Thẩm định, thẩm tra dự án đầu tư, thiết kế

• Khởi xướng minhtuan
  • Ngày gửi
M

minhtuan

Guest
Theo TT05 mới, thành phần chi phí khác có chi phí thẩm định dự án đầu tư, thẩm định TKKT-BVTC và dự toán công trình.
Tại văn bản 1751 /BXD-VP, BXD mới công bố định mức chi phí thẩm định TKKT và dự toán.
Vậy chi phí thẩm định DAĐT sẽ được tính trên bảng định mức nào ? Nếu chưa có, có được vận dụng định mức 15/2001/QĐ-BXD hay không?
Bạn nào có thông tin gì, giúp mình nhé.
Xin cảm ơn

malsoni810

<b>A.dmin Thanh tra Diễn đàn</b>
Website
www.giaxaydung.vn
Chính xác là
Lệ phíthẩm định đầu tư ( ban hành kèm theo thông tư số 109/2000/TT-BTC ngày 13/11/2000 của Bộ Tài Chính ban hành ). Cái này tuy xưa nhưng nay vẫn dùng vì chưa có cái mới bạn à,
Bạn có thể vào mục tổng mức đầu tư, mọi người đang bàn luận về chuyện này sôi nổi lắm

M

minhtuan

Guest
Thực ra trong TMĐT vẫn có chi phí thẩm định (thẩm tra) tổng mức đầu tư đấy chứ:
Mục 1.1.6 (trước chi phí rà phá bom mìn)
@admin: Vì mình post chưa đúng chỗ, bạn có thể chuyển nội dung này sang mục "Tính tổng mức đầu tư" giúp mình nhé. Theo dõi cho tập trung. Xin cảm ơn

T

td.bitexco

Guest
Lệ phí và chi phí!

Thực ra trong TMĐT vẫn có chi phí thẩm định (thẩm tra) tổng mức đầu tư đấy chứ:
Mục 1.1.6 (trước chi phí rà phá bom mìn)
@admin: Vì mình post chưa đúng chỗ, bạn có thể chuyển nội dung này sang mục "Tính tổng mức đầu tư" giúp mình nhé. Theo dõi cho tập trung. Xin cảm ơn

:DVấn đề này cũng đang được trao đổi rất sôi nổi trên diễn đàn, mình góp ý là hiện tại các văn bản pháp lý trong lĩnh vực XD quy định chỉ có "lệ phí thẩm đinh" và "chi phí thẩm tra" thôi. Bạn nên tìm hiểu thêm vì công tác thẩm định là của cơ quan có thẩm quyền (nhà nước); công tác thẩm tra thì CĐT có thể thuê một đơn vị tư vấn bất kỳ (đủ năng lực hành nghề tư vấn thẩm tra).:beat:

Last edited by a moderator:
3

3077

Guest
Theo em hiểu thì trong phần chi phí BQLDA có phần tổ chức thẩm định DADT rồi tổng dự toán,... thì mình đâu cần tính nữa phải không?

malsoni810

Website
www.giaxaydung.vn
Theo em hiểu thì trong phần chi phí BQLDA có phần tổ chức thẩm định DADT rồi tổng dự toán,... thì mình đâu cần tính nữa phải không?
Chắc bạn chưa đọc kỹ bài trả lời của các thành viên khác.
Cái mà bạn nói là chi phí thẩm tra dự toán, tổng dự toán, chi phí thẩm tra bản vẽ. Cái này chủ đầu tư có thể tự thực hiện hoặc thuê 1 đơn vị khác có chức năng để thực hiện.Chủ đầu tư sẽ trích nguồn kinh phí trong chi phí QLDA để chi trả cho công việc này.
Lệ phí thẩm định đầu tư chỉ có cơ quan nhà nước có thẩm quyền mới thực hiện được theo thông tư 109/2000/TT-BTC ngày 13 tháng 11 năm 2000 của Bộ Tài Chính ban hành. lệ phí này nằm ở mục Chi phí khác, nó hoàn toàn khác với chi phí thẩm tra dự toán, bản vẽ mà bạn đã nói.
Thân chào bạn

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Cho mình hỏi điều này nhé!
Nếu mình là chủ đầu tư 1 công trình, mình trực tiếp thẩm định thiết kế bản vẽ thi công dự toán cùa công trình đó. Vậy lệ phí thẩm định đó CĐT có được hưởng không?
Mong nhận được hồi âm của các bạn!

malsoni810

Website
www.giaxaydung.vn
Nếu mình là chủ đầu tư 1 công trình, mình trực tiếp thẩm định thiết kế bản vẽ thi công dự toán cùa công trình đó. Vậy lệ phí thẩm định đó CĐT có được hưởng không?

Lệ phí thẩm định đầu tư chỉ có cơ quan nhà nước có thẩm quyền mới thực hiện được theo thông tư 109/2000/TT-BTC ngày 13 tháng 11 năm 2000 của Bộ Tài Chính ban hành. Mà thực hiện thì phải được hưởng lệ phí này chứ.
Còn về thẩm tra thiết kế, dự toán nếu chủ đầu tư có điều kiện và năng lực thì được phép làm và hưởng chi phí theo đúng quy định, nêu ko thì thuê các tổ chức, cá nhân có đủ điều kiện, năng lực và kinh nghiệm thực hiện.

L

lestrong

Guest

Chủ đầu tư trực tiếp thẩm định thì được hưởng chi phí thẩm định theo quy định tại TT 109/TT-BTC ngày 13/11/2000.
Mình trích yếu nọi dung cho bạn nhé:
1. Cơ quan nhà nước có thẩm quyền được giao nhiệm vụ thẩm định đầu tư có nhiệm vụ tổ chức thu lệ phí thẩm định đầu tư theo quy định tại Thông tư này (dưới đây gọi là cơ quan thu lệ phí thẩm định đầu tư).

Cơ quan thu lệ phí thẩm định đầu tư có nhiệm vụ, quyền hạn và trách nhiệm theo quy định tại Ðiều 14 Nghị định số 04/1999/NÐ-CP ngày 30/1/1999 của Chính phủ về phí, lệ phí thuộc ngân sách nhà nước.

2. Ðịnh kỳ hàng tháng, cơ quan thu lệ phí thẩm định đầu tư thực hiện kê khai, nộp ngân sách nhà nước 25% số tiền lệ phí thẩm định đầu tư thực thu được trong kỳ theo chương, loại, khoản tương ứng, mục 045 mục lục ngân sách nhà nước quy định.

3. Cơ quan thu lệ phí thẩm định đầu tư được trích 75% (bảy mươi lăm phần trăm) trên số tiền lệ phí thẩm định đầu tư thực thu được trước khi nộp vào ngân sách nhà nước để chi phí cho việc thẩm định đầu tư....

Bạn tham khảo tt109 nhé!
http://www.dpi.hochiminhcity.gov.vn/data/news/2003/7/306/109-2000.htm

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Chủ đầu tư trực tiếp thẩm định thì được hưởng chi phí thẩm định theo quy định tại TT 109/TT-BTC ngày 13/11/2000.
Mình trích yếu nọi dung cho bạn nhé:
1. Cơ quan nhà nước có thẩm quyền được giao nhiệm vụ thẩm định đầu tư có nhiệm vụ tổ chức thu lệ phí thẩm định đầu tư theo quy định tại Thông tư này (dưới đây gọi là cơ quan thu lệ phí thẩm định đầu tư).

Cơ quan thu lệ phí thẩm định đầu tư có nhiệm vụ, quyền hạn và trách nhiệm theo quy định tại Ðiều 14 Nghị định số 04/1999/NÐ-CP ngày 30/1/1999 của Chính phủ về phí, lệ phí thuộc ngân sách nhà nước.

2. Ðịnh kỳ hàng tháng, cơ quan thu lệ phí thẩm định đầu tư thực hiện kê khai, nộp ngân sách nhà nước 25% số tiền lệ phí thẩm định đầu tư thực thu được trong kỳ theo chương, loại, khoản tương ứng, mục 045 mục lục ngân sách nhà nước quy định.

3. Cơ quan thu lệ phí thẩm định đầu tư được trích 75% (bảy mươi lăm phần trăm) trên số tiền lệ phí thẩm định đầu tư thực thu được trước khi nộp vào ngân sách nhà nước để chi phí cho việc thẩm định đầu tư....

Bạn tham khảo tt109 nhé!
http://www.dpi.hochiminhcity.gov.vn/data/news/2003/7/306/109-2000.htm

Cảm ơn bạn đã giải đáp thắc mắc. Nhưng bạn đã lại dùng sai từ ngữ (chỗ mình đánh dấu trong bài trích của bạn rồi:D).
Thanks once again!

V

vupt

Guest
Lệ phí thẩm định, chi phí thẩm tra!

Mấy anh em làm rối lên mà chi, vấn đề là như bác malsoni810 nói ấy, phân biệt rõ "chi phí thẩm tra", và "lệ phí thẩm định" thì rõ ràng ngay.
Mình góp thêm ý:
- Việc thẩm tra thiết kế BVTC-DT ngay cả khi chủ đầu tư trực tiếp làm thì cũng gọi là THẨM TRA (điều 10 NĐ 99). Dĩ nhiên chủ đầu tư làm thì được hưởng (theo chế độ).
- Lệ phí thẩm định ĐT thì rõ rồi: TT 109/TT-BTC.
*Bổ sung: lệ phí thẩm định kết quả lựa chọn nhà thầu (trước nay mình không thấy, dự toán cũng chẳng ai đưa vào); không biết sở KH&ĐT lấy trên mức mới nào mà tính rất cao (0.05% giá trúng thầu). (MÌnh mới lấy kết quả đấu thầu sáng nay từ sở KH&ĐT)
thân mến!

malsoni810

Website
www.giaxaydung.vn
*Bổ sung: lệ phí thẩm định kết quả lựa chọn nhà thầu (trước nay mình không thấy, dự toán cũng chẳng ai đưa vào); không biết sở KH&ĐT lấy trên mức mới nào mà tính rất cao (0.05% giá trúng thầu). (MÌnh mới lấy kết quả đấu thầu sáng nay từ sở KH&ĐT)
thân mến!

Hướng dẫn chế độ quản lý và sử dụng lệ phí thẩm định kết quả đấu thầu thực hiện theo thông tư Số: 17/2001/TT-BTC Ngày 21 Tháng 03 năm 2001 do Thứ trưởng Nguyễn Thị Kim Ngân ký.
Trong thông tư có nêu rõ :
1. Đối tượng thu:
a) Những gói thầu theo quy định phải thực hiện tổ chức đấu thầu thì phải được cơ quan, đơn vị có thẩm quyền thẩm định kết quả đấu thầu. Chủ đầu tư hoặc chủ dự án (bên mời thầu) có trách nhiệm nộp lệ phí cho cơ quan thẩm định kết quả đấu thầu.
b) Những trường hợp sau đây không phải nộp lệ phí thẩm đinh kết quả đấu thầu:
Những gói thầu do Thủ trưởng đơn vị trực tiếp thực hiện việc đầu tư, mua sắm phê duyệt kết quả đấu thầu trên cơ sở báo cáo thẩm định của bộ phận giúp việc có liên quan trong đơn vị;
Những gói thầu do Hội đồng quản trị Tổng công ty (do Thủ tướng Chính phủ thành lập) phê duyệt trên cơ sở báo cáo thẩm định của bộ phận giúp việc thuộc Tổng công ty.
2. Mức thu:
Lệ phí thẩm định kết quả đấu thầu được tính trong chi phí chung của dự án đầu tư hoặc tính vào giá trị hàng hóa mua sắm và bằng 0,01% (một phần vạn) giá trị gói thầu, nhưng tối đa không quá 30 (ba mươi) triệu đồng.
Việc nộp lệ phí thẩm định kết quả đấu thầu được thực hiện đồng thời với việc nộp hồ sơ trình duyệt kết quả đấu thầu.

Ko biết có thông tư nào mới hơn quy định về việc này ko ?

L

lestrong

Guest
thân mến!
==> Tại Mục 2, Điều 6, Nghị định 111/2006/NĐ-CP ngày 29/9/2006 quy định:
Chi phí thẩm định kết quả lựa chọn nhà thầu kể cả trường hợp ko lựa được nhà thầu được tính = 0,01%giá gói thầu, tối thiểu là 500.000 đ và tối đa là 30.000.000 đ.
Bạn tham khảo Luật và Nghị định hướng dẫn đấu thầu nhé!

C

Cairong

Guest
Xin hỏi với các công trình đầu tư từ vốn không phải của NN ( vốn tự có, vốn DN tư nhân .... ) thì CĐT có thể tự thẩm định dự toán TK hoặc TDT được không ?

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Xin hỏi với các công trình đầu tư từ vốn không phải của NN ( vốn tự có, vốn DN tư nhân .... ) thì CĐT có thể tự thẩm định dự toán TK hoặc TDT được không ?

Chào cairong?
Mình thấy bạn đã đưa bài thảo luận ở đây rồi mà. Tình huống bạn đưa ở đây cũng khá giống. Bạn tham khảo những bài thảo luận của mình và minhtuong đó?

L

lethihuedl

Guest
Phí thẩm định kết quả đấu thầu

Lệ phí thẩm định kết quả lựa chọn nhà thầu (trước nay mình không thấy, dự toán cũng chẳng ai đưa vào); không biết Sở KH&ĐT lấy trên mức mới nào mà tính rất cao (0.05% giá trúng thầu). (mình mới lấy kết quả đấu thầu sáng nay từ Sở KH&ĐT)thân mến!
- Mức thu: Phí thẩm định kết quả đấu thầu được tính trong chi phí khác của dự án đầu tư hoặc tính vào giá trị hàng hoá mua sắm với mức thu được xác định theo nguyên tắc sau: không quá 0,05%/giá trị một gói thầu và số tiền phí thu được không quá 30 (ba mươi) triệu đồng một gói thầu.
(Thông tư của Bộ Tài chính số 97/2006/TT-BTC ngày 16/10/2006 'hướng dẫn về phí và lệ phí thuộc thẩm quyền quyết định của Hội đồng nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương")
Căn cứ Thông tư trên UBND địa phương bạn thế nào cũng có quyết định về mức thu, nộp, tỷ lệ điều tiết và chế độ quản lý sử dụng phí thẩm định kết quả đấu thầu. Mà Bạn chưa tìm hiểu đó thôi.
Khi lập dự toán không đưa vào tính là... tính thiếu.

ms.phuong

Thành viên rất triển vọng
Lệ phí thẩm định tổng mức đầu tư

Tôi là một thành viên mới tham gia diễn đàn. Hiện nay tôi đang rất băn khoăn khi nghiên cứu Nghị định số 99/2007/ND - CP ngày 13/6/2007. Tại điều 6 khoản 2 của nghị định có nêu " Người quyết định đầu tư quyết định việc tổ chức thẩm định Tổng mức đầu tư hoặc thuê các tổ chức cá nhân có đủ điều kiện năng lực, kinh nghiệm để thẩm tra". Vậy mọi người cho tôi hỏi. Lệ phí để thẩm định hoặc chi phí để phẩm tra lấy theo quy định nào? Trong thông tư số 109/200/TT-BTC ngày 13/11/200 chỉ nêu lên các khoản lệ phí: Thẩm định dự án, thẩm định thiết kế kỹ thuật, thẩm định tổng dự toán và công văn số 5361/BTC-CST ngày 24 tháng 4 năm 2006 có nêu lên cách tính lệ phí thẩm định thiết kế cơ sở, nhưng tôi chưa tìm được công văn nào hướng dẫn cách tính lệ phí thẩm định tổng mức đầu tư (ngày trước tôi thường không tính đến mục này vẫn thấy được phê duyệt). Ai biết xin góp ý. Cảm ơn!

T

tatylic

Guest
Chi phí kiểm toán, thẩm tra phê duyệt quyết toán lấy theo TT 33/2007/TT-BTC.

Các loại phí, lệ phí lấy theo TT 97/2006/TT-BTC.

Chi phí bảo hiểm công trình lấy theo QĐ 33/2004/QĐ-BTC.

Chi phí rà phá bom mìn lấy theo TT 146/2007/TT-BQP.

5 khoản chi phí tư vấn đầu tư xây dựng (CP Lập DA ĐT, CP TKXD, CP Thẩm tra thiết kế -dự toán, CP lựa chọn nhà thầu, CP Giám sát thi công XD-lắp đặt thiết bị ) lấy theo Công văn 1751/2007/BXD-VP.

Một số khoản chi phí, phí, lệ phí còn lại xin AE bổ sung ! :)

T

tatylic

Guest
TT 33/2007/TT-BTC được sửa đổi theo QĐ 2173/2007/QĐ-BTC. Dòng 3, cột 7, từ 0,03 thành 0,06% ( tỷ lệ theo Tổng mức đầu tư ).

Như AE trong diễn đàn đã trao đổi, lệ phí thẩm định tổng mức đầu tư và Chi phí thẩm tra tổng mức đầu tư tính theo cùng một căn cứ là TT 109/2000/TT-BTC. :)confused:)

ms.phuong

Thành viên rất triển vọng
Chi phí kiểm toán, thẩm tra phê duyệt quyết toán lấy theo TT 33/2007/TT-BTC.

Các loại phí, lệ phí lấy theo TT 97/2006/TT-BTC.

Chi phí bảo hiểm công trình lấy theo QĐ 33/2004/QĐ-BTC.

Chi phí rà phá bom mìn lấy theo TT 146/2007/TT-BQP.

5 khoản chi phí tư vấn đầu tư xây dựng (CP Lập DA ĐT, CP TKXD, CP Thẩm tra thiết kế -dự toán, CP lựa chọn nhà thầu, CP Giám sát thi công XD-lắp đặt thiết bị ) lấy theo Công văn 1751/2007/BXD-VP.

Một số khoản chi phí, phí, lệ phí còn lại xin AE bổ sung ! :)

Mấy cái đó em biết rồi. Cảm ơn bác. Nhưng cái em muốn hỏi là xác định lệ phí thẩm định tổng mức đầu tư giai đoạn lập dự án đầu tư như thế nào.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới