỷ! Lại phát hành hồ sơ yêu cầu để làm chỉ định thầu sao?
Hay là công trình này đang tổ chức đấu thầu tư vấn!
Thân chào bạn!

malsoni810

<b>A.dmin Thanh tra Diễn đàn</b>
Website
www.giaxaydung.vn

Bạn nói rõ là gói thầu tư vấn giám sát trị giá 4 tỷ hay là tư vấn giám sát 1 gói thầu có chi phí xây dựng là 4 tỷ.Theo mình nghĩ thì bạn đang nói đến trường họp 2 vì nếu gói thầu TV trên 500 triệu phải tổ chức đấu thầu rồi theo luật Đấu thầu đã quy định.

D

DO AN DUC

Guest
Hic!

Do vội quá nên nói không đầy đủ làm các bác hiểu lầm. Xin các bác thứ lổi. Đó là gói thầu có tổng mức đầu tư 4 tỷ đã tổ chức đấu thầu phần xây lắp đồng thời lập hồ sơ yêu cầu chỉ định thầu tư vấn giám sát thi công công trình. Trong hồ sơ YC nêu rõ nhà thầu phải có tối thiểu 2 năm kinh nghiệm đồng thời đã tham gia giám sát ít nhất hai công trình có giá trị tương đương kèm theo hợp đồng. Theo em biết danh sách trích ngang cán bộ CNV công ty tư vấn thì rất nhiều nhưng quanh đi quẩn lại cũng chỉ có một đến hai cá nhân tham gia giám sát công trình. Có khi một cá nhân đó giám sát cả hai công trình cùng lúc. Vậy làm cách nào để nhận biết Cty đó chỉ mượn bằng cấp của người khác để đảm bảo tư cách pháp nhân. Còn thực chất Cty chỉ có vài nhân viên chính thức. :beat:

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới