Thắc mắc Bài tập Số 5 lớp học online thanh quyết toán

lucquanchien_007

Thành viên nhiều triển vọng
Em chào thầy, các bạn. Tình hình là đang làm bài tập số 5, khôi phục lại biểu giá hợp đồng hợp đồng đơn giá điều chỉnh. Theo em hiểu và làm đã làm các bước tổng hợp vật tư, tính giá nhân công, tính giá ca máy theo số liệu bài đưa ra nhưng vẫn không ra được giá trị trong biểu giá hợp đồng như bài tập đề ra, có phải chăng các thông số trong tổng hợp vật tư hợp đồng đã bị can thiệp không được đẹp để nhằm đấu thầu có cơ hội trúng thầu cao. Xin mọi người chỉ giáo e cũng thi công được mấy năm giờ mầm mò tìm hiểu vấn đề thanh quyết toán nên còn chưa hiểu rõ

lucquanchien_007

Nội dung bài tập theo file đính kèm, mong mọi người hướng dẫn giúp để thông khối óc trì trệ

File đính kèm

• BAI TAP SO 5.pdf
    391 KB · Đọc: 356
  • BAI 5 (BAI LAM) 06-5-2019- dieu chinh gia vat lieu, NC,M.xlsm
    648 KB · Đọc: 228

Phuong Nemo

Nhân viên Cty Giá Xây Dựng
Theo mình nghĩ thì bài này nên đổi yêu cầu là tạo biểu giá hợp đồng với các công tác được cho ở bảng 1. Biểu giá hợp đồng này được tạo lại bằng lệnh tra lại mã hiệu đơn giá cho tất cả các công việc. Giá vật liệu, nhiên liệu, năng lượng và mức lương cơ sở đầu vào được cho ở bảng 2 và bảng 3 để học viên điều chỉnh giá hợp đồng so với giá vật tư phần mềm chạy ra là hợp lý nhất. Vì hiện tại, bảng 2 và 3 chỉ tạo thành chi phí trực tiếp, còn chi phí gián tiếp đề bài không cho. Đơn giá hợp đồng lại bao gồm cả chi phí gián tiếp nữa nên khi ép vào vào sẽ bị vênh so với đề bài.
Ngoài ra, ở sheet BGHD phần mềm tự link đơn giá từ sheet DGCT mà nhỉ? Trong file của bạn đơn giá của công tác số 4 bên BGHD đang link (sai) về đơn giá của công tác số 5 (có thể do chỉnh sửa thủ công). Bạn khắc phục lỗi trên xem có đúng ko nhé.

Last edited by a moderator:

lucquanchien_007

Theo mình nghĩ thì bài này nên đổi yêu cầu là tạo biểu giá hợp đồng với các công tác được cho ở bảng 1. Biểu giá hợp đồng này được tạo lại bằng lệnh tra lại mã hiệu đơn giá cho tất cả các công việc. Giá vật liệu, nhiên liệu, năng lượng và mức lương cơ sở đầu vào được cho ở bảng 2 và bảng 3 để học viên điều chỉnh giá hợp đồng so với giá vật tư phần mềm chạy ra là hợp lý nhất. Vì hiện tại, bảng 2 và 3 chỉ tạo thành chi phí trực tiếp, còn chi phí gián tiếp đề bài không cho. Đơn giá hợp đồng lại bao gồm cả chi phí gián tiếp nữa nên khi ép vào vào sẽ bị vênh so với đề bài.
Ngoài ra, ở sheet BGHD phần mềm tự link đơn giá từ sheet DGCT mà nhỉ? Trong file của bạn đơn giá của công tác số 4 bên BGHD đang link (sai) về đơn giá của công tác số 5 (có thể do chỉnh sửa thủ công). Bạn khắc phục lỗi trên xem có đúng ko nhé.
Mình đã khắc phục lỗi link như bạn nói kết quả giá ko về được như đề bài ra mà vẫn chênh lệch quá nhiều. Còn phần bạn nói về chi phí gián tiếp có hết ở sheet Don gia HD ở đây phân tích đơn giá chiết mà