Thẩm định, thẩm tra dự án đầu tư, thiết kế

• Khởi xướng minhtuan
  • Ngày gửi

ms.phuong

Thành viên rất triển vọng
TT 33/2007/TT-BTC được sửa đổi theo QĐ 2173/2007/QĐ-BTC. Dòng 3, cột 7, từ 0,03 thành 0,06% ( tỷ lệ theo Tổng mức đầu tư ).

Như AE trong diễn đàn đã trao đổi, lệ phí thẩm định tổng mức đầu tư và Chi phí thẩm tra tổng mức đầu tư tính theo cùng một căn cứ là TT 109/2000/TT-BTC. :)confused:)

Hic! Các bác ứ hiểu ý em! Thông tư 109/2000/TT-BTC em có lâu rồi. Có cả văn bản 5361/BTC-CST nữa. Nhưng trong đó có hướng dẫn tính lệ phí Thẩm tra Tổng mức đầu tư cho bước lập dự án đâu. Chỉ có lệ phí thẩm tra Dự toán và thiết kế kỹ thuật của bước sau thôi. Nhưng trong nghị định số 99 tại điều 6 thì rõ ràng chi phí này là có và còn độc lập nữa. Giá họ viết: lệ phí thẩm định tổng mức đầu tư nằm trong lệ phí thẩm định dự án đầu tư thì em đâu có băn khoăn. Thế mà ở điều 1 họ lại viết: Thẩm định tổng mức đầu tư là một nội dung của thẩm định dự án đầu tư công trình. Thế đấy. Về mặt công việc thì nó là một hạng mục, nhưng về tiền thì lại độc lập. Ai biết chỉ giúp em.

M

minhtuong

Guest
Một câu hỏi hay.

Hic! Các bác ứ hiểu ý em! Thông tư 109/2000/TT-BTC em có lâu rồi. Có cả văn bản 5361/BTC-CST nữa. Nhưng trong đó có hướng dẫn tính lệ phí Thẩm tra Tổng mức đầu tư cho bước lập dự án đâu. Chỉ có lệ phí thẩm tra Dự toán và thiết kế kỹ thuật của bước sau thôi. Nhưng trong nghị định số 99 tại điều 6 thì rõ ràng chi phí này là có và còn độc lập nữa. Giá họ viết: lệ phí thẩm định tổng mức đầu tư nằm trong lệ phí thẩm định dự án đầu tư thì em đâu có băn khoăn. Thế mà ở điều 1 họ lại viết: Thẩm định tổng mức đầu tư là một nội dung của thẩm định dự án đầu tư công trình. Thế đấy. Về mặt công việc thì nó là một hạng mục, nhưng về tiền thì lại độc lập. Ai biết chỉ giúp em.

ms.phuong đã đưa ra một vấn đề khá hay.

-Theo mình hiểu thì lệ phí thẩm định tổng mức đầu tư nằm trong lệ phí thẩm định dự án đầu tư rồi. Thẩm định tổng mức đầu tư là một nội dung công việc trong thẩm định dự án đầu tư. Mình chưa hiểu ý bạn "về tiền thì lại độc lập" là như thế nào.:confused::)
-Chi phí thẩm tra tổng mức đầu tư nằm ở mục chi phí khác (thông tư 05/2007/TT-BXD), theo mình nghĩ có lẽ đợi Bộ Tài chính hướng dẫn chi phí này?:confused:
Tuy nhiên ở thời điểm hiện tại mình... đoán như thế này: Chi phí này là chi phí dành cho người quyết định đầu tư thuê tư vấn thẩm tra tổng mức đầu tư (nếu thấy cần thiết phải thuê hoặc cấp có thẩm quyền chưa đủ điều kiện năng lực), nên tư vấn thẩm tra (do người quyết định đầu tư thuê) phải lập dự toán, nếu được người quyết định đầu tư chấp thuận thì sẽ đưa vào mục chi phí khác của tổng mức đầu tư. Có lẽ chi phí thẩm tra tổng mức đầu tư này không thể do tư vấn lập dự án đầu tư đưa vào tổng mức từ đầu ngay được, vì làm sao biết được người quyết định đầu tư sẽ thuê tư vấn thẩm tra hay tự thẩm định???

Các bạn cho thêm ý kiến nhé.

T

tatylic

Guest
À, thì ra là ý chị như thế ! :)

Bộ Xây dựng không viết tường minh lệ phí thẩm định tổng mức đầu tư nằm trong lệ phí thẩm định dự án đầu tư. Nhưng Bộ Xây dựng có chỉ rõ là thẩm định tổng mức đầu tư là một nội dung của việc thẩm định dự án đầu tư XDCT. Như vậy có thể suy ra chi phí thẩm tra dự án đầu tư ( hoặc lệ phí thẩm định dự án đầu tư ) là có bao gồm chi phí thẩm tra tổng mức đầu tư ( hoặc lệ phí thẩm định TMĐT ). Tuy nhiên việc hướng dẫn xác định các khoản mục chi phí này của BTC & BXD là chưa rõ ràng. BTC có trách nhiệm sửa đổi và công bố văn bản hướng dẫn phù hợp với bước tiến của BXD. Nhưng đến thời điểm này mà TT 109/TT-BTC vẫn chưa được sửa đổi. Vì vậy mới có chuyện cho phép tính lệ phí thẩm định thiết kế cơ sở bằng mức thu lệ phí thẩm định dự án đầu tư ( VB 5361/BTC-CST ).

Nói đúng ra thì Chi phí thẩm định dự án đầu tư( trên quan điểm người mất tiền ) gồm 2 phần chi phí lớn là : Tổng các chi phí cho thẩm định ( thẩm tra ) phần thuyết minh ( trong đó có lệ phí thẩm định tổng mức đầu tư) và Tổng các chi phí cho thẩm định ( thẩm tra ) phần thiết kế cơ sở. Nếu như chưa có hướng dẫn của BTC thì chúng ta cũng có quyền tạm tính chi phí thẩm tra tổng mức đầu tư ( chứ không nên đi dự toán cụ thể ). Với tất cả suy nghĩ ấy, Em đang tính chi phí thẩm tra TMĐT theo mức thu lệ phí thẩm định dự án đầu tư của TT 109/2000/TT-BTC. Và ở khoản mục các khoản phí và lệ phí khác ( trong CPK ) thì không đưa chi phí thẩm định thiết kế cơ sở vào nữa. Tức là hiểu ngầm đã tính trong Chi phí thẩm tra TMĐT rồi. Điều này bản thân em cũng thấy hơi không đúng. Nhưng mà đấy là lấy từ tinh thần của văn bản 5361/BTC-CST. Và bản chất là vẫn dự trù đủ các khoản mục lệ phí ấy trong tổng mức đầu tư là được.

Xin ý kiến của các Anh Chị !

ms.phuong

ms.phuong đã đưa ra một vấn đề khá hay.

-Theo mình hiểu thì lệ phí thẩm định tổng mức đầu tư nằm trong lệ phí thẩm định dự án đầu tư rồi. Thẩm định tổng mức đầu tư là một nội dung công việc trong thẩm định dự án đầu tư. Mình chưa hiểu ý bạn "về tiền thì lại độc lập" là như thế nào.:confused::)
-Chi phí thẩm tra tổng mức đầu tư nằm ở mục chi phí khác (thông tư 05/2007/TT-BXD), theo mình nghĩ có lẽ đợi Bộ Tài chính hướng dẫn chi phí này?:confused:
Tuy nhiên ở thời điểm hiện tại mình... đoán như thế này: Chi phí này là chi phí dành cho người quyết định đầu tư thuê tư vấn thẩm tra tổng mức đầu tư (nếu thấy cần thiết phải thuê hoặc cấp có thẩm quyền chưa đủ điều kiện năng lực), nên tư vấn thẩm tra (do người quyết định đầu tư thuê) phải lập dự toán, nếu được người quyết định đầu tư chấp thuận thì sẽ đưa vào mục chi phí khác của tổng mức đầu tư. Có lẽ chi phí thẩm tra tổng mức đầu tư này không thể do tư vấn lập dự án đầu tư đưa vào tổng mức từ đầu ngay được, vì làm sao biết được người quyết định đầu tư sẽ thuê tư vấn thẩm tra hay tự thẩm định???

Các bạn cho thêm ý kiến nhé.

Cảm ơn bạn minhtuong và các bạn đã cho ý kiến trong diễn đàn. Nhờ các bạn mà mình đã đọc lại nghị định 16/NĐ-CP/2005 và bây giờ điều mình băn khoăn đã được sáng tỏ. Thực ra suy nghĩ của mình là tính riêng lệ phí thẩm định tổng dự toán là sai. Trong điều 6 nghị định 16 đã nêu rõ: Thuyết minh dự án gồm...Tổng mức đầu tư và điều 10 của nghị định 16 Nêu các nội dung thẩm định dự án đầu tư trong đó có thẩm định thuyết minh dự án thì đương nhiên phải thẩm định tổng mức đầu tư của dự án. Vì vậy lệ phí thẩm định tổng mức đầu tư nằm trong lệ phí thẩm định dự án.
Híc.Em nêu ra 1 vấn đề và nhận được nhiều ý kiến quá. Qua nghiên cứu các ý kiến em thấy ý kiến của bác minhtuong đúng được1nửa còn các ý kiến khác các bác cũng ABC giống em :eek:Tuy nhiên em rất cảm ơn vì chính bởi thế nên em mới tìm được câu trả lời cho mình.
Chúc các bác luôn mạnh khỏe và đóng góp ý kiến thật nhiều.

Last edited by a moderator:
T

tatylic

Guest
Cảm ơn bạn minhtuong và các bạn đã cho ý kiến trong diễn đàn. Nhờ các bạn mà mình đã đọc lại nghị định 16/NĐ-CP/2005 và bây giờ điều mình băn khoăn đã được sáng tỏ. Thực ra suy nghĩ của mình là tính riêng lệ phí thẩm định tổng dự toán là sai. Trong điều 6 nghị định 16 đã nêu rõ: Thuyết minh dự án gồm...Tổng mức đầu tư và điều 10 của nghị định 16 Nêu các nội dung thẩm định dự án đầu tư trong đó có thẩm định thuyết minh dự án thì đương nhiên phải thẩm định tổng mức đầu tư của dự án. Vì vậy lệ phí thẩm định tổng mức đầu tư nằm trong lệ phí thẩm định dự án.
Híc.Em nêu ra 1 vấn đề và nhận được nhiều ý kiến quá. Qua nghiên cứu các ý kiến em thấy ý kiến của bác minhtuong đúng được1nửa còn các ý kiến khác các bác cũng ABC giống em :eek:Tuy nhiên em rất cảm ơn vì chính bởi thế nên em mới tìm được câu trả lời cho mình.
Chúc các bác luôn mạnh khỏe và đóng góp ý kiến thật nhiều.

Thực ra suy nghĩ của ms.phuong là tính riêng lệ phí thẩm định tổng mức đầu tư là đúng với tinh thần của NĐ 99 & TT 05. Đấy là một suy nghĩ hay ! Nếu khi nào BTC ra văn bản hướng dẫn phù hợp với tinh thần này thì rất hy vọng được tái ngộ với AE !

ms.phuong

EM xin kính chào tất cả các thành viên trong diễn đàn.
Điều em muốn hỏi sau đây vẫn là vấn đề thẩm tra và thẩm định. Theo thông tư 109/200/TT-BTC ngày 13/11/2000 có khoản lệ phí thẩm định thiết kế kỹ thuật và lệ phí thẩm định tổng dự toán. Trong công văn số 1751 có chi phí thẩm tra thiết kế kỹ thuật và tổng dự toán. Điều em băn khoăn ở đây là: Công trình của em (em là chủ đầu tư) sau khi lập dự án trình Cơ quan quyết định đầu tư và được chấp thuận, chúng em tiến hành triển khai dự án bao gồm các công việc thuê tư vấn KS, TK. thuê tư vấn thẩm tra TKKT, TDT...Điều em muốn hỏi là công trình của em đã được các đơn vị thẩm tra nhưng em vẫn phải gửi kết quả thẩm tra này lên cơ quan quyết định đầu tư Thẩm định lại để xin quyết định khởi công công trình và em mất thêm khoản lệ phí thẩm định TKKT và tổng dự toán cho Cơ quan quyết định đầu tư? Như vậy nếu em không thuê tư vấn thẩm tra mà trình hẳn cơ quan quyết định đầu tư thẩm định có được không và tại sao công trình của em đã được đơn vị có chức năng thẩm tra rồi mà kết quả đấy vẫn phải thẩm định lại. Vậy thẩm tra để làm gì?

S

sxddienbien

Guest
Về thẩm tra, phê duyệt thiết kế kỹ thuật

Bạn không nói rõ DA của bạn có nguồn vốn từ đâu:

1. Nếu là dự án nguồn vốn có nguồn gốc từ ngân sách nhà nước: Khi dự án của bạn được người quyết định đầu tư ra quyết định phê duyệt dự án đầu tư, tiếp theo bạn tổ chức triển khai thiết kế kỹ thuật, thiết kế bản vẽ thi công, tiếp theo nữa bạn tổ chức thẩm định TKKT, TKBVTC (Nếu chủ đầu tư không đủ điều kiện thì bạn thuê tư vấn thẩm tra) làm cơ sở cho Chủ đầu tư phê duyệt TKKT, TKBVTC..... sau đó bạn triển khai các bước tiếp theo.

2. Nếu là dự án có nguồn vồn của doanh nghiệp: Khi có giấy phép đầu tư bạn tổ chức lập dự án, tiếp theo bạn phải thẩm định thiết kế cơ sở ở cơ quan có thẩm quyền (các sở có XD chuyên ngành tùy theo DA) sau đó Chủ đầu tư tự ra quyết định phê duyệt dự án. Sau khi phê duyệt dự án, chủ đầu tư tiếp tục tổ chức lập TKKT, TKBVTC; thẩm định (nếu không có đủ điều kiện thì thuê tư vấn thẩm tra) làm cơ sở cho việc Chủ đầu tư ra quyết định phê duyệt KTKT, KTBVTC, xin giấy phép xây dựng tại cơ quan có thẩm quyền (Chủ đầu tư toàn quyền phê duyệt dự án, phê duyệt thiết kế, dự toán......) làm các bước tiếp theo.

Chúc bạn thành công.

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Điều em muốn hỏi sau đây vẫn là vấn đề thẩm tra và thẩm định. Theo thông tư 109/200/TT-BTC ngày 13/11/2000 có khoản lệ phí thẩm định thiết kế kỹ thuật và lệ phí thẩm định tổng dự toán. Trong công văn số 1751 có chi phí thẩm tra thiết kế kỹ thuật và tổng dự toán. Điều em băn khoăn ở đây là: Công trình của em (em là chủ đầu tư) sau khi lập dự án trình Cơ quan quyết định đầu tư và được chấp thuận, chúng em tiến hành triển khai dự án bao gồm các công việc thuê tư vấn KS, TK. thuê tư vấn thẩm tra TKKT, TDT...Điều em muốn hỏi là công trình của em đã được các đơn vị thẩm tra nhưng em vẫn phải gửi kết quả thẩm tra này lên cơ quan quyết định đầu tư Thẩm định lại để xin quyết định khởi công công trình và em mất thêm khoản lệ phí thẩm định TKKT và tổng dự toán cho Cơ quan quyết định đầu tư? Như vậy nếu em không thuê tư vấn thẩm tra mà trình hẳn cơ quan quyết định đầu tư thẩm định có được không và tại sao công trình của em đã được đơn vị có chức năng thẩm tra rồi mà kết quả đấy vẫn phải thẩm định lại. Vậy thẩm tra để làm gì?

Khi CĐT có đủ khả năng thẩm định dự án thì không cần phải thuê tư vấn thẩm tra nữa.
Bạn tham khảo điều 16 ND16 nhé!
Điều 16. Thẩm định, phê duyệt thiết kế, dự toán, tổng dự toán xây dựng công trình
1. Thẩm định, phê duyệt:
a) Chủ đầu tư tự tổ chức việc thẩm định, phê duyệt thiết kế kỹ thuật, thiết kế bản vẽ thi công, dự toán, tổng dự toán đối với những công trình xây dựng phải lập dự án;
b) Thiết kế bản vẽ thi công và dự toán của hạng mục, công trình trước khi đưa ra thi công phải được thẩm định, phê duyệt.
2. Nội dung thẩm định thiết kế:
a) Sự phù hợp với các bước thiết kế trước đ• được phê duyệt;
b) Sự tuân thủ các tiêu chuẩn xây dựng được áp dụng;
c) Đánh giá mức độ an toàn công trình;
d) Sự hợp lý của việc lựa chọn dây chuyền và thiết bị công nghệ, nếu có;
đ) Bảo vệ môi trường; phòng, chống cháy, nổ;
3. Nội dung thẩm định dự toán, tổng dự toán xây dựng công trình gồm:
a) Sự phù hợp giữa khối lượng thiết kế và khối lượng dự toán;
b) Tính đúng đắn của việc áp dụng các định mức kinh tế - kỹ thuật, định mức chi phí, đơn giá; việc vận dụng định mức, đơn giá, các chế độ, chính sách có liên quan và các khoản mục chi phí trong dự toán theo quy định;
c) Xác định giá trị dự toán, tổng dự toán xây dựng công trình.
4. Trường hợp chủ đầu tư không đủ điều kiện năng lực thẩm định thì được phép thuê các tổ chức, cá nhân tư vấn có đủ điều kiện năng lực để thẩm tra thiết kế, dự toán công trình làm cơ sở cho việc phê duyệt. Tuỳ theo yêu cầu của chủ đầu tư, việc thẩm tra thiết kế, dự toán, tổng dự toán có thể thực hiện đối với toàn bộ hoặc một phần các nội dung quy định tại khoản 2 và khoản 3 của Điều này.
5. Chi phí thẩm định, thẩm tra thiết kế, dự toán, tổng dự toán xây dựng công trình do Bộ Xây dựng hướng dẫn và được tính vào tổng mức đầu tư, tổng dự toán xây dựng công trình.
Thẩm tra chỉ để có cơ sở lấy báo cáo kết quả thẩm tra để CDT tổ chức thẩm định dự án.
Thẩm tra: Báo cáo kết quả thẩm tra.
Thẩm định: Kết quả thẩm định.
Thân chào bạn!

M

minhtuong

Guest
Điều em băn khoăn ở đây là: Công trình của em (em là chủ đầu tư) sau khi lập dự án trình Cơ quan quyết định đầu tư và được chấp thuận, chúng em tiến hành triển khai dự án bao gồm các công việc thuê tư vấn KS, TK. thuê tư vấn thẩm tra TKKT, TDT...Điều em muốn hỏi là công trình của em đã được các đơn vị thẩm tra nhưng em vẫn phải gửi kết quả thẩm tra này lên cơ quan quyết định đầu tư Thẩm định lại để xin quyết định khởi công công trình và em mất thêm khoản lệ phí thẩm định TKKT và tổng dự toán cho Cơ quan quyết định đầu tư? Như vậy nếu em không thuê tư vấn thẩm tra mà trình hẳn cơ quan quyết định đầu tư thẩm định có được không và tại sao công trình của em đã được đơn vị có chức năng thẩm tra rồi mà kết quả đấy vẫn phải thẩm định lại. Vậy thẩm tra để làm gì?

