Tham khảo ý kiến về chọn đề tài tốt nghiệp của SV Khoa KTXD

• Khởi xướng phamtuanxd
  • Ngày gửi
P

phamtuanxd

Guest
Thưa các anh,chị!
Song song với việc đi thực tập và viết báo cáo thực tập, em cũng đang cân nhắc suy nghĩ để lựa chọn đề tài làm tốt nghiệp sắp tới!
Theo em được biết thì Sinh viên Khoa KTXD mình thường có 3 lĩnh vực để lựa chọn đề tài tốt nghiệp.
1.Đề tài về biện pháp tổ chức thi công
2.Đề tài về Lập dự án đầu tư xây dựng.
3.Đề tài về Lập hồ sơ dự thầu xây lắp;
Trong mỗi lĩnh vực này thì mỗi SV lại lựa chọn cho mình những công trình khác nhau nhưng em thấy chủ yếu là các công trình nhà cao tầng ( chung cư, biệt thự, cao ốc VP) hay khu công nghiệp! Hiện nay thì hội em chưa được giao đề tài và cũng chưa biết thầy nào sẽ hướng dẫn! Em đang có vài suy nghĩ muốn hỏi ý kiến các anh, chị
1. Việc lựa chọn đề tài ( thuộc lĩnh vực nào) có liên quan đến chất lượng ,điểm Đồ án không?Theo các anh , chị thì chọn đề tài nào là hay hơn? ( đấy là theo kinh nghiệm và nhận xét của các anh, chị ý ah).
2. Có nên tìm một công trình mang tính khác biệt với truyền thống thông dụng ở trên để làm đề tài tốt nghiệp không? ( bản thân em đang có ý muốn "khác người" nhưng lại sợ...)
3. Em đang thiên về đề tài Lập dự án đầu tư XD nhưng muốn tìm cho mình một dự án phong phú một chút( có thể là nguồn vốn có liên quan đến vốn ODA chẳng hạn, ...). Anh, chị nào có biết thì mách nước cho em là có thể tìm thông tin về các dự án như vậy ở đâu với nhé!

Wey, em còn nhiều điều muốn học hỏi kinh nghiệm quá! Thôi,cứ tàm tạm thế đã!
Rất mong nhận được sự chia sẻ của các bác!

H

hoangtuandts

Guest
1. Lựa chọn đề tài gần như không liên quan mấy đến chất lượng, điểm đồ án. (theo mình thì lấy cái lập dự án đầu tư hơn, hoặc làm cái biện pháp thi công và xem thêm về dự án đầu tư của các bạn khác.Làm cái nào thì chắc lấy 1 cái, nhưng thỉnh thoảng xem các bạn làm về các vấn đề khác, ít ra cũng biết được sơ bộ)
2. Nếu muốn làm 1 vấn đề khác biệt với truyền thống vì mục đích thích chơi nổi thì thôi, còn nếu vì bạn có 1 ý tưởng về đề tài thì cứ thử đề xuất với thấy hướng dẫn xem. Ví dụ bạn có thể làm đề tài về phương pháp quản lý dự án trong xây dựng chẳng hạn...hoặc bạn nghĩ ra vấn đề gì hay thì cứ mạnh dạn đề xuất, các đề tài lạ thường đạt điểm cao tuy nhiên phải làm rất vất vả đấy.
3. Các dự án thì bạn có thể lên các công ty lớn lớn 1 chút, xin bộ hồ sơ đã hoàn thành của họ về nghiên cứu rồi về làm đồ án luôn

P

phamtuanxd

Guest
Cám ơn anh hoangtuandts đã chia sẻ những kinh nghiệm bổ ích!Các bạn SV Kinh tế XD tham gia diễn đàn ngày càng đông đảo!Mời các bạn vào đây cùng thảo luận, trao đổi nhé!
Kính mong các pro có những ý kiến khác đóng góp cho chúng em về vấn đề này^^

DutoanGXD

SmartSoftware
1. Việc lựa chọn đề tài ( thuộc lĩnh vực nào) có liên quan đến chất lượng ,điểm Đồ án không?Theo các anh , chị thì chọn đề tài nào là hay hơn?( đấy là theo kinh nghiệm và nhận xét của các anh, chị ý ah).
2. Có nên tìm một công trình mang tính khác biệt với truyền thống thông dụng ở trên để làm đề tài tốt nghiệp không? ( bản thân em đang có ý muốn "khác người" nhưng lại sợ...)
3. Em đang thiên về đề tài Lập dự án đầu tư XD nhưng muốn tìm cho mình một dự án phong phú một chút( có thể là nguồn vốn có liên quan đến vốn ODA chẳng hạn, ...).

Bổ sung thêm là các đề tài truyền thống còn bao gồm một số đề tài chuyên về quản lý doanh nghiệp nữa, như Hạch toán kế toán, Phân tích hoạt động Kinh tế ...

Để lựa chọn đề tài, em nên cân nhắc định hướng công việc tương lai của mình.
1. Nếu em định mở một doanh nghiệp xây dựng của riêng em, hoặc kế thừa từ ai đó, em có thể chọn đề tài truyền thống loại 1, hoặc 2, hoặc 3 (theo danh sách của em) tùy theo doanh nghiệp của em định làm mảng nào.
2. Nếu em định đi làm cho một doanh nghiệp xây dựng hoặc bộ phận liên quan đến xây dựng cơ bản của một doanh nghiệp khác, cũng phải xem em định làm ở bộ phận nào trong doanh nghiệp đó để lựa chọn đề tài thích hợp.
3. Nếu em định hướng giảng dạy hoặc nghiên cứu (định đi theo thầy Tiến hoặc anh Thế Anh), em có thể chọn một đề tài mang tính hàn lâm (từ dùng của TS TuLe) hơn. Lúc này thì đề tài không truyền thống có thể nên được ưu tiên.

Thực ra việc làm mới một đề tài để có thêm giá trị gia tăng (hy vọng là đồng nghĩa với việc thêm điểm :D) cũng tương đối dễ. Không nhất thiết phải chọn một đề tài lạ, sẽ giống như con dao hai lưỡi. Nếu em định chọn một đề tài truyền thống, ngoài việc hoàn thành các nội dung theo yêu cầu, em có thể thêm vào một vài phần cải tiến hoặc khác biệt. Mình không rõ đề tài lập dự án đầu tư với nguồn vốn ODA đã có ai làm chưa, nên không có ý kiến gì về cái đó được. Có điều em phải làm thế nào để người chấm đồ án (kể cả hội đồng hỏi đồ án) thấy rõ sự khác biệt của phần em định làm thêm (hoặc làm khác), như thế mới có ý nghĩa. Còn nếu chỉ nói mỗi ODA thì từ đó quá quen thuộc, chả nói lên đóng góp của em đâu.

P

phamconghanh

Guest
Việc chọn đề tài để làm đồ án tốt nghiệp không phải là yếu tố quan trọng để đạt điểm cao. Theo tôi thì làm đề tài nào cũng tốt, quan trọng là mình thực hiện đề tài đó như thế nào. Đề tài tốt nghiệp KSKTXD cũng đa dạng phong phú. Trong những đề tài ban nêu đều có những điểm chung và riêng. Ngoài ra còn rất nhiều đề tài để làm tốt nghiệp ví dụ như " Dự báo kế hoạch tiêu thụ của một loại vật liệu, hoặc nhiều laọi vật liệu trong xây dựng" đấy cũng là một đề tài mới. Các đề tài làm tốt nghiệp chỉ là sự tổng hợp của các môn học trong quá trình 4-5 năm đào tạo thôi. Nhưng dù sao thì mỗi đề tài cũng có cái riêng. Lập dự án đầu tư là một đề tài hay, tổng hợp hợp được hệ thống kiến thức. Nói chung thì quy trình của một dự án nào cũng tương tự thôi. Bạn có thể tìm đề tài và thực hiện để có những ứng dụng gần nhất. Chúc bạn thực hiện tốt Đồ án tốt nghiệp theo đề tại mình lựa chọn.

dapcv1979

Thành viên mới
co anh nao co fail DA TN to chuc thi cong cua khoa KTXD kg giup em voi ̣̣co gi gui cho em voi vandapkt44@gmail.com cam on moi nguoi nhiu nhe

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới