[Thắc mắc] Thẩm tra dự toán

tranhai1009

Thành viên nhiều triển vọng
hiện tại em đang thẩm tra dự toán của một công trình tại Q.Đống Đa-Tp.Hà Nôi. Em muốn hỏi về hệ số điều chỉnh vật liệu, nhân công, máy tại HN tính như thế nào. Vì trong bảng tổng hợp dự toán bên thiết kế nhân hệ số nhân công tại một số hạng mục có sự khác nhau. Ví dụ hạng mục phần cọc thì hệ số là 1 nhưng sang hạng mục phần thân thì hệ số lại là 1,0336. Rất mong được các bác chỉ dẫn nhiệt tình

bicksay

Thành viên năng động
Bạn không đưa file lên nên mình không chỉ cụ thể cho bạn được, đơn giá nhân công của hà nội đối với các công trình sử dụng ngân sách thành phố thì lấy theo Quyết định số 7414/QĐ-UBND ngày 31/12/2015, còn theo mình hệ số bạn nói kia bản chất của nó là điều chỉnh định mức nhân công trong các điều kiện thi công khác nhau, bạn phải đọc phần thuyết minh trong tập các tập định mức để hiểu rõ hơn nhé!

tranhai1009

Bạn không đưa file lên nên mình không chỉ cụ thể cho bạn được, đơn giá nhân công của hà nội đối với các công trình sử dụng ngân sách thành phố thì lấy theo Quyết định số 7414/QĐ-UBND ngày 31/12/2015, còn theo mình hệ số bạn nói kia bản chất của nó là điều chỉnh định mức nhân công trong các điều kiện thi công khác nhau, bạn phải đọc phần thuyết minh trong tập các tập định mức để hiểu rõ hơn nhé!

đây là file bên tư vấn thiết kế gửi cho em. trong đó hệ số điều chỉnh nhân công em thấy mỗi hạng mục lại khác nhau. như ở phần cọc thì có nhân 2 lần hệ số còn phần thân thì chỉ nhân 1 lần. còn bể ngầm thì lại nhân với hệ số khác là như thế nào ạ

File đính kèm

• 1. PHAN COC.xlsm
    662,2 KB · Đọc: 182
  • 3. Be ngam.xlsm
    670,7 KB · Đọc: 199
  • 4. PHAN THAN.xlsm
    699,4 KB · Đọc: 176

vuminhhoan

Thành viên rất năng động
Website
www.facebook.com
đây là file bên tư vấn thiết kế gửi cho em. trong đó hệ số điều chỉnh nhân công em thấy mỗi hạng mục lại khác nhau. như ở phần cọc thì có nhân 2 lần hệ số còn phần thân thì chỉ nhân 1 lần. còn bể ngầm thì lại nhân với hệ số khác là như thế nào ạ
Tư vấn điều chỉnh chi phí nhân công các file phần cọc và phần thân theo phương pháp bù trực tiếp chứ đâu có dùng hệ số điều chỉnh đâu

tranhai1009

Tư vấn điều chỉnh chi phí nhân công các file phần cọc và phần thân theo phương pháp bù trực tiếp chứ đâu có dùng hệ số điều chỉnh đâu

bác nói rõ hơn cho em biết được ko ạ. em mới tập làm dự toán nên chưa rõ vấn đề này lắm

vuminhhoan

Thành viên rất năng động
Website
www.facebook.com
bác nói rõ hơn cho em biết được ko ạ. em mới tập làm dự toán nên chưa rõ vấn đề này lắm
Bạn xem bảng tổng hợp chi phí xây dựng, cấu tạo và liên kết với các bảng khác để biết phương pháp lập dự toán của họ.
Các sheet1 trong các file tính toán ra hệ số nhưng không dùng để tổng hợp chi phí.

tranhai1009

Bạn xem bảng tổng hợp chi phí xây dựng, cấu tạo và liên kết với các bảng khác để biết phương pháp lập dự toán của họ.
Các sheet1 trong các file tính toán ra hệ số nhưng không dùng để tổng hợp chi phí.

vậy tại sao trong phần bể ngầm thì họ lại dùng hệ số ở sheet1 để đưa vào bảng tổng hợp chi phí ạ. Em đang chưa hiểu rõ lắm vế vấn đề này

vuminhhoan

Thành viên rất năng động
Website
www.facebook.com
vậy tại sao trong phần bể ngầm thì họ lại dùng hệ số ở sheet1 để đưa vào bảng tổng hợp chi phí ạ. Em đang chưa hiểu rõ lắm vế vấn đề này
Giờ mới xem file bể ngầm. Đã điều chỉnh bù trực tiếp thì thôi hệ số. File bể ngầm làm SAI rồi nhé.

tranhai1009

Giờ mới xem file bể ngầm. Đã điều chỉnh bù trực tiếp thì thôi hệ số. File bể ngầm làm SAI rồi nhé.

Em cám ơn anh. Anh có thể giải thích thêm cho em ở phương pháp bù trực tiếp là như thế nào ko ạ

vuminhhoan

Thành viên rất năng động
Website
www.facebook.com
Em cám ơn anh. Anh có thể giải thích thêm cho em ở phương pháp bù trực tiếp là như thế nào ko ạ
Sau khi tổng hợp được vật tư dự toán, bạn xác định giá trị chênh lệch giữa giá thời điểm lập dự toán và giá gốc, nhân giá trị này với khối lượng vật tư, ra được phần bù trừ (tăng hoặc giảm) chi phí vật liệu, nhân công, máy thi công. Sau đó đưa vào bảng tổng hợp chi phí xây dựng.

tranhai1009

Sau khi tổng hợp được vật tư dự toán, bạn xác định giá trị chênh lệch giữa giá thời điểm lập dự toán và giá gốc, nhân giá trị này với khối lượng vật tư, ra được phần bù trừ (tăng hoặc giảm) chi phí vật liệu, nhân công, máy thi công. Sau đó đưa vào bảng tổng hợp chi phí xây dựng.

thế vậy các hệ số trong bảng tổng hợp chi phí khi làm theo phương pháp bù trừ trực tiếp đều lấy bằng 1 như trong file dự toán mà em có đính kèm ở trên có phải ko ạ

vuminhhoan

Thành viên rất năng động
Website
www.facebook.com
thế vậy các hệ số trong bảng tổng hợp chi phí khi làm theo phương pháp bù trừ trực tiếp đều lấy bằng 1 như trong file dự toán mà em có đính kèm ở trên có phải ko ạ
Đúng rồi đồng chí.

tranhai1009

Đúng rồi đồng chí.

em cám ơn anh. còn cái này em muốn hỏi nữa là tại sao có lúc thì bên tư vấn thiết kế lập dự toán nhân 2 lần hệ số nhưng có chỗ lại chỉ nhân 1 lần hệ số

ví dụ như ở file em đính kèm bên trên. thì ở phần cọc. công thức tính là B*1*1+CLNC nhưng ở phần móng lại là B*1+CLNC. thêm một cái nữa là tại sao ở chi phí nhân công và máy thì phần chênh lệch ko nhân hệ số nhưng ở phần vật liệu thì CLVL lại nhân hệ số ạ

vuminhhoan

Thành viên rất năng động
Website
www.facebook.com
em cám ơn anh. còn cái này em muốn hỏi nữa là tại sao có lúc thì bên tư vấn thiết kế lập dự toán nhân 2 lần hệ số nhưng có chỗ lại chỉ nhân 1 lần hệ số

ví dụ như ở file em đính kèm bên trên. thì ở phần cọc. công thức tính là B*1*1+CLNC nhưng ở phần móng lại là B*1+CLNC. thêm một cái nữa là tại sao ở chi phí nhân công và máy thì phần chênh lệch ko nhân hệ số nhưng ở phần vật liệu thì CLVL lại nhân hệ số ạ
Trong file trên: Đã áp dụng bù trực tiếp hoặc giá trị hệ số bằng 1, không quan tâm hệ số nữa.
Ngoài ra: Có thể có 2 lần hệ số, phụ thuộc vào văn bản hướng dẫn điều chỉnh dự toán.

tranhai1009

Trong file trên: Đã áp dụng bù trực tiếp hoặc giá trị hệ số bằng 1, không quan tâm hệ số nữa.
Ngoài ra: Có thể có 2 lần hệ số, phụ thuộc vào văn bản hướng dẫn điều chỉnh dự toán.

em cám ơn bác nhiều ạ :)

dutoansu

Thành viên năng động
Phần chi phí điều chỉnh nhân công :
Bậc thợ <=3 : lấy lương bình quân là : 3.955.087
Bậc thợ >3 và <4,5 lương bình quân là : 5.441.737
Bậc thợ >=4,5 lấy lương bình quân là : 6.882.124
1. Phần cọc chưa thấy bù nhân công. ở bảng bù lấy bình quân là 5.441.737 là sai. ( Sheet 1) tuy nhiên ko tính vào bù nên ko tính. ( Thiếu bù nhân công, máy thi công)
ở sheet Nhân Công XD có bảng tỉnh chi tiết nhưng không sử dụng vào bảng tổng hợp nên ko tính
2. Phần thân chưa tính bù,
3. Phần bù bể ngầm bị sai

tranhai1009

Có cái này nữa là anh có mẫu báo cáo thẩm tra dự toán nào (có kèm phần phụ lục) ko cho em xin với ạ. em có tìm trên diễn đàn nhưng đa số là báo cáo thẩm tra bản vẽ thiết kế.

dutoansu

Thành viên năng động
Bạn xem
Mẫu số 06 (phụ lục II Nghị định 59/2015/NĐ-CP)

File đính kèm

• xay dung 3.doc
    50 KB · Đọc: 317

tranhai1009

Bạn xem
Mẫu số 06 (phụ lục II Nghị định 59/2015/NĐ-CP)

Ý em là một báo cáo hoàn chỉnh ấy ạ. từ báo cáo đến phụ lục chi tiết thẩm tra ấy. anh có có thể cho em xem mẫu được ko. em cám ơn

tranhai1009

Anh ơi cho em hỏi cái này nữa là ở trong file phần cọc. ở sheet Don gia XD thì công việc vận chuyển đất (ở STT 13 và 14) tại sao lại nhân hệ số là 6 và 8 là sao ạ

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới