Thành phần ký hồ sơ quyết toán khối lượng gồm những ai?

rowants

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Mình hiện đang gặp phải một vấn đề liên quan đến việc lập hồ sơ Quyết toán gói thầu đơn vị mình đang thực hiện như sau, mong các bác chỉ giáo giúp.

Mình tiến hành lập hồ sơ Quyết toán bao gồm 2 phần: phần quyết toán khối lượng và phần áp giá.
Trong hồ sơ Quyết toán khối lượng, Mình đã lập đầy đủ khối lượng (theo BVTC + KL bổ sung...), đại diện đơn vị mình và tư vấn giám sát đã ký đóng dấu, tuy nhiên khi nộp lên chủ đầu tư, phía chủ đầu tư yêu cầu phải có tư vấn thiết kế ký đóng dấu xác nhận bản quyết toán khối lượng. (phía chủ đầu tư lấy mẫu một số dự án đã quyết toán trước đó, có đại diện tư vấn thiết kế ký xác nhận và yêu cầu đơn vị mình cũng phải ký như vậy). Mình không đồng ý vì theo mình được biết Quyết toán khối lượng chỉ diễn ra với sự tham gia của bên giao thầu (bao gồm cả chủ đầu tư và Tư vấn giám sát) và bên nhận thầu. Hầu hết các văn bản hiện hành đều không nói rõ thành phần tham gia là những ai? do vậy hiện tại mình vẫn chưa quyết toán được. Các bác ai có ý kiến gì hay hoặc có thông tin về các quy định thành phần ký xác nhận như trên chỉ giáo giúp mình với. thank các bác nhiều.

Hiepdivin

Thành viên năng động
Thành phần ký quyết toán gồm: đại diện chủ đầu tư, đại diện tư vấn giám sát và đại diện nhà thầu ký tên đóng dấu.
Vì khối lượng thực tế khác với khối lượng trong thiết kế, và ông TVTK cũng ko có mặt ở hiện trường để nghiệm thu hạng mục cv xây dựng nên yêu cầu TVTK kí vào bản xác nhận KLTT là sai.
Ý kiến của mình là : bạn nó với CĐT là : " chúng mày bị điên à ? "

Xe Dap Oi

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Từ hồi ra trường tới giờ mới thấy có chủ đầu tư yêu cầu tư vấn thiết kế ký vào bản khối lượng quyết toán, tư vấn thiết kế được thanh toán có tý kinh phí giám sát tác giả mà công việc gần bằng tư vấn giám sát nhỉ.:-w

violin.a8

Thành viên nhiều triển vọng
Mình hiện đang gặp phải một vấn đề liên quan đến việc lập hồ sơ Quyết toán gói thầu đơn vị mình đang thực hiện như sau, mong các bác chỉ giáo giúp.

Mình tiến hành lập hồ sơ Quyết toán bao gồm 2 phần: phần quyết toán khối lượng và phần áp giá.
Trong hồ sơ Quyết toán khối lượng, Mình đã lập đầy đủ khối lượng (theo BVTC + KL bổ sung...), đại diện đơn vị mình và tư vấn giám sát đã ký đóng dấu, tuy nhiên khi nộp lên chủ đầu tư, phía chủ đầu tư yêu cầu phải có tư vấn thiết kế ký đóng dấu xác nhận bản quyết toán khối lượng. (phía chủ đầu tư lấy mẫu một số dự án đã quyết toán trước đó, có đại diện tư vấn thiết kế ký xác nhận và yêu cầu đơn vị mình cũng phải ký như vậy). Mình không đồng ý vì theo mình được biết Quyết toán khối lượng chỉ diễn ra với sự tham gia của bên giao thầu (bao gồm cả chủ đầu tư và Tư vấn giám sát) và bên nhận thầu. Hầu hết các văn bản hiện hành đều không nói rõ thành phần tham gia là những ai? do vậy hiện tại mình vẫn chưa quyết toán được. Các bác ai có ý kiến gì hay hoặc có thông tin về các quy định thành phần ký xác nhận như trên chỉ giáo giúp mình với. thank các bác nhiều.
Mình đi làm rồi cũng chưa thấy ai yêu cầu kiểu này cả? lạ nhỉ, ông TVTK đâu có mặt, chỉ khi nào thay đổi liên quan tới công trình về phần kết cấu mới có ông ý chứ

ductrungyp

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Theo nghị định 209/NDCP Thì TV Thiết kế chỉ được ký vào biên bản thay đổ bản vẽ thiết kế, Biên bản hoàn thành công trình, hạng mục công trình, và phiếu chấp thuận mẫu vật liệu đưa vào thi công, còn cái khác không phải ký.
Đừng làm cho mọi việc thêm phức tạp nhé.

hotmen_8x_pro

Thành viên quan trọng (VIP)
Nhưng kể ra nhiều lúc cũng tức thật. Người ta đưa ra một cái dự án khác đã quyết toán, có cả Tk ký rồi, mình có cãi cho đúng cũng k cãi được. Thôi thì đành lại đi ký thiết kế để mà lấy xiền vậy! Cái đúng thuộc về kể có tiền và trả tiền cho chúng ta! Haaa. Bạn có giám k lấy tiền để cãi nhau cho đúng thì thôi k????? Tôi tin bạn sẽ thua đó !!

kisukhiem

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Bác hotmen_8x nói thế cũng không được ,ở đây chúng ta trao đổi dựa trên cơ sở quy định của các văn bản QPPL và các tiêu chuẩn liên quan thui. bác nói thế giống như ai làm CĐT cung thế ấy. e Làm bên A em thấy ức quá híc

hotmen_8x_pro

Tớ đang làm B, chuyển sang làm A, rồi lại quay lại làm B. Tớ cũng xin lỗi kisukhiem và a e nào bị động chạm. Nhưng phải nhìn thằng, nói thật là có phải A nào cũng hiểu vấn đề đâu! Sự thật thường mất lòng, nhưng các bác đang làm A công minh, cao thủ thì đừng chấp e nhé!

thoixd186

Thành viên rất triển vọng
mình cũng thấy lần này là lần đầu tiên Chủ đầu tư yêu cầu TVTK kế hồ sơ quyết toán đấy. Kiểu này là kiểu làm khó nhau ý mà. Bạn cứ làm cương quyết lên là ngưới ta cũng nhượng bộ thui. HS quyết toán chỉ giữa Chủ đầu tư( Bên giao thầu) , Nhà thầu thi công ( Bên nhận thầu ) ký tá, Trường hợp thuê TVGS thì có cả TVGS nữa là đủ.

hotmen_8x_pro

Vâng. Cảm ơn bác Thanhtan. Tuy nhiên nếu hiểu được như bác thì nhà thầu nhàn quá. Đằng này người ta lại cứ bảo là người ta mới đúng thì giải quyết mới khó chứ! Em cũng cảm thấy nóng mặt khi giao dịch với chủ đầu tư mà không hiểu chuyên môn nhưng lại cứ nghĩ mình đúng. Nhưng rồi vì miếng cơm manh áo, vẫn phải Ngậm bồ hòn làm ngọt đấy thôi!

chienthangtran

Website
www.dutoan.com
Làm ở VN mình khó thật. Phép vua thua lệ làng. Rõ ràng là CĐT làm vậy là sai nhưng không làm họ không trả tiền. Nhưng mang sang thiết kế, chưa chắc gì thiết kế đã ký vì không đúng chức năng.
Đau đầu lắm.

malsoni810

<b>A.dmin Thanh tra Diễn đàn</b>
Website
www.giaxaydung.vn
Chào bạn, tôi nghĩ bạn đã đi làm rồi nên cũng biết vị trí của ông Chủ đầu tư như thế nào rồi đấy, thực tế có thể gọi họ là người nắm mọi quyền hành trong tay vậy; nói thẳng ra, ở một dự án xây dựng thì nhà thầu nào cũng phải biết điều với Chủ đầu tư một chút vậy (cả nhà thầu tư vấn và nhà thầu xây lắp). Chủ đầu tư họ được quyền lựa chọn nên nếu bên bạn là nhà thầu thì đừng có cứng rắn quá mà phải chiều theo họ nhé, để còn có quan hệ tốt mới có các công trình khác mà làm tiếp! Chỉ đơn giản vậy thôi! :)

Chính cái tư duy " A là Cha là Mẹ " như vậy mới vẽ nên bức tranh tương đối tối màu cho ngành xây dựng Việt Nam. Việc có những chủ đầu tư thiếu năng lực nhưng luôn thích thể hiện và bảo thủ kèm theo vô số " quyền hành " đã tiêu tốn biết bao nhiêu tiền của nhân dân và ảnh hưởng trực tiếp đến chất lượng cũng như tiến độ của dự án ( vốn nhà nước nhưng đó chính là tiền thuế của dân mà ra ).

Tại sao chí phí đầu tư cho 1 dự án ở nước ta luôn cao hơn rất nhiều so với các nước khác? Tại sao vốn đầu tư khổng lồ mà chất lượng lại tí hon và tiến độ thì dài lê thê? Vì sao các sếp ở BQL lương nhà nước mà nhà này đất nọ, con du học trời Tây?

Theo mọi người thì chúng ta phải làm gì để giải quyết tình trạng này?

mailove123

Thành viên có triển vọng
Tôi cũng chưa bao giờ gặp trường hợp là CDT y/c TVTK ký vào bảng QT. Nó chẳng khác gì bản thiết kế cần phải có chữ ký của TVGS. Thực tế tôi cũng gặp nhiều CDT có những yêu cầu khắt khe trong việc lập HS quyết toán nhưng chưa thấy yêu cầu nào lại quái đản như bạn nêu. Quả thật để được CDT thanh toán thì chúng ta phải chấp nhận các yêu cầu của họ, tuy nhiên nếu là sai hoàn toàn thì chúng ta cũng cần có ý kiến phản hồi lại. Tôi nghĩ nếu là CDT là các cơ quan nhà nước thì họ sẽ nắm rất rõ thẩm quyền trách nhiệm của các bên liên quan. Có lẽ CDT của bạn trong trường hợp này là tư nhân và chưa hiểu rõ được trách nhiệm của các bên liên quan khi thi công 1 công trình.
Mong bạn có những giải trình hợp lý để CDT hiểu được vấn đề này.
Trân trọng.

CE114-04

Thành viên cực kỳ nhiệt tình
Hồ sơ quyết toán công trình bao gồm:
1. Chủ đầu tư (Bên giao thầu)
2. Đơn vị Tư vấn giám sát
3. Đơn vị Tư vấn Quản lý dự án (nếu có)
4. Nhà thầu thi công (Bên nhận thầu)

Không cần bên tư vấn thiết kế ký vào bảng quyêt toán vì:
1. Thằng tư vấn thiết kế nó đã ký biên bản nghiệm thu thiết kế với Chủ đầu tư rồi.
2. Thằng tư vấn thiết kế ký vào biên bản quyết toán khối lượng phát sinh tăng, giảm
3. Thằng tư vấn thiết kế tham kí biên bản nghiệm thu hạng mục công trình hay công trình để đưa vào sử dụng.
4. Thằng tư vấn thiết kế ký biên bản nghiệm thu thiết bị chạy thử liên động có tải
Ai còn ý kiến khác không???

TRAN DUNG

Website
www.duracons.com.vn
Em cũng xin có chút ý kiến thế này, chúng ta cũng nên lưu ý 1 điều:
- Nếu cứ hoàn toàn lép vế mãi là chúng ta cũng đang vô tình dung túng và góp phần đưa các tiêu cực kiểu như trên ngày càng hoành hành (thậm chí đến lúc sẽ có nhiều người còn xem đó là đương nhiên và buộc người khác phải theo mà không hề có chút áy náy). Vì thế chúng ta cứ phải đấu tranh thì mới mong tương lai tốt đẹp hơn được.
- Vì miếng cơm manh áo chúng ta có thể phải nhẫn nhịn nhiều, nhưng không có nghĩa là chấp nhận hoàn toàn không đấu tranh mà có thể uyển chuyển một chút, chầm chậm một chút, từ từ thôi... nhưng cứ làm thì tình hình sẽ có ngày tốt đẹp thôi.
Chúc công việc các bác ngày càng tốt, tương lai nghành nghề cũng ngày càng sáng sủa hơn.:D

hp4155

Thành viên mới
Theo mình bạn cứ lấy Thông tư 27/2009/TT-BXd ra làm dẫn chứng để CĐt phải chấp thuận, không thể yêu cầu vô lý như thế được. Vì mình hay làm thẩm tra quyết toán dự án của bên A nên thấy rằng B hay "sợ" A quá, đôi khi chịu những thứ rất vô lý. Nhưng nếu bên A có đạo đức thì họ không vậy đâu. Dù mình thuộc A đấy nhưng nếu A vô lý mình cũng trình bày ngay với sếp. Buồn cười lắm, có lúc B sợ A quá hay sao mà cũng chịu bỏ cả khối lượng PS ngoài thiết kế (vì A sợ lộ ra lúc thiết kế ẩu), nhưng tụi mình kiểm tra hiện trường phát hiện ra. Mình vẫn yêu cầu lập hoàn công đúng thực tế, còn lấy tiền hay không tuỳ B. Nhưng sếp mình cũng rất đạo đức, bắt trả tiền cho B phần họ làm, CĐT thì bị xử lý

huyphan

Thành viên rất năng động
Trong phòng CĐT
B: Anh à, Bên em đã làm xong HSQT đây, anh xem giúp.
A: E..hèm..
.....................
A: Sao thiếu chữ ký ông TVTK vô HSQT này?
B: Dạ,...Chỉ có TVGS, Nhà thầu, CĐT thôi chứ ạ
A: Cậu nói lạ nhỉ, KL thanh toán khác so với thiết kế ban đầu, ai xác nhận đây?
B: Các KL đó đã được xác định qua các BB hiện trường, có TVGS, TK, A, B ký đây anh
A: Nhưng Quyết toán phải có chữ ký của ông TVTK để ổng xác nhận lần nữa.
B: Nhưng Thông tư 27/2009/TT-BXD nêu rõ các thành phần ký trong HSQT mà anh.
A:......
A: Tôi không cần biết TT nào hết, cậu về bảo sếp cậu lên đây gặp tôi.
......................
Ngày hôm sau:
Sếp B: Dạ, anh hôm qua thằng lính em nó mang HSQT qua, có gì vậy không anh
A: Uhm, có mấy chỗ cần phải bổ sung, sửa lại
Sếp B: Dạ, hôm trước đã làm việc với các bên rồi, anh cũng đã đồng ý với KL quyết toán như thế, bên em đã làm và đưa cho anh xem trước khi ký đóng dấu rồi đấy ạ. (tay rút tờ báo ANTG kẹp phong bì)
Gởi anh tờ báo mới đây, có mấy tin nóng hổi hay lắm.
A: umh, vậy hả. thôi để tôi xem lại. có gì chiều tôi Alo cho nhé

phù....

haytaplammoiviec_gxd

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Trong phòng CĐT
B: Anh à, Bên em đã làm xong HSQT đây, anh xem giúp.
A: E..hèm..
.....................
A: Sao thiếu chữ ký ông TVTK vô HSQT này?
B: Dạ,...Chỉ có TVGS, Nhà thầu, CĐT thôi chứ ạ
A: Cậu nói lạ nhỉ, KL thanh toán khác so với thiết kế ban đầu, ai xác nhận đây?
B: Các KL đó đã được xác định qua các BB hiện trường, có TVGS, TK, A, B ký đây anh
A: Nhưng Quyết toán phải có chữ ký của ông TVTK để ổng xác nhận lần nữa.
B: Nhưng Thông tư 27/2009/TT-BXD nêu rõ các thành phần ký trong HSQT mà anh.
A:......
A: Tôi không cần biết TT nào hết, cậu về bảo sếp cậu lên đây gặp tôi.
......................
Ngày hôm sau:
Sếp B: Dạ, anh hôm qua thằng lính em nó mang HSQT qua, có gì vậy không anh
A: Uhm, có mấy chỗ cần phải bổ sung, sửa lại
Sếp B: Dạ, hôm trước đã làm việc với các bên rồi, anh cũng đã đồng ý với KL quyết toán như thế, bên em đã làm và đưa cho anh xem trước khi ký đóng dấu rồi đấy ạ. (tay rút tờ báo ANTG kẹp phong bì)
Gởi anh tờ báo mới đây, có mấy tin nóng hổi hay lắm.
A: umh, vậy hả. thôi để tôi xem lại. có gì chiều tôi Alo cho nhé

phù....
Đúng như vậy đấy các anh ạ. Nhất la dạo này sắp tết rùi bên B cũng hay phải “đem đến lại đem về” vì những lỗi trên trời, có trường hợp hôm nay bảo sửa chỗ này em đem ve sửa đúng như vậy hôm sau đem đến lại bắt làm theo cách hôm qua hix….??? Bảo hôm qua anh bảo em lam như vậy….. Tôi không biết đem về đem về tôi đang bận. Nghĩ mà ức quá…..

reovt

Nhân tiện các bác đang bàn về chức năng của TVTK, em xin đưa ra một vấn đề về chức năng của TVGS:
TVGS là người thay mặt CĐT giám sát về khối lượng, chất lượng của công trình không chịu trách nhiệm về đơn giá. Nhưng trong HSQT bao gồm cả khối lượng và đơn giá . Vậy tại sao TVGS vẫn ký? không lẽ họ chịu trách nhiệm cả về đơn giá?
Mình gặp một tình huống thế này: Khi làm quyết toán mình lập dự toán điều chỉnh (bao gồm kl phát sinh, điều chỉnh vật liệu NC, CM...) do TVTK lập. Và KLQT của mình cũng giống y như dự toán điều chỉnh (chỉ khác cái bìa). Do CĐT hối thúc nên trong khi đưa dự toán điều chỉnh qua TVTK, đồng thời mình cũng đưa QT qua TVGS ký. Nhưng TVGS họ không chịu ký, họ bảo phải chờ duyệt dự toán điều chỉnh, ký phụ lục hợp đồng xong họ mới ký. Như thế có đúng không? Vì họ chỉ chịu trách nhiệm về phần khối lượng thôi (trong khi đó họ đã ký bảng xác nhận khối lượng hoàn thành)

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới