Thẩm tra, thẩm định dự toán, quyết toán

canhxd

Thành viên mới
Các bác cho em hỏi về những công việc trong thẩm định dự toán, quyết toán xdct. Theo em được biết trong nghị định 99 có quy định:
- Sự phù hợp khối lượng trong dự toán và khối lượng thiết kế
- Sự phù hợp trong việc áp dụng đơn giá...
- Xác định dự toán
Nhưng em thấy đọc vậy dễ hiểu nhưng khi làm thì nhiều vấn đề quá. Nhất là với loại công trình em đang làm, các công việc toàn là Tạm tính đau hết đầu. Em mong các Bác chỉ giáo! Thanks!!!:(

hongngan99

Thành viên sắp lên hạng rất quan trọng
Các bác cho em hỏi về những công việc trong thẩm định dự toán, quyết toán xdct. Theo em được biết trong nghị định 99 có quy định:
- Sự phù hợp khối lượng trong dự toán và khối lượng thiết kế
- Sự phù hợp trong việc áp dụng đơn giá...
- Xác định dự toán
Nhưng em thấy đọc vậy dễ hiểu nhưng khi làm thì nhiều vấn đề quá. Nhất là với loại công trình em đang làm, các công việc toàn là Tạm tính đau hết đầu. Em mong các Bác chỉ giáo! Thanks!!!:(
Vậy công trình của bạn thuộc loại nào, cấp mấy, những công việc nào làm bạn không hiểu. Bạn phải nêu ra mọi người mới có thể giúp bạn được. Hiện tại định mức do Bộ xây dựng công bố còn thiếu một số công việc và cũng không thể chi tiết được vì vậy nhiều công tác phải tạm tính hoặc vận dụng các công tác tương tự hoặc dựa vào kinh nghiệm thực tế thi công, cũng có khi dựa vào định mức do nhà sản xuất để tính toán. Vì vậy bạn vướng công tác nào bạn phải nêu cụ thể thì mọi người mới giúp được :-w.

canhxd

Thành viên mới
Cảm ơn bạn. Công trình của minh là sửa chữa văn phòng chi nhánh của TCT Viettel, ở Yên Bái. Minh làm về thẩm định dự toán. Nhưng Yên Bái lại không có ĐG sửa chữa. Đa số các công tác đều là tạm tính. Ngoài ra các địa phương này viết báo cáo KTKT thì cực sơ sài, thống kê khối lượng các công tác trong bản vẽ không khớp với dự toán hoặc thiếu ( Trong dự toán có khối lượng nhưng trong bv không thống kê hoặc không vẽ luôn). Mình rất băn khoăn, nếu chấp nhận số liệu đó thì không có cơ sở. VD: Công tác làm biển Hiflex Tổng Công ty chẳng hạn. Rất khó xác định chi phí vật liệu, nc, m cho 1 m2 vì thực tế tìm giá ở địa bàn các tỉnh đó rất khó, thông báo giá thì cũgn không. Chuối! Nhờ các cao thủ tư vấn giùm! Thanks!!!

hongngan99

Thành viên sắp lên hạng rất quan trọng
Cảm ơn bạn. Công trình của minh là sửa chữa văn phòng chi nhánh của TCT Viettel, ở Yên Bái. Minh làm về thẩm định dự toán. Nhưng Yên Bái lại không có ĐG sửa chữa. Đa số các công tác đều là tạm tính. Ngoài ra các địa phương này viết báo cáo KTKT thì cực sơ sài, thống kê khối lượng các công tác trong bản vẽ không khớp với dự toán hoặc thiếu ( Trong dự toán có khối lượng nhưng trong bv không thống kê hoặc không vẽ luôn). Mình rất băn khoăn, nếu chấp nhận số liệu đó thì không có cơ sở. VD: Công tác làm biển Hiflex Tổng Công ty chẳng hạn. Rất khó xác định chi phí vật liệu, nc, m cho 1 m2 vì thực tế tìm giá ở địa bàn các tỉnh đó rất khó, thông báo giá thì cũgn không. Chuối! Nhờ các cao thủ tư vấn giùm! Thanks!!!
Thẩm tra dự toán tra dự toán theo điều 10 của nghị định 99/2007/NĐ-CP của chính phủ.
Về dơn giá sửa chữa, nếu tỉnh chưa xây dựng thì thì bạn có thể dựa vào định mức sửa chữa do bộ xây dựng công bố để kiểm tra (công bố 1778/BXD-Vp bngày 16/8/2007) và giá vật liệu thì căn cứ vào công bố giá của địa phương để kiểm tra đơn giá của dự toán thiết kế.
Về khối lượng: với những khói lượng không có trong bản vẽ thì đương nhiên bạn phải loại bỏ. Những khối lượng không đầy đủ thông số kỹ thuật để kiểm tra thì chấp nhận khối lượng hoặc yêu cầu đơn vịn thiết kế phải làm rõ.
Với những công việc không có định mức, thiết kế cũng không chi tiết thì yêu cầu thiết kế phải đưa ra phương án tính toán, mình kiểm tra nếu hợp lý thì chấp nhận không hợp lý thì chính lại cho phù hợp. Trường hợp TK không đưa ra bảng tính đơn giá chi tiết thì chấp nhận giá của trong dự toán TK đưa ra và gi rõ vì không có chi tiết và thông số KT nên không kiểm tra được (phải gi rõ ở trong báo cáo thẩm tra, sau này thiết kế phải chịu trách nhiệm).
Theo mình bạn cứ đúng qui định để làm. Chúc bạn thành công.

ldt2007

Thành viên năng động
Website
myTKN.blogspot.com
- Chi phí thẩm tra ít mà trách nhiệm lại lớn. Đơn giá XDCB cũng chỉ có công tác cơ bản thôi, công trình nào cũng phải tạm tính. Đồng ý với hongngan99 Trường hợp TK không đưa ra bảng tính đơn giá chi tiết thì chấp nhận giá của trong dự toán TK đưa ra và ghi rõ vì không có chi tiết và thông số KT nên không kiểm tra được (phải gi rõ ở trong báo cáo thẩm tra, sau này thiết kế phải chịu trách nhiệm). Đồng thời yêu cầu thiết kế bổ sung mới cho chuyển sang bước tiếp theo.
- Trường hợp của bạn theo tôi nên thẩm tra theo đơn giá XD chi tiết (TT05/2007/TT-BXD) tức gần như dự toán dự thầu - tính dự thầu bằng chi phí trực tiếp rồi thêm phần đuôi của dự toán.

N

Nguyen Van HoangA1

Guest
Các bạn ơi chỉ giúp mình với.
mình đang làm quyết toán bên sở Tài chính về quyết toán quy hoạch chi tiết khu công nghiệp. trong dự toán chi phí lập quy hoạch, theo thông tư số 03/2008/TT-BXD thì điều chỉnh dự toán lập quy hoạch với hệ số 1,25 tuy nhiên các anh bên sở Tài chính lại không cho mình nhân hệ số ấy vì các đồng chí ấy bảo quy hoạch khu công nghiệp là không phải quy hoạch đô thị nên không được nhân hệ số ấy. mình đã đưa cả thông tư 15 của Bộ xây dựng về hướng dẫn lập và thẩm định đồ án quy hoạch để giải thích với họ mà lập trường họ vẫn ko thay đổi.
Rất mong các bạn góp ý quy hoạch chi tiết tỷ lệ 1/500 khu công nghiệp nhỏ lúc lập dự toán có được điều chỉnh dự toán theo thông tư 03/2008/TT-BXD với hệ số 1,25 không? chỉ giúp tôi với nhé.