Thành phần hồ sơ cấp phép xây dựng của thành phố có phải do tỉnh tự đặt ra so với Quy định của Bộ k

597335

Thành viên quan trọng (VIP)
Website
giaxaydung.vn
Thành phần hồ sơ cấp phép xây dựng của thành phố tự đặt ra có sai so với Quy định của Bộ không

Em đã nghiên cứu nghị định 12/2009/NĐ-CP; thông tư 03/2009/TT-BXD về cấp phép xây dựng nhà ở của dân ở khu đô thị, khi em đi xin cấp phép cán bộ nhận thủ tục đòi hỏi em cả bản vẽ đầy đủ kết cấu khung, sàn, cầu thang như vậy có đúng không? Quy định của thành phố đặt ra thêm so với văn bản quy phạm là đúng hay sai (ở những phần in chữ đỏ) có đúng không? Mong mọi người góp ý:
Bản vẽ thiết kế thể hiện vị trí mặt bằng, mặt cắt, mặt đứng điển hình; mặt bằng móng của công trình; sơ đồ vị trí hoặc tuyến công trình; sơ đồ hệ thống và điểm đấu nối kỹ thuật cấp điện, cấp nước, thoát nước (với công trình cải tạo, sửa chữa phải có ảnh chụp hiện trạng). Đối với các công trình có tổng dịên tích sàn lớn hơn 250m2 hoặc chỉều cao lớn hơn 3 tầng hoặc nằm trong các khu di sản văn hoá, di tích lịch sử văn hoá thì hồ sơ thiết kế phái do tổ chức, cá nhân có đủ năng lực hoạt động thiết kế xây dựng lập và được tổ chức, cá nhân có đủ năng lực hoạt động thiết kế xây dựng thẩm tra

Last edited by a moderator:

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Em đã nghiên cứu nghị định 12/2009/NĐ-CP; thông tư 03/2009/TT-BXD về cấp phép xây dựng nhà ở của dân ở khu đô thị, khi em đi xin cấp phép cán bộ nhận thủ tục đòi hỏi em cả bản vẽ đầy đủ kết cấu khung, sàn, cầu thang như vậy có đúng không? Quy định của thành phố đặt ra thêm so với văn bản quy phạm là đúng hay sai (ở những phần in chữ đỏ) có đúng không? Mong mọi người góp ý:
Bản vẽ thiết kế thể hiện vị trí mặt bằng, mặt cắt, mặt đứng điển hình; mặt bằng móng của công trình; sơ đồ vị trí hoặc tuyến công trình; sơ đồ hệ thống và điểm đấu nối kỹ thuật cấp điện, cấp nước, thoát nước (với công trình cải tạo, sửa chữa phải có ảnh chụp hiện trạng). Đối với các công trình có tổng dịên tích sàn lớn hơn 250m2 hoặc chỉều cao lớn hơn 3 tầng hoặc nằm trong các khu di sản văn hoá, di tích lịch sử văn hoá thì hồ sơ thiết kế phái do tổ chức, cá nhân có đủ năng lực hoạt động thiết kế xây dựng lập và được tổ chức, cá nhân có đủ năng lực hoạt động thiết kế xây dựng thẩm tra
bản vẽ thiết kế đi xin phép phải là thiết kế bản vẽ thi công. Vậy theo bạn trong TKBVTC có kết cấu khung sàn, cầu thang hay không?

597335

Thành viên quan trọng (VIP)
Website
giaxaydung.vn
bản vẽ thiết kế đi xin phép phải là thiết kế bản vẽ thi công. Vậy theo bạn trong TKBVTC có kết cấu khung sàn, cầu thang hay không?
Tức là theo ý em khi xin giấy phép xây dựng nhà dân các văn bản không quy định phải có bản vẽ kết cấu. Theo Điều 20 tại 112/2009/NĐ-CP

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
bản vẽ nhà dân vẫn phải có bản vẽ kết cấu

bản vẽ nhà dân vẫn phải có bản vẽ kết cấu, chỉ các bản thống kê thép và một số bản chi tiết mới được bỏ qua

akay_arch

Thành viên mới
Xin hỏi bác nào có kinh nghiệm là bản vẽ xin cấp phép XD có đúng như dòng màu đỏ trên không vậy? Em cũng đang tìm hiểu vấn đề này mà đọc trong NĐ thì chỉ thấy là bản vẽ TKSB. Vậy là như thế nào ạ? Bác nào biết chỉ giúp với, công trình em đng định xin là chung cư 35 tầng ạ.

3davc_mas

Thành viên rất triển vọng
Xin hỏi bác nào có kinh nghiệm là bản vẽ xin cấp phép XD có đúng như dòng màu đỏ trên không vậy? Em cũng đang tìm hiểu vấn đề này mà đọc trong NĐ thì chỉ thấy là bản vẽ TKSB. Vậy là như thế nào ạ? Bác nào biết chỉ giúp với, công trình em đng định xin là chung cư 35 tầng ạ.
Bản vẽ Kết cấu trong hồ sơ XPXD về bản chất là để thể hiện các bộ phận công trình không lấn sang các phần đất khác, vì vậy với công trình bình thường thì chỉ cần bản vẽ mặt bằng, mặt cắt móng...còn với những công trình có tầng hầm hay phần ngầm thì phải thể thiện các bản vẽ liên quan đến cọc, đài móng, hay tường vây.
Thế thôi ạ, chắc chắn ko phải đến mức là hồ sơ TKBVTC đâu. Chắc pác trên hiểu nhầm là theo luật là phải phê duyệt xong các bước chuẩn bị đầu tư (trong đó có TKBVTC) rồi mới đi XPXD - đó là trình tự trên lý thuyết, thực tế ko như vậy.

akay_arch

Thành viên mới
Bản vẽ Kết cấu trong hồ sơ XPXD về bản chất là để thể hiện các bộ phận công trình không lấn sang các phần đất khác, vì vậy với công trình bình thường thì chỉ cần bản vẽ mặt bằng, mặt cắt móng...còn với những công trình có tầng hầm hay phần ngầm thì phải thể thiện các bản vẽ liên quan đến cọc, đài móng, hay tường vây.
Thế thôi ạ, chắc chắn ko phải đến mức là hồ sơ TKBVTC đâu. Chắc pác trên hiểu nhầm là theo luật là phải phê duyệt xong các bước chuẩn bị đầu tư (trong đó có TKBVTC) rồi mới đi XPXD - đó là trình tự trên lý thuyết, thực tế ko như vậy.
Cám ơn pác đã trả lời. Em cũng đi hỏi nhiều người. Cũng có người bảo là chỉ cần đến hồ sơ thiết kế kỹ hơn TKSB, em hỏi kỹ là như thế nào? thì đc trả lời: "gần như là hồ sơ TKKT". Có người bảo phải là BVTC. Còn trong cái QĐ 04/2010QĐ-UBND thì bảo là "02 bộ hồ sơ thiết kế xây dựng công trình" đã chỉnh sửa theo ý kiến của sở XD về hồ sơ TKSB >>> em nghĩ cái này là chơi chữ quá. Hồ sơ thiết kế giai đoạn nào thì nói toạc mie nó ra chứ nhỉ.
Chiều nay lại gặp ông sếp cũ là đệ cứng bác Hải sở QHKT chuyên món dự án này hỏi lần nữa thì đc trả lời phải là HS BVTC đã được thẩm định hẳn hoi. Chẳng biết có phải là bác này cẩn thận quá không? Chỗ em bây giờ thì đang muốn tìm hiểu cụ thể xem hồ sơ chỉ cần đến bước nào để tiết kiệm time (vấn đề nhạy cảm của kêu gọi vốn đầu tư với mấy bác nước ngoài, bọn này thì chỉ thích nhìn thấy GPXD thì mới thích góp tiền xây:((). Vậy kính mong bác có thể trả lời em xem hồ sơ như thế nào là đủ ạ? KT, KC, Điện, Nước... ( phần bản vẽ thôi ạ) còn các căn cứ pháp lý thì em cũng nắm đc rồi ạ. Nói thật em đi vẽ thuê cũng đc 6 năm từ lập dự án cho đến bổ KTTC đủ cả nhưng trước giờ chỉ biết chổng mông vẽ còn mấy cái thủ tục này chẳng đc tiếp xúc nên giờ gà mờ. Nghĩ lại mà ức quá.
Cám ơn bác trước.

Last edited by a moderator:

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới