Thắc mắc Định mức 1776: Mã hiệu AI.63300 lắp dựng kết cấu thép hệ khung dàn, sàn đạo, giá long môn

• Khởi xướng bogay
  • Ngày gửi
B

bogay

Guest
Hiện tại mình đang làm đấu thầu một công trình trong đó có hạng mục lắp dựng, tháo dỡ hệ sàn đạo. Mình áp dụng mã hiệu AI.63311 cho công tác phần lắp dựng, còn phần tháo dỡ thì tính = 60% định mức lắp dựng. Nhưng phía tư vấn lại bảo trong MH định mức AI.63311 đã có phần tháo dỡ rồi nên TV gạt bỏ phần tháo dỡ (60%LD) của nhà thầu. Vậy kính mong các cao thủ giải thích hộ em là TV đúng, hay bên em đúng. Xin cám ơn.

File đính kèm

• DM 1776.JPG
    DM 1776.JPG
    77,2 KB · Đọc: 5.069

CE114-04

Thành viên cực kỳ nhiệt tình
Hiện tại mình đang làm đấu thầu một công trình trong đó có hạng mục lắp dựng, tháo dỡ hệ sàn đạo. Mình áp dụng mã hiệu AI.63311 cho công tác phần lắp dựng, còn phần tháo dỡ thì tính = 60% định mức lắp dựng. Nhưng phía tư vấn lại bảo trong MH định mức AI.63311 đã có phần tháo dỡ rồi nên TV gạt bỏ phần tháo dỡ (60%LD) của nhà thầu. Vậy kính mong các cao thủ giải thích hộ em là TV đúng, hay bên em đúng. Xin cám ơn.

Mình nghĩ bên bạn làm đúng. Bên tư vấn chắc nói vớ vẩn thôi. Định mức là chung cho lắp dựng, và tháo dỡ. Khi tháo dỡ thì tính =60% lắp đặt như ghi chú ở dưới.
Chúc bạn sẽ cãi được bên tư vấn.

thongktnl

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Làm gì thì cũng phải có cơ sở. Cơ sở tính ĐM tháo dỡ bằng 60% lắp đặt của bên bạn là từ ĐM 1776 là đúng, bên TV gạt đi dựa trên cơ sở nào, bạn bắt họ đưa ra. Nếu ko có cơ sở thì ko cai chấp nhận được, CĐT phải duyệt cho bên bạn thôi

tranhaiduongvc11

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Chào bạn, mình cũng đồng quan điểm giống các bạn đã trả lời bạn, nếu làm như bạn nói thì tư vấn họ đang làm sai. Việc vận dụng định mức 1776 được BXD ban hành của bên bạn là có cơ sỏ, bên bạn cần phải làm một công văn gửi chủ đầu tư xin giải thích rõ ràng về vấn đề này. Theo mình, nội dung công văn nêu 2 ý nổi bật:
- Thứ nhất: Theo biện pháp thi công của bên bạn dự thầu (có lắp thì phải có tháo);
- Thứ hai: Trích định mức 1776 của BXD ban hành, chú ý đơn giá của công việc tháo dỡ thì phần định mức vật liệu, nhân công, máy thi công tính như ghi chú nhé
Tháo dỡ khung, dàn, sàn đạo, giá long môn hao phí vật liệu, nhân công, máy thi công tính bằng 60% định mức lắp dựng.

nguyenminhtinh

Thành viên nhiều triển vọng
Chào các bạn!

Theo mình việc không đồng thuận cách áp mã có thể do 2 nguyên nhân sau:
- Thứ 1: Có thể bạn bogay khi áp mã AI.63311 vào mà không sửa nội dung cho phù hợp với công việc, mà vẫn giữ nguyên là "Lắp dựng, tháo dỡ kết cấu thép hệ khung dàn, sàn đạo, giá long môn trên cạn". Nên bên tư vấn thấy 2 đầu việc có cùng mã hiệu, cùng nội dung nên gạt bỏ đi.
- Thứ 2: Có thể do bên Tư vấn chưa hiểu rõ định mức này mà cứ lầm tưởng nó tương tự như ván khuôn (đã bao gồm lắp dựng và tháo dỡ).

---> Cũng rất có thể là cả 2 nguyên nhân trên nên hãy ngồi lại với nhau cùng nhau đọc lại "Thành phần công việc" & "Ghi chú" của Định mức đó và của công tác ván khuôn.

tranhaiduongvc11

Chào các bạn!

Theo mình việc không đồng thuận cách áp mã có thể do 2 nguyên nhân sau:
- Thứ 1: Có thể bạn bogay khi áp mã AI.63311 vào mà không sửa nội dung cho phù hợp với công việc, mà vẫn giữ nguyên là "Lắp dựng, tháo dỡ kết cấu thép hệ khung dàn, sàn đạo, giá long môn trên cạn". Nên bên tư vấn thấy 2 đầu việc có cùng mã hiệu, cùng nội dung nên gạt bỏ đi.
- Thứ 2: Có thể do bên Tư vấn chưa hiểu rõ định mức này mà cứ lầm tưởng nó tương tự như ván khuôn (đã bao gồm lắp dựng và tháo dỡ).

---> Cũng rất có thể là cả 2 nguyên nhân trên nên hãy ngồi lại với nhau cùng nhau đọc lại "Thành phần công việc" & "Ghi chú" của Định mức đó và của công tác ván khuôn.

Theo mình thì không thể nhầm hoặc lầm tưởng được vì bạn bogay phải xem xét lại các vấn đề sau:
1. Bên bạn bogay đã chào theo đúng tên đầu việc, khối lượng trong hồ sơ mời thầu chưa? Nếu đúng thì ok
2. Chủ đầu tư có đưa đầu mục tháo dỡ hệ sàn đạo riêng không? Hay là ghi chung vào 1 mục lắp dựng, tháo dỡ?
+ Nếu chưa có thì bên bạn phải bổ sung thêm công việc phát sinh ngoài hồ sơ mời thầu;
+ Nếu có ghi chung vào lắp dựng thì định mức vật liệu, nhân công, máy thi công phải nhân với hệ số 1,6
Vậy bạn xem xét để làm công văn gửi chủ đầu tư và giải trình nhé.

hochoaivandot

Thành viên năng động

Các bác đã đọc định mức rồi mà còn lập luận gì nữa. Tên công tác xây lắp rõ ràng là : Lắp dựng, tháo dỡ ....Nghĩa là định mức đó đã có lắp dựng + tháo dỡ.

CE114-04

Các bác đã đọc định mức rồi mà còn lập luận gì nữa. Tên công tác xây lắp rõ ràng là : Lắp dựng, tháo dỡ ....Nghĩa là định mức đó đã có lắp dựng + tháo dỡ.

Bạn nói thế nghĩa là sao nhỉ? Vậy là định mức đó đã có tháo dỡ luôn àh. Thế cái ghi chú ở dưới đó bỏ đi đâu???

Last edited by a moderator:

tranhaiduongvc11

Chào bạn. Bạn hãy đọc hết trang rồi hãy phát biểu cũng chưa muộn mà. Đồng ý trong tên công việc nó là lắp dưng, tháo dỡ ... nhưng đó là định mức cho phần lắp dựng. Nếu chi tiết nên tách ra 2 mục để đỡ phải ghi chú nhưng đã để ghi chú thì phải hiểu đó chỉ là lắp dựng hoặc nếu bỏ câu ghi chú thì người đọc sẽ hiểu là gồm tháo dỡ và lắp dựng bạn ạ. Mong bạn hiểu cho.

malsoni810

<b>A.dmin Thanh tra Diễn đàn</b>
Website
www.giaxaydung.vn
Thật sự là cách trình bày của mã hiệu AI.63300 dễ gây nhầm lẫn cho người lập dự toán nếu như không dòng ghi chú.

Ở phía trên mã hiệu AI.63300 là LẮP DỰNG KẾT CẤU THÉP HỆ KHUNG DÀN, SÀN ĐẠO, GIÁ LONG MÔN những ở ô háo phí lại có thêm chữ tháo dỡ. Thường thì người lập dự toán chỉ nhìn ở ô hao phí mà không đọc ghi chú. 1 điều nữa là nếu lập dự toán hay tư vấn thẩm tra bằng phần mềm mà chưa hiểu về định mức này cũng sẽ lầm tưởng định mức đã bao gồm cả lắp dựng và tháo dỡ. Đây cũng là 1 lưu ý khi lập hay thẩm tra dự toán là phải đọc thật kỹ các ghi chú, hướng dẫn trong định mức để không mắc phải các sai xót.

tranhaiduongvc11

Thật sự là cách trình bày của mã hiệu AI.63300 dễ gây nhầm lẫn cho người lập dự toán nếu như không dòng ghi chú.

Ở phía trên mã hiệu AI.63300 là LẮP DỰNG KẾT CẤU THÉP HỆ KHUNG DÀN, SÀN ĐẠO, GIÁ LONG MÔN những ở ô háo phí lại có thêm chữ tháo dỡ. Thường thì người lập dự toán chỉ nhìn ở ô hao phí mà không đọc ghi chú. 1 điều nữa là nếu lập dự toán hay tư vấn thẩm tra bằng phần mềm mà chưa hiểu về định mức này cũng sẽ lầm tưởng định mức đã bao gồm cả lắp dựng và tháo dỡ. Đây cũng là 1 lưu ý khi lập hay thẩm tra dự toán là phải đọc thật kỹ các ghi chú, hướng dẫn trong định mức để không mắc phải các sai xót.

Đồng ý với bạn malsoni810, trong phần mềm dự toán hầu hết ai không đọc định mức thì đều bị nhầm. Ngay cả bản thân 1 số phần mềm dự toán có tiếng cũng đang để 2 công việc này chung 1 tên nhưng định mức hao phí thì chỉ có của lắp dựng, thiếu hẳn của tháo dỡ. Vì vậy khi làm các bạn cố gắng kiểm tra từ phần mềm so với định mức nhé.

hochoaivandot

Thành viên năng động
Bạn nói thế nghĩa là sao nhỉ? Vậy là định mức đó đã có tháo dỡ luôn àh. Thế cái ghi chú ở dưới đó bỏ đi đâu???

Chào bạn. Bạn hãy đọc hết trang rồi hãy phát biểu cũng chưa muộn mà. Đồng ý trong tên công việc nó là lắp dưng, tháo dỡ ... nhưng đó là định mức cho phần lắp dựng. Nếu chi tiết nên tách ra 2 mục để đỡ phải ghi chú nhưng đã để ghi chú thì phải hiểu đó chỉ là lắp dựng hoặc nếu bỏ câu ghi chú thì người đọc sẽ hiểu là gồm tháo dỡ và lắp dựng bạn ạ. Mong bạn hiểu cho.???

1. Định mức trên có ghi rõ: Lắp dựng, tháo dỡ kết cấu thép hệ khung dàn, sàn đạo ----> Rõ ràng đã có lắpđặt và tháo dỡ.
2. Ghi chú: Tháo dỡ = 60% lắpđặt có ý nghĩa gì
Lắpdựng+ tháo dỡ = 9.5 công
Trong đó: Lắp dựng = 5.94 công; Tháo dỡ = 3.56 công.
Ghi chú để khi cần phân chia lắp dựng và tháo dỡ thì người ta có cơ sở phân chia thôi.
3. Khi người ta xây dựng nên định mức trên, có thể chủ ý của người lập giống như ý kiến các thành viên nêu trên: 9.5 công trên chỉ là lắpdặt, tháo dỡ = 60%*9.5 công. Tuy nhiên, định mức đã được lập ra kèmtheo quyết định, có giá trị pháp lý. Người ta đã viết nội dụng Lắp đặt, tháo dỡ ...thì chúng ta làm quản lý nhà nước phải căn cứ làm theo. Các bác nói như vậy rất cảm tính.
Trên đây là vài ý kiến cá nhân.

CE114-04

1. Định mức trên có ghi rõ: Lắp dựng, tháo dỡ kết cấu thép hệ khung dàn, sàn đạo ----> Rõ ràng đã có lắpđặt và tháo dỡ.
Ghi chú để khi cần phân chia lắp dựng và tháo dỡ thì người ta có cơ sở phân chia thôi.
3. Khi người ta xây dựng nên định mức trên, có thể chủ ý của người lập giống như ý kiến các thành viên nêu trên: 9.5 công trên chỉ là lắpdặt, tháo dỡ = 60%*9.5 công. Tuy nhiên, định mức đã được lập ra kèmtheo quyết định, có giá trị pháp lý. Người ta đã viết nội dụng Lắp đặt, tháo dỡ ...thì chúng ta làm quản lý nhà nước phải căn cứ làm theo. Các bác nói như vậy rất cảm tính.

Cảm ơn bạn đã chia sẻ. Mình thì vẫn không hiểu như bạn.
Ví dụ như trong định mức AF.80000 CÔNG TÁC SẢN XUẤT, LẮP DỰNG, THÁO DỠ VÁN KHUÔN nó đã bao gồm sản xuất, lắp dựng + tháo dỡ luôn. Nhưng trong định mức AI.60000 LẮP DỰNG CẤU KIỆN THÉP chỉ có công tác lắp dựng. Và công tác nào có tháo dỡ sẽ được hướng dẫn cụ thể như ở dưới định mức AI.63300

Thân

hochoaivandot

Thành viên năng động
Cảm ơn bạn đã chia sẻ. Mình thì vẫn không hiểu như bạn.
Ví dụ như trong định mức AF.80000 CÔNG TÁC SẢN XUẤT, LẮP DỰNG, THÁO DỠ VÁN KHUÔN nó đã bao gồm sản xuất, lắp dựng + tháo dỡ luôn. Nhưng trong định mức AI.60000 LẮP DỰNG CẤU KIỆN THÉP chỉ có công tác lắp dựng. Và công tác nào có tháo dỡ sẽ được hướng dẫn cụ thể như ở dưới định mức AI.63300

Thân
1. Quan điểm của bạn: Nội dung theo đề mục. mục AI.60000 LẮP DỰNG CẤU KIỆN THÉP chỉ áp dụng nội dung lắp đặt. Vậy theo quan điểm đó nội dung tháo dỡ = 60%... cũng nằm trong mục AI.60000 tại sao bạn lại áp dùng: ----> Bạn tự mâu thuẫn với chính bạn.
2. Nội dung định mức đã ghi Lắp dựng, tháo dỡ kết cấu thép hệ khung dàn, sàn đạo bạn đã đọc, bạn vẫn không áp dụng ---> Bạn cho rẵng công văn 1776/BXD-VP ngày16/8/2007 là sai và không áp dụng được à.
3. Chú thích tháo dỡ = 60% lắp dựng nội dung lắp dựng, tháo dỡ có mâu thuẫn gì đâu? Nếu bạn áp dụng định mức có cả lắp dựng tháo dỡ, bạn khôg sai quy định (không sai nội dung và không sai ghi chú). Còn áp dụng như bạn, rõ ràng sai phần nội dung công việc rồi.

nguyenminhtinh

.... Còn áp dụng như bạn, rõ ràng sai phần nội dung công việc rồi.

Mình đã viết:

....

Để làm rõ hơn vẫn đề trên mình xin làm rõ như sau:
Tại Định mức 1776/BXD-VP ngày 16/8/2007:

Công tác ván khuôn: trang 380 về mã AF.80000: CÔNG TÁC SẢN XUẤT, LẮP DỰNG, THÁO DỠ VÁN KHUÔN
Thành phần công việc:
- Chuẩn bị, vận chuyển vật liệu trong phạm vi 30m
- Sản xuất, lắp dựng và tháo dỡ theo đúng yêu cầu kỹ thuật

Lắp dựng cấu kiện thép: trang 471 về mã AI.60000: LẮP DỰNG CẤU KIỆN THÉP
Thành phần công việc:
Chuẩn bị, cẩu lắp, đặt cấu kiện đúng vị trí, cố định cấu kiện, và hoàn chỉnh theo yêu cầu kỹ thuật. Vận chuyển vật liệu, cấu kiện trong phạm vi 30m.

====> Rõ dàng AI.6xxxx không bao gồm tháo dỡ (ngoài đọc thuyết minh, thành phần công việc thì các bạn đọc ghi chú nếu có nhé).

pachiot10

Thành viên năng động
Mình cũng đang vướng đúng vấn đề này, bác nào đã giải quyết xong rồi thì cho mình hướng với. Có công văn trả lời của BXD thì tốt nhất.
Thanks mọi người

doangiang88_dhxd

Thắc mắc về tháo dỡ kết cấu thép

Các anh chị thân mến!
Em đang làm dự toán phần sửa chữa nhà công nghiệp có các công tác tháo dỡ sàn thao tác, ống thép.
Em xin hỏi là:
- Với công tác tháo dỡ sàn thao tác và kết cấu thép em có thể dùng MH AI.63311 và lấy định mức tháo dỡ = 60% LD được không? Nếu không, thì dùng công tác nào sẽ là hợp lí ạ?
- Với công tác Tháo dỡ ống thép (cấp nước) thì em lấy theo ĐM lắp đặt và nhân với tỉ lệ phần trăm (ở đây e để là 85%) nhưng không có cơ sở :(. Vậy cho e hỏi có hướng dẫn nào về tỉ lệ phần trăm giữa tháo dỡ và lắp đặt ống thép ko ạ? Nếu không có thì trong trường hợp này em phải làm như thế nào ạ?

Rất mong các anh chị giúp đỡ
Em xin cảm ơn

doangiang88_dhxd

Theo mình thì bạn đã hiểu sai về công tác AI.63300 rồi.Tất cả nhóm AI.60000 đều chỉ là LẮP DỰNG KẾT CẤU THÉP thôi và thành phần công việc cũng ghi rất rõ ràng. Còn phần tháo dỡ, tùy từng công tác sẽ có ghi chú cụ thể.
Thân

thanhoang

Vấn đề đơn giản mà bạn. Mình cứ đọc thế nào thì hiểu như thế. Trong công tác AI.63300 mới chỉ nêu phần lắp dựng, còn phần tháo dỡ bạn sử dụng phần ghi chú là đúng. Đơn vị tư vấn thẩm tra bảo vậy là sai, mình có thể khẳng định với bạn như vậy. Nếu khúc mắc nhiều, bạn cần công văn trả lời, mình sẽ giúp bạn.

doangiang88_dhxd

Vấn đề đơn giản mà bạn. Mình cứ đọc thế nào thì hiểu như thế. Trong công tác AI.63300 mới chỉ nêu phần lắp dựng, còn phần tháo dỡ bạn sử dụng phần ghi chú là đúng. Đơn vị tư vấn thẩm tra bảo vậy là sai, mình có thể khẳng định với bạn như vậy. Nếu khúc mắc nhiều, bạn cần công văn trả lời, mình sẽ giúp bạn.
Anh cho em hỏi, khi tháo dỡ và lắp dựng lại kết cấu thép thì sẽ có hao hụt và mình phải tính thêm phần sản xuất cấu kiện để bù lại hao hụt đó, thì khối lượng sản xuất thêm sẽ được tính bao nhiêu % ạ?