Thanh quyết toán hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh

tuuyen291219

Thành viên mới
Chào các anh chị. Em có một số vấn đề muốn hỏi các anh/chị về vấn đề thanh quyết toán hợp đồng A-B như sau:

- Công trình này thanh toán theo 4 đợt.
- Hồ sơ này ban đầu hợp đồng là 12,332 tỷ.
- Sau ký lại phụ lục hợp đồng là 12,786 tỷ trong đó có khối lượng cũ là 12,332 tỷ và 313,502 triệu là phần điều chỉnh giá và 140,772 triệu là phần khối lượng phát sinh tăng thêm.

Vậy phần điều chỉnh mình trình bày trong phụ lục số 3a và quyết toán thế nào theo Thông tư số 86/2011/TT-BTC?
Em có làm như file mẫu đính kèm không biết có đúng không? Mời các anh chị tải về tham khảo nếu có ý kiến gì thì góp ý phản hồi giúp em và mọi người cùng tham khảo.

Vậy phần điều chỉnh mình trình bày trong phụ lục số 3a và quyết toán thế nào theo Thông tư số 86/2011/TT-BTC?
Em có làm như file mẫu đính kèm không biết có đúng không? Mời các anh chị tải về tham khảo nếu có ý kiến gì thì góp ý phản hồi giúp em và mọi người cùng tham khảo.

File đính kