Thẩm định thiết kế cơ sở

• Khởi xướng anloan
  • Ngày gửi
A

anloan

Guest
Chào cả nhà,
Công trình của mình ở Hà Nội, 27 tầng nổi, 3 tầng hầm, tổng mức đầu tư 700tỷ, cả nhà cho mình hỏi là mình phải trình lên sở hay bộ để thẩm thiết kế cơ sở, ( dựa vào căn cứ pháp lý nào) vì mình làm việc với bộ và sở, cả hai chỗ đêuf bào họ làm, không biết thế nào, ai đó phân tích cho mình với.
Thanks

cao van ha

Thành viên rất năng động
bạn có thể nói rõ công trình của bạn thuộc loịa nào không?
Theo ND16,ND112 về quản lí dự án đầu tư xây dựng công trình thì.
Thẩm quyền thẩm định DA nhóm A sẽ do Bộ thẩm định.
DA nhóm B do Sở thẩm định
Công trình của bạn là xây dựng dân dụng có tổng mức đầu tư là 700 tỉ nếu không phải là xây dựng khu nhà ở thì sẽ là DA nhóm A và do Bộ thẩm định
Công trình XDDD có tông mức đầu tư là 700 tỉ nhưng là XD khu nhà ở thì là DA nhóm B và do Sở thẩm định.
Chúc bạn sớm tìm đến đúng nơi cần đến!

A

anloan

Guest
Tkcs

Cảm ơn bạn nhé,
Công trình của mình là công trình hỗn hợp văn phòng, thương mại và nhà ở, chỉ có mọt tòa nhà.
Mình cho là nhóm B và do Sở thẩm, nhưng có ý kiến khác cho nên hỏi diễn đàn cho chắc.
Công trình của mình là do Sở bạn nhỉ!

cao van ha

Thành viên rất năng động
cái phân loại, phân cấp công trình bạn xem cái phụ lục số 1 của ND209 ấy: mình thấy cái của bạn là nhà chung cư thuộc loại công trình nhà ở và sẽ do Sở thẩm định thiết kế cơ sở

T

tanquang

Guest
cái phân loại, phân cấp công trình bạn xem cái phụ lục số 1 của ND209 ấy: mình thấy cái của bạn là nhà chung cư thuộc loại công trình nhà ở và sẽ do Sở thẩm định thiết kế cơ sở

cho mình hỏi như vậy thì theo văn bản hướng dẫn nào đấy bạn. Mình cũng có 1 dự án tuwong tư nhu vây nhưng không biết ai sẽ thẩm định nữa.

ngonhophonho

Thành viên mới
Chào các bạn !

Tôi là thành viên mới của diễn đàn, xin gửi tới các bạn lời chào ra mắt.

Liên quan tới chủ đề này, tôi mốn hỏi: Công trình của chúng tôi có mức đầu tư khoảng 40 tỷ, Hồ sơ thiết kế đã xong và đã có đầy đủ các văn bản thoả thuận của Sở QHKT, cấp điện, cấp-thoát nước, PCCC. Nhưng có ý kiến cho rằng phải xin thẩm định dự án đầu tư xây dựng thì mới đủ hồ sơ xin cấp phép. Vậy: Công trình được xây dựng bằng vốn của doanh nghiệp (doanh nghiệp ngoài quốc doanh_tư nhân) thì có cần phải xin thẩm định dự án đầu tư xây dựng công trình không nhỉ, và các thủ tục phải làm ntn ? Các bạn chỉ dẫn giúp tôi với.

Cảm ơn các bạn nhiều !:confused::confused::confused:

3davc_mas

Thành viên rất triển vọng
cần hiểu rõ theo nghị định 12/2009/NĐ-CP thì các dự án không sử dụng vốn ngân sách chỉ cần tham gia ý kiến của cơ quan có thẩm quyền tùy theo cấp phân loại dự án ĐTXD (thường là Bộ hoặc Sở, còn trước đó thì là thẩm định), và chủ đầu tư tự chịu trách nhiệm tổ chức thẩm định đồng thời nếu đủ năng lực còn ko thì phải thuê đơn vị độc lập.
+ của pác nào hỏi dự án hỗn hợp có cả nhà ở khoảng 700 tỷ là áp theo dự án nhóm B mục II.1 của phụ lục I NĐ12 nhé
+ có 1 pác nói là điều kiện đủ để nộp hồ sơ XPXD sau khi có kết quả thẩm định DA ĐTXD. Xin thưa với pác là chưa đâu, còn tùy vào quyết định giao đất của các pác thể hiện những gì, tối thiểu là phải thực hiện xong các nghĩa vụ về tài chính (vd: tiền sử dụng đất, tiền thuê đất...) của dự án đối với nhà nước nữa nhé.

ngonhophonho

Thành viên mới
Thanks

Dự án của chúng tôi nằm trên đất đã có Sổ đỏ, nhưng cũng chân thành cảm ơn bác đã hướng dẫn.=D>=D>=D>

3davc_mas

Thành viên rất triển vọng
Chào các bạn !

Tôi là thành viên mới của diễn đàn, xin gửi tới các bạn lời chào ra mắt.

Liên quan tới chủ đề này, tôi mốn hỏi: Công trình của chúng tôi có mức đầu tư khoảng 40 tỷ, Hồ sơ thiết kế đã xong và đã có đầy đủ các văn bản thoả thuận của Sở QHKT, cấp điện, cấp-thoát nước, PCCC. Nhưng có ý kiến cho rằng phải xin thẩm định dự án đầu tư xây dựng thì mới đủ hồ sơ xin cấp phép. Vậy: Công trình được xây dựng bằng vốn của doanh nghiệp (doanh nghiệp ngoài quốc doanh_tư nhân) thì có cần phải xin thẩm định dự án đầu tư xây dựng công trình không nhỉ, và các thủ tục phải làm ntn ? Các bạn chỉ dẫn giúp tôi với.

Cảm ơn các bạn nhiều !:confused::confused::confused:
Theo quy định 04 mới thay thế cho 79 của Sở Xây dựng về hồ sơ XPXD trên địa bàn thành phố Hà Nội thì đúng là phải có kết quả thẩm định dự án ĐTXDCT pác ạ. Đúng ra là ND12 cho phép CĐT ko sử dụng vốn ngận sách tự quyết định và chịu trách nhiệm về việc làm của mình (nhà nước không can thiệp sâu để giảm áp lực về đội ngũ cán bộ viên chức) nhưng phải được tổ chức có đủ năng lực thẩm định (tóm lại là chủ yếu ông này thẩm định dự án ĐTXDCT lập có đảm bảo các tiêu chuẩn, quy phạm của nhà nước hay ko...thủ tục là chính ấy mà)
Nhưng mờ vừa roài đã có 04, đi XPXD thì SXDHN cũng có yêu cầu kết quả thẩm định DA ĐTXDCT ... lúc đó cần gấp quá chả xoay đâu ra đc kết quả thẩm định nên em đút ít tài liệu nên cũng lơ êm => tóm lại cái lài chắc cũng ko quan trọng lắm.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới