Thẩm định các công trình điện tại các địa phương phải như thế nào ?

Thành viên đã xem (Total:0)

Tin61

Thành viên nhiều triển vọng
#1
Tại các điều 24, 25, 26 của NĐ-59 do Chính phủ ban hành đều có chung điểm "các sở chuyên ngành chủ trì thẩm định các công trình từ cấp 3 trở lên". Nhưng thông tư 03/2016 của Bộ xây dựng về phân cấp công trình sẽ có hiệu lực ngày 15-5-2016 đã phân cấp công trình ĐZ&TBA <35KV thuộc công trình cấp 4.

Vậy xin hỏi các bạn, ứng với các công trình đường dây và TBA ở cấp điện áp <= 22KV (cấp 4) các Sở Công thương có nhận thẩm định hay không? và nếu họ nhận thì việc làm đó có phù hợp với quy định tại Nghị định 59 không ? nếu không, thì cơ quan nào sẽ đảm nhận việc này ? hay để cho cấp đầu tư tự thẩm định thông qua các đơn vị tư vấn đã thẩm tra. Mong được trao đổi.
 

tieumaipt

Thành viên rất triển vọng
#2
Bạn đang hỏi thẩm định dự án hay thẩm định thiết kế? Công trình của bạn TMĐT bao nhiêu $
 

Tin61

Thành viên nhiều triển vọng
#3
Xin lỗi bạn tieumaipt bạn đọc lại các điều 24, 25, 26 của NĐ-59, tôi muốn hỏi là về công trình điện thường thì nằm ở bước thẩm định thiết kế; những công trình này thường chỉ là bước thiết kế một bước bạn ạ ! và nếu có là một thành phần của một dự án hạ tầng kỹ thuật thì trong dự án cũng chỉ là đưa ra tổng mức dự kiến đầu tư (rất ít khi có bản vẽ thiết kế cơ sở hoàn thiện và nếu có thì nó cũng là một gói tách riêng bạn ạ). Cái chính là thẩm định thiết kế và tổng mức đầu tư tùy thuộc vào từng công trình có khi chỉ một vài tỷ nhưng cũng có thể nó lên đến vài chục tỷ bạn ạ (ví dụ như hạng mục cấp điện 22/0,4KV và TBA của một khu kinh tế nào đó,...). Và theo bạn nếu nó là dự án thì sao? và thiết kế thì sao? xin bạn giải thích rõ hộ - Mình lơ mơ chuyện này (trong một dự án có nhiều công trình và trong công trình có nhiều hạng mục thì sao ? theo mình cấu thành của một dự án phải là tổng hợp của từng thành phần các công trình được tính theo công năng riêng của nó)
 

tieumaipt

Thành viên rất triển vọng
#4
Dự án của bạn chỉ cần lập báo cáo kinh tế kỹ thuật . nếu mà thuộc tỉnh quản lý sẽ là Sở công thương, còn nếu thuộc huyện thì sẽ là Phòng có chức năng quản lý xây dựng thuộc Uỷ ban nhân dân cấp huyện( thường Phòng kinh tế hạ tầng) thẩm định
"trong một dự án có nhiều công trình và trong công trình có nhiều hạng mục thì sao ? theo mình cấu thành của một dự án phải là tổng hợp của từng thành phần các công trình được tính theo công năng riêng của nó" câu này mình chưa hiểu ý bạn
 

thanhnam41h

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
#5
Bạn xem lại nếu vốn NSNN thì là Sở ban ngành vẫn thẩm định công trình cấp 2 trở xuống (trong Mục b Khoản 1 Điều 24 NĐ 59) vốn ngoài NSNN thì Sở ban ngành thẩm định công trình từ cấp 3 trở lên công trình cấp 3 trở xuống thì bạn xem mục c Khoản 1 Điều 25 NĐ 59. Ngoài ra bạn tham khảo thêm điều 76 cùng NĐ 59 nhé. Thân
 

Tin61

Thành viên nhiều triển vọng
#6
Bạn xem lại nếu vốn NSNN thì là Sở ban ngành vẫn thẩm định công trình cấp 2 trở xuống (trong Mục b Khoản 1 Điều 24 NĐ 59) vốn ngoài NSNN thì Sở ban ngành thẩm định công trình từ cấp 3 trở lên công trình cấp 3 trở xuống thì bạn xem mục c Khoản 1 Điều 25 NĐ 59. Ngoài ra bạn tham khảo thêm điều 76 cùng NĐ 59 nhé. Thân
Ô kê, bạn thanhnam41h nói rất đúng, nhưng mà để cho rõ ràng trong các công trình điện tại các địa phương thì mục c khoản 1 điều 25 theo bạn là đối với công trình cấp 3 trở xuống, câu chuyện thẩm định sẽ là người quyết định đầu tư tổ chức thẩm định có phải không ? mà không cần thông qua việc thẩm định của sở chuyên ngành phải không ? nhưng còn câu "và các công trình lưới điện trung áp" nói một cách chung chung (chẳng lẽ các cấp quyết định đầu tư tổ chức thẩm định luôn hả?) - Trong khi đó lưới điện trung áp có cả đường dây 35KV (trong khi đó theo phân cấp là cấp 3: các Sở Công thương chịu trách nhiệm này).
- Còn điều 76 - NĐ.59 chỉ là sự phân công cho từng ngành của địa phương một cách nói chung , chứ không rõ đến từng chi tiết các điều 24, 25, 26 phải không ?
- Cái điều tôi muốn nói ra cho rõ thì với các công trình điện có cấp điện áp <= 22KV (kể cả 0,4KV) sẽ do cấp quyết định đầu tư thẩm định (thông qua các thẩm tra các đơn vị tư vấn), chứ không phải là cấp Sở Công thương. Làm như vậy có đúng Luật hay không ? và cả câu chuyện nếu các Sở Công thương vẫn tiến hành thẩm định (mặc kệ NĐ-59) thì việc này có không sự lạm quyền (vì không đúng Luật) bạn nghĩ sao ?
 

Tin61

Thành viên nhiều triển vọng
#7
Dự án của bạn chỉ cần lập báo cáo kinh tế kỹ thuật . nếu mà thuộc tỉnh quản lý sẽ là Sở công thương, còn nếu thuộc huyện thì sẽ là Phòng có chức năng quản lý xây dựng thuộc Uỷ ban nhân dân cấp huyện( thường Phòng kinh tế hạ tầng) thẩm định
"trong một dự án có nhiều công trình và trong công trình có nhiều hạng mục thì sao ? theo mình cấu thành của một dự án phải là tổng hợp của từng thành phần các công trình được tính theo công năng riêng của nó" câu này mình chưa hiểu ý bạn
Bạn tieumaipt ơi, câu chuyện phân cấp thẩm đinh của cấp sở, huyện ở đây mình không nói đến, điều mà mình muốn nói là đi sâu vào chuyện thẩm định theo quy định pháp luật và đâu là cái giới hạn của các cấp quản lý mà thôi. Thông thường trước đây với công trình điện đường dây và TBA thường nằm ở sự thẩm định của các sở Công thương, ít khi nằm ở cấp huyện hoặc Sở Xây dựng. Nhưng với NĐ-59 và sự phân cấp theo Thông tư 03/2016 của Bộ xây dựng đã hình thành rõ các giới hạn của các cấp quản lý một cách rõ ràng (cũng như trước đây theo phân cấp TT-10 và NĐ-15, đã làm hạn chế sự thẩm định các sở Công thương: Chỉ thẩm định các công trình điện > cấp 3, trong khi đó mạng điện 110KV vẫn nằm ở cấp công trình cấp 4, các Sở công thương cũng đã tiến hành các phản hồi kiến nghị với Bộ xây dựng)
 

tieumaipt

Thành viên rất triển vọng
#8
Bạn nghiên cứu trường hợp này thử xem mà dự án của bạn là vốn trong ngân sách hay ngoài ngân sách
 

Attachments

Chỉnh sửa cuối:

thanhnam41h

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
#9
Trả lời như ko trả lời. Bộ quản lý công trình xây dựng chuyên ngành thẩm định theo phân cấp. Câu này như kiểu đá bóng lại cho người hỏi :D
 

thanhnam41h

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
#10
Ô kê, bạn thanhnam41h nói rất đúng, nhưng mà để cho rõ ràng trong các công trình điện tại các địa phương thì mục c khoản 1 điều 25 theo bạn là đối với công trình cấp 3 trở xuống, câu chuyện thẩm định sẽ là người quyết định đầu tư tổ chức thẩm định có phải không ? mà không cần thông qua việc thẩm định của sở chuyên ngành phải không ? nhưng còn câu "và các công trình lưới điện trung áp" nói một cách chung chung (chẳng lẽ các cấp quyết định đầu tư tổ chức thẩm định luôn hả?) - Trong khi đó lưới điện trung áp có cả đường dây 35KV (trong khi đó theo phân cấp là cấp 3: các Sở Công thương chịu trách nhiệm này).
- Còn điều 76 - NĐ.59 chỉ là sự phân công cho từng ngành của địa phương một cách nói chung , chứ không rõ đến từng chi tiết các điều 24, 25, 26 phải không ?
- Cái điều tôi muốn nói ra cho rõ thì với các công trình điện có cấp điện áp <= 22KV (kể cả 0,4KV) sẽ do cấp quyết định đầu tư thẩm định (thông qua các thẩm tra các đơn vị tư vấn), chứ không phải là cấp Sở Công thương. Làm như vậy có đúng Luật hay không ? và cả câu chuyện nếu các Sở Công thương vẫn tiến hành thẩm định (mặc kệ NĐ-59) thì việc này có không sự lạm quyền (vì không đúng Luật) bạn nghĩ sao ?
Theo mình nghĩ công trình điện trung áp nghĩa là dưới công trình cấp 3 (ko rành về điện nên ko rõ có công trình điện trung áp cấp 4 ko còn nếu cứ công trình điện trung áp cấp 3 thì phải Sở công thương) bạn ạ.
Cái điều 76 là mình chỉ bảo lưu ý là công trình điện nhẹ là SXD họ thẩm định thôi bạn ạ.
Bạn thẩm định thì vẫn đúng theo Luật nhưng bạn chú ý Ý 2 Mục c Khoản 1 Điều 25 bạn vẫn phải gửi kết quả TĐ cho cơ quan chuyên môn về XD phân cấp theo dõi và quản lý. Sở Công thương thẩm định thì tốt nhất để cho họ thẩm sau đỡ bị hành về khoản gửi kết quả bạn ạ
 

van nho

Thành viên rất triển vọng
#11
Theo dõi mục này cũng làm cho tôi hiểu thêm về cơ quan thẩm định theo NĐ-59. Theo tôi, bạn nào cũng có cái lý. Cứ vốn trong NS thì theo đó có sự kiểm tra của QLNN (cho dù công trình đó thuộc ngành nào). Nhưng nếu là vỗn ngoài ngân sách (hoặc vốn khác) thì có thể mở rộng thêm: các sở chỉ trách nhiệm thẩm định từ CT cấp 3 trở lên, còn các CT cấp 4 các chủ đầu tư có thể tham mưu với cấp quyết định đầu tư tự thẩm định (nếu các cơ quan QLNN không nhận thẩm định) rồi sau đó gửi kết quả thẩm định đến cơ quan quản lý về chuyên ngành để báo cáo.
Còn về câu chuyện đường dây trung áp theo tôi cứ theo TT-03 phân cấp công trình là chuẩn (còn chữ trung áp hoàn toàn nằm ở điều khoản nguồn vốn ngoài ngân sách), nếu theo phân cấp lưới điện thì đường dây trung áp là 22KV-35KV; nhưng mạng lưới điện 35KV lại theo TT-03 liệt vào CT cấp 3- Do vậy để khỏi vi phạm các quy định chưa thống nhất thì cứ cấp 35KV trở lên tốt nhất nên đưa về Sở Công thương, còn dưới cấp 35KV thì có thể mở rộng hơn. Tất nhiên, ta cần tiểu hiểu rõ về nguồn vốn.
 
Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm Giải phóng mặt bằng GPMB GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Tìm thành viên

Dự thầu GXD