Vấn đề bạn quan tâm được giải đáp một phần lớn ở thông tư 02/2007/TT-BXD ngày 14/2/2007 của Bộ xây dựng và Nghị định 16.
Ở đây bạn không nêu ra là dự án của bạn lập báo cáo kinh tế kỹ thuật hay lập dự án đầu tư, hai loại này có khác nhau đấy.
Nếu bạn là chủ đầu tư dự án phải lập báo cáo kinh tế kỹ thuật mà không tổ chức thẩm định (nếu có đủ điều kiện năng lực) hoặc không thuê tư vấn thẩm tra trước khi trình phê duyệt BCKTKT thì không được đâu.
Nếu là dự án đầu tư, thì phần thẩm định thiết kế cơ sở thuộc trách nhiệm cấp thẩm quyền. Sau khi dự án đầu tư được phê duyệt, đơn vị tư vấn lập thiết kế bước tiếp theo thì chủ đầu tư sẽ tổ chức thẩm định hay thuê tư vấn thẩm tra rồi phê duyệt.

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Vấn đề bạn quan tâm được giải đáp một phần lớn ở thông tư 02/2007/TT-BXD ngày 14/2/2007 của Bộ xây dựng và Nghị định 16.
Ở đây bạn không nêu ra là dự án của bạn lập báo cáo kinh tế kỹ thuật hay lập dự án đầu tư, hai loại này có khác nhau đấy.
Nếu bạn là chủ đầu tư dự án phải lập báo cáo kinh tế kỹ thuật mà không tổ chức thẩm định (nếu có đủ điều kiện năng lực) hoặc không thuê tư vấn thẩm tra trước khi trình phê duyệt BCKTKT thì không được đâu.
Nếu là dự án đầu tư, thì phần thẩm định thiết kế cơ sở thuộc trách nhiệm cấp thẩm quyền. Sau khi dự án đầu tư được phê duyệt, đơn vị tư vấn lập thiết kế bước tiếp theo thì chủ đầu tư sẽ tổ chức thẩm định hay thuê tư vấn thẩm tra rồi phê duyệt.

Mình có ý kiến chỗ bôi màu của minhtuong!
Thẩm tra là để có báo cáo thẩm tra làm cơ sở cho CDT dựa vào đó và thẩm định thôi. CDT phải có 1 kết quả thẩm định trước khi trình phê duyệt một dự án nào đó!
Thân chào!

L

lestrong

Guest

Vấn đề bạn hỏi các bạn khác đã trả lời hoàn chỉnh chắc bạn đã hiểu. Tuy nhiên mình có 1 số góp ý cùng bạn nhé:
1. Việc phân cấp, quy định trách nhiệm về thẩm định, phê duyệt đã được ban hành trong Luật, các Nghị định và thông tư hướng dẫn, trách nhiệm của anh nào thì anh ấy thi hành, anh ko làm được thì thuê, chi phí thuê anh trích từ nguồn thu nếu anh tự làm để trả cho đơn vị được thuê.
2. Vấn đề bạn hỏi mình có 1 thắc mắc: Bạn là chủ đầu tư, Cấp có thẩm quyền phê duyệt Dự án của bạn. Như vậy thì bạn (vai trò là CDT) sẽ là người thẩm định phê duyệt TKKT và DT của công trình chứ ko thể là Cấp có thẩm quyền nữa (bạn đọc Điều 16-Nghị định 16/CP nhé).
Đôi điều trao đổi cùng bạn! Chúc bạn thành công!

ms.phuong

Vấn đề bạn hỏi các bạn khác đã trả lời hoàn chỉnh chắc bạn đã hiểu. Tuy nhiên mình có 1 số góp ý cùng bạn nhé:
1. Việc phân cấp, quy định trách nhiệm về thẩm định, phê duyệt đã được ban hành trong Luật, các Nghị định và thông tư hướng dẫn, trách nhiệm của anh nào thì anh ấy thi hành, anh ko làm được thì thuê, chi phí thuê anh trích từ nguồn thu nếu anh tự làm để trả cho đơn vị được thuê.
2. Vấn đề bạn hỏi mình có 1 thắc mắc: Bạn là chủ đầu tư, Cấp có thẩm quyền phê duyệt Dự án của bạn. Như vậy thì bạn (vai trò là CDT) sẽ là người thẩm định phê duyệt TKKT và DT của công trình chứ ko thể là Cấp có thẩm quyền nữa (bạn đọc Điều 16-Nghị định 16/CP nhé).
Đôi điều trao đổi cùng bạn! Chúc bạn thành công!

Em xin có lời cảm ơn toàn thể các bác đã cho ý kiến. Và xin nói rõ hơn về công việc thực tế mà mình đang băn khoăn.
Đúng như các bác nói. Em là chủ đầu tư, vốn đầu tư là của em, mục đích đầu tư là phục vụ em và để thực hiện được mục đích đầu tư của mình em phải xin cấp có chủ quyền phe duyệt đầu tư vì nội dung đầu tư của em nằm trong dự án phát triển của nhà nước. Em chỉ là nhà đầu tư bỏ tiền ra thuê đất, phát triển kinh doanh và thu lợi nhuận thôi cho nên mọi bước đi của em đều phải trình cơ quan quyết định đầu tư phê duyệt.
Điều em băn khoăn là em đã thuê tư vấn thiết kế rồi, thẩm tra rồi, trình cơ quam quyết định đầu tư rồi nhưng em muốn hỏi là theo theo hướng dẫn của TT 109/TT-BTC thì lệ phí này được tính cho chi phí của chủ đầu tư (tức em) nhưng em vẫn phải trình lên cấp trên xem xét phê duyệt chấp thuận cho khởi công công trình thì em có phải mất thêm phí gì nữa cho cơ quan quyết định đầu tư không?

M

minhtuong

Guest
Mình có ý kiến chỗ bôi màu của minhtuong!
Thẩm tra là để có báo cáo thẩm tra làm cơ sở cho CDT dựa vào đó và thẩm định thôi. CDT phải có 1 kết quả thẩm định trước khi trình phê duyệt một dự án nào đó!
Thân chào!

Hoàn toàn đồng ý với bạn. Sau khi thẩm tra vẫn có thẩm định. Chủ đầu tư có thể chấp nhận toàn bộ kết quả thẩm tra hoặc chỉ chấp nhận một phần nào đó. Trách nhiệm và nghĩa vụ thẩm định phê duyệt vẫn là của chủ đầu tư.
Thanks

huongtl

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Tôi là một thành viên mới tham gia diễn đàn. Hiện nay tôi đang rất băn khoăn khi nghiên cứu Nghị định số 99/2007/ND - CP ngày 13/6/2007. Tại điều 6 khoản 2 của nghị định có nêu " Người quyết định đầu tư quyết định việc tổ chức thẩm định Tổng mức đầu tư hoặc thuê các tổ chức cá nhân có đủ điều kiện năng lực, kinh nghiệm để thẩm tra". Vậy mọi người cho tôi hỏi. Lệ phí để thẩm định hoặc chi phí để phẩm tra lấy theo quy định nào? Trong thông tư số 109/200/TT-BTC ngày 13/11/200 chỉ nêu lên các khoản lệ phí: Thẩm định dự án, thẩm định thiết kế kỹ thuật, thẩm định tổng dự toán và công văn số 5361/BTC-CST ngày 24 tháng 4 năm 2006 có nêu lên cách tính lệ phí thẩm định thiết kế cơ sở, nhưng tôi chưa tìm được công văn nào hướng dẫn cách tính lệ phí thẩm định tổng mức đầu tư (ngày trước tôi thường không tính đến mục này vẫn thấy được phê duyệt). Ai biết xin góp ý. Cảm ơn!

Theo Nghị định số 16/2005/NĐ-CP thì thẩm định dự án đầu tư bao gồm thẩm định phần thuyết minh và thẩm định phần thiết kế cơ sở. Hiện tại phí thẩm định thiết kế cơ sở được thu theo mức thu "lệ phí thẩm định dự án đầu tư" quy định tại Thông tư 109/2000/TT-BTC (Văn bản số 5361/BTC-CST ngày 24 tháng 4 năm 2006 của Bộ Tài Chính). Riêng phí thẩm định phần thuyết minh (trong đó bao gồm cả phần việc thẩm định tổng mức đầu tư) hiện chưa có văn bản nào quy định. Việc xác định chi phí này được lập thành dự toán theo văn bản số 1751/BXD-VP) - http://www.baoxaydung.com.vn/Main.aspx?MNU=1221&Style=1&ChiTiet=3746

M

minhtuong

Guest
Bộ xây dựng hướng dẫn cách tính lệ phí thẩm tra tổng mức đầu tư

Qua thư hỏi của một bạn, Bộ xây dựng đã trả lời về cách tính lệ phí thẩm tra tổng mức đầu tư.

Hỏi: (phuongphuong.1407@gmail.com):
”Trong Nghị định số 99/2007/NĐ-CP ngày 13 tháng 6 năm 2007 tại điều 6 khoản 3 có nêu: "Người quyết định đầu tư quyết định việc tổ chức thẩm định tổng mức đầu tư hoặc có thể thuê các tổ chức, cá nhân có đủ điều kiện năng lực, kinh nghiệm để thẩm tra. Lệ phí thẩm định hoặc chi phí thẩm tra được tính vào chi phí khác trong tổng mức đầu tư". Trong thông tư số 109/200/TT-BTC ngày13/11/2000 và công văn số 5361/BTC-CST ngày 24/4/2006 chỉ có hướng dẫn cách tính lệ phí thẩm định dự án đầu tư, thiết kế kỹ thuật, tổng dự toán và thiết kế cơ sở. Vậy văn bản pháp quy nào hướng dẫn cách tính lệ phí thẩm tra tổng mức đầu tư?”.

Trả lời (Vụ kinh tế tài chính):
Thẩm tra dự án là công việc thuộc công tác tư vấn đầu tư xây dựng, được thực hiện đối với những dự án mà Chủ đầu tư phải thuê các tổ chức cá nhân đủ năng lực để thẩm tra trước khi phê duyệt. Chi phí thẩm tra dự án được tính bằng cách lập dự toán theo hướng dẫn lập dự toán chi phí đối với các công việc tư vấn đầu tư xây dựng tại phụ lục của Định mức chi phí quản lý dự án và tư vấn đầu tư xây dựng công trình công bố kèm theo văn bản số 1751/BXD-VP ngày 14/8/2007 của Bộ Xây dựng.

Nguồn: http://www.moc.gov.vn/Vietnam/moc_answers/11364200712271410140/

Theo mình, câu trả lời của Bộ XD cũng còn vấn đề chưa rõ, đấy là trường hợp người quyết định đầu tư không có đủ điều kiện, năng lực để thẩm định một dự án thì thế nào? Có phải khi đó người quyết định đầu tư yêu cầu chủ đầu tư thuê tư vấn thẩm tra dự án để người quyết định đầu tư xem xét thẩm định trên cơ sở thẩm tra của tư vấn?
Thế người quyết định đầu tư không thuê tư vấn thẩm tra?

Không biết có phải bạn ms.phuong hỏi không nhỉ ?????

T

tatylic

Guest
Hi bác minhtuong ! Em xin phép được bày tỏ quan điểm của em về vấn đề này như sau :

Theo em hiểu thì Lệ phí thẩm định TM ĐT và Chi phí thẩm tra TM ĐT là không đội trời chung. Chỉ có một mà không bao giờ cùng có cả 2 trong CPK. Như vậy ứng vào 2 trường hợp.
+ Trường hợp Người quyết định đầu tư xem xét bộ sậu của mình ( Chủ đầu tư) và cảm thấy đủ "trình" để thẩm định TM ĐT thì ra quyết định tổ chức tự thẩm định TM ĐT-chi phí cho việc này là lệ phí thẩm định TM ĐT-xác định bằng dự toán như hướng dẫn trên.

+Trường hợp Người quyết định đầu tư "cảm thấy" rằng bộ sậu của mình không đủ "trình" thì nếu được phép sẽ thuê tư vấn thẩm tra TM ĐT-chi phí cho việc này là Chi phí thẩm tra tổng mức đầu tư-cũng xác định bằng dự toán.

( Hình như em vẫn chưa hiểu rõ vấn đề bác định hỏi thì phải :beat:)
+ Từ comment của bác em cũng có một thắc mắc là :
Theo như trả lời của BXD, thì "Thẩm tra dự án là công việc thuộc công tác tư vấn đầu tư xây dựng, được thực hiện đối với những dự án mà Chủ đầu tư phải thuê các tổ chức cá nhân đủ năng lực để thẩm tra trước khi phê duyệt."
Vậy tại sao không đưa Chi phí thẩm tra vào mục Chi phí tư vấn đầu tư xây dựng mà lại đưa sang mục Chi phí khác ???

M

minhtuong

Guest
Hi bác minhtuong ! Em xin phép được bày tỏ quan điểm của em về vấn đề này như sau :

Theo em hiểu thì Lệ phí thẩm định TM ĐT và Chi phí thẩm tra TM ĐT là không đội trời chung. Chỉ có một mà không bao giờ cùng có cả 2 trong CPK. Như vậy ứng vào 2 trường hợp.
+ Trường hợp Người quyết định đầu tư xem xét bộ sậu của mình ( Chủ đầu tư) và cảm thấy đủ "trình" để thẩm định TM ĐT thì ra quyết định tổ chức tự thẩm định TM ĐT-chi phí cho việc này là lệ phí thẩm định TM ĐT-xác định bằng dự toán như hướng dẫn trên.

+Trường hợp Người quyết định đầu tư "cảm thấy" rằng bộ sậu của mình không đủ "trình" thì nếu được phép sẽ thuê tư vấn thẩm tra TM ĐT-chi phí cho việc này là Chi phí thẩm tra tổng mức đầu tư-cũng xác định bằng dự toán.

( Hình như em vẫn chưa hiểu rõ vấn đề bác định hỏi thì phải :beat:)
+ Từ comment của bác em cũng có một thắc mắc là :
Theo như trả lời của BXD, thì "Thẩm tra dự án là công việc thuộc công tác tư vấn đầu tư xây dựng, được thực hiện đối với những dự án mà Chủ đầu tư phải thuê các tổ chức cá nhân đủ năng lực để thẩm tra trước khi phê duyệt."
Vậy tại sao không đưa Chi phí thẩm tra vào mục Chi phí tư vấn đầu tư xây dựng mà lại đưa sang mục Chi phí khác ???

Hi tatylic, cám ơn ý kiến của bạn. Được trao đổi với bạn là điều rất vui với mình.
Tuy nhiên mình có ý kiến khác bạn ở một số điểm:
1.Lệ phí thẩm định TMDT bao giờ cũng có, nó đã được tính trong lệ thí thẩm định dự án đầu tư (thẩm định dự án bao gồm cả thẩm định tổng mức đầu tư, chưa có văn bản nói rằng trường hợp người có thẩm quyền thuê tư vấn thẩm tra thì giảm trừ lệ phí thẩm định!) . Mình hiểu lệ phí thẩm định và chi phí thẩm tra là khác nhau. Có thẩm tra tổng mức đầu tư rồi cũng phải có thẩm định dự án đầu tư (bao gồm cả thẩm định tổng mức đầu tư)do cơ quan tham mưu của người quyết định đầu tư thực hiện. Chính vì vậy mà tại thông tư 05/2007 của BXD tại mục chi phí khác ngoài chi phí thẩm tra tổng mức đầu tư còn có "Các khoản phí và lệ phí theo quy định".
2. Lệ phí thẩm định thì không xác định bằng dự toán mà dựa vào định mức qui định do nhà nước ban hành (thường do Bộ tài chính). Bộ xây dựng ở văn bản trên không nói lệ phí thẩm định mà nói đến chi phí thẩm tra. Chi phí thẩm tra tổng mức đầu tư (thẩm tra dự án) thì xác định bằng dự toán.
3. Người quyết định đầu tư không cần "được phép", mà đương nhiên đã được giao cho quyền quyết định việc có cần phải thuê tư vấn thẩm tra tổng mức ĐT hay không.

4. Điều mình thắc mắc trong công văn của Bộ xây dựng là tại sao nếu người có thẩm quyền không đủ năng lực thẩm định thì không tự thuê tư vấn thẩm tra mà lại đẩy công việc thẩm tra dự án cho chủ đầu tư (thuộc công việc tư vấn đầu tư) ? Khác với mục 2 Điều 6 Nghị định 99.

Vài điều chia sẻ với bạn.
Have fun and Happy New Year!

D

DO AN DUC

Guest
Xin chào

Trước hết tôi xin cảm ơn các anh chị trên diển đàn! Tôi có thắc mắc về việc thu lệ phí thẩm định báo cáo kinh tế kỹ thuật xây dựng công trình. Tôi có nghiên cứu TT99 và công văn 1751 nhưng không thấy định mức tỷ lệ % phí thẩm định. Tôi chỉ biết nhà thầu tư vấn áp lệ phí thẩm định là 0.025 nhưng tìm trong các văn bản không có. Mong các anh chị biết nói giúp cho.

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Trước hết tôi xin cảm ơn các anh chị trên diển đàn! Tôi có thắc mắc về việc thu lệ phí thẩm định báo cáo kinh tế kỹ thuật xây dựng công trình. Tôi có nghiên cứu TT99 và công văn 1751 nhưng không thấy định mức tỷ lệ % phí thẩm định. Tôi chỉ biết nhà thầu tư vấn áp lệ phí thẩm định là 0.025 nhưng tìm trong các văn bản không có. Mong các anh chị biết nói giúp cho.

Cái lệ phí thẩm định báo cáo kinh tế kỹ thuật này giờ mình mới nghe đó! Hiện tại mình làm công tác thẩm định BCKTKT nhưng cũng chẳng bao giờ thấy chi phí này!
Theo mình theo thông tư 02/2007/TT-BXD thì đơn vị thẩm định báo cáo kinh tế kỹ thuật là cơ quan đầu mối của người quyết định đầu tư! Vì vậy sẽ không có lệ phí này!
Các bác có ý kiến góp ý tiếp nhé!

L

lethihuedl

Guest
Điều mình thắc mắc trong công văn của Bộ xây dựng là tại sao nếu người có thẩm quyền không đủ năng lực thẩm định thì không tự thuê tư vấn thẩm tra mà lại đẩy công việc thẩm tra dự án cho chủ đầu tư (thuộc công việc tư vấn đầu tư) ? Khác với mục 2 Điều 6 Nghị định 99.
Tôi có ý kiến thế này, bạn xem sao nhé:
“Thẩm tra dự án là công việc thuộc công tác tư vấn đầu tư xây dựng, được thực hiện đối với những dự án mà Chủ đầu tư phải thuê các tổ chức cá nhân đủ năng lực để thẩm tra trước khi phê duyệt”. Bộ Xây dựng trả lời như vậy, theo tôi:
Đó là những dự án đầu tư do chủ đầu tư tự phê duyệt.