Thủ tục xin thanh toán phần khối lượng do thay đổi thiết kế

barefooter_ce

Thành viên năng động
Các bác cho e hỏi những hồ sơ thủ tục để có thể thanh toán phần khối lượng phát sinh do thay đổi thiết kế. Hiện tại, bên e (nhà thầu thi công) đang làm bản vẽ thay đổi thiết kế sẵn + dự toán phần phát sinh cho CĐT và tư vấn thiết kế kí đóng dấu. Những phần này sau khi đc phê duyệt thì thanh toán bình thường. nhưng còn 1 hạng mục tường rào, phía TVTK không đồng ý kí vì cho rằng đã làm xong rồi và phải chuyển thành bản vẽ hoàn công. Thế thì đối với phần tường rào này thì e xin thanh toán như thế nào hả các bác. Kiến thức hạn hẹp, mong các bác chỉ giáo.

NGUYỄN CHÍ TÂM

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Bạn cho mình hỏi Hạng mục tường rào này, đã làm xong rồi. Vậy Hồ sơ QLCL đầy đủ chưa? Các văn bản pháp lý mình điều chỉnh bổ sung hạng mục này có đầy đủ chưa?
Khi Bạn hoàn tất, rồi báo CĐT tổ chức cuộc họp và làm nghiệm thu hạng mục phát sinh này. Mình nghĩ TVTK "chưa giám ký" chứ "không phải là không chịu ký" Bởi cái mà Bạn đã thi công trước đó, nếu có chứng minh Hồ sơ: nhật ký; bản vẽ hoàn công; văn bản pháp lý cho tăng hạng mục này và Tổng hợp các BBNT công việc, vật tư kèm theo các kết quả thí nghiệm vật liệu đầu vào, Thiết kế Cấp phối và các kết quả nén mẫu. Thì mọi việc sẽ ok
Nếu Thiết kế ký xong rồi thì BẠN báo CĐT đưa đi thẩm tra dự toán + bản vẽ. Có thẩm tra đem về CĐT sẽ phê duyệt phát sinh này. Lưu ý rằng hạng mục này trước đó phải có trình qua Người QĐĐT rồi. Nếu CĐT phê duyệt xong thì lập thương thảo + phụ lục HĐ đv giá trị phát sinh này. Sau đó lập PL04 (TT86) chờ lấy tiền.
Vài lời góp ý để bạn tham khảo !

kisukhiem

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Mọi thay đổi thiết kế nếu làm vượt tổng mức đầu tư, và bổ sung ngoài thiết kế, không có trong hợp đồng đều phải lập hồ sơ trình thẩm định theo đúng trình tự. cái này hơi rắc rối. Bên mình làm cũng vướng phải trường hợp này giờ khó khăn thật.

toinguyen115

Thành viên mới
Bạn cho mình hỏi Hạng mục tường rào này, đã làm xong rồi. Vậy Hồ sơ QLCL đầy đủ chưa? Các văn bản pháp lý mình điều chỉnh bổ sung hạng mục này có đầy đủ chưa?
Khi Bạn hoàn tất, rồi báo CĐT tổ chức cuộc họp và làm nghiệm thu hạng mục phát sinh này. Mình nghĩ TVTK "chưa giám ký" chứ "không phải là không chịu ký" Bởi cái mà Bạn đã thi công trước đó, nếu có chứng minh Hồ sơ: nhật ký; bản vẽ hoàn công; văn bản pháp lý cho tăng hạng mục này và Tổng hợp các BBNT công việc, vật tư kèm theo các kết quả thí nghiệm vật liệu đầu vào, Thiết kế Cấp phối và các kết quả nén mẫu. Thì mọi việc sẽ ok
Nếu Thiết kế ký xong rồi thì BẠN báo CĐT đưa đi thẩm tra dự toán + bản vẽ. Có thẩm tra đem về CĐT sẽ phê duyệt phát sinh này. Lưu ý rằng hạng mục này trước đó phải có trình qua Người QĐĐT rồi. Nếu CĐT phê duyệt xong thì lập thương thảo + phụ lục HĐ đv giá trị phát sinh này. Sau đó lập PL04 (TT86) chờ lấy tiền.
chuẩn. chứ có thằng thiết kế nào nó lại ký cho bạn khi nó không vẽ, mà lại thi công xong rồi. Giả sử bạn( nhà thầu ) thiết kế không đúng tiêu chuẩn kỹ thuật thiết kế thi hơi đâu mà nó lại vừa phải kiểm tra, vừa phải chịu trách nhiệm. Minh cũng đã thi công phát sinh theo cái kêu CĐT chỉ đâu rồi làm đó sau đó chạy hồ sơ theo sau rồi. nhưng trong quá trình làm minh cứ xong công việc nào thi làm cái biên bản nghiệm thu, xác nhận khối lượng công việc luôn, mời các bác ký vào đây, sau này kiểu gì cũng đòi được, chứ làm khối lượng sau lằng ngoằng lắm, các ông CĐT ,TV cứ viện cớ này nọ, chạy đi chạy lại ốm đòn với các ông đó. vậy nên trong quá trình xay ra phát sinh thi nó đang cần minh nên cứ ép nó ký, biên bản ko cần chuẩn cũng được, xác nhận là được sau này cứ thế, lập đơn giá duyệt là ok. khi đó các ông đó muốn minh xoay kiểu nào cũng được, ko sợ vì minh đã được ký khối lượng rồi.

toinguyen115

Thành viên mới
Mọi thay đổi thiết kế nếu làm vượt tổng mức đầu tư, và bổ sung ngoài thiết kế, không có trong hợp đồng đều phải lập hồ sơ trình thẩm định theo đúng trình tự. cái này hơi rắc rối. Bên mình làm cũng vướng phải trường hợp này giờ khó khăn thật.

Vợt TMĐT thi làm gói mới, có quy đinh rồi mà . Đã xác nhận kl mới xác đinh được mức quyết toán, xem có lớn hơn so với TMĐT hay ko. khi đã thống nhất khối lượng rồi thì phần việc làm gói mới lại ngon hơn. Vấn đề là quan hệ với CĐT ntn nhưng đã ký khối lượng thì đừng hòng xù được của minh. còn quay nhà thầu thế nào cũng ok hêt. Sp minh làm ra mà , h đi đòi khó khăn chút nhưng cũng phải đòi bằng được chứ.

barefooter_ce

Thành viên năng động
Hang mục hàng rào hồ sơ nghiệm thu đi kèm thì CĐT va TVGS đã ký, về phía CĐT rất ủng hộ bên em. Nhưng phần này thiết kế yêu cầu nhà thầu làm hồ sơ hoàn công, ko làm điều chỉnh thiết kế. Nếu làm hồ sơ hoàn công thì khi thanh toán vướng mắc như thế nào hả các bác

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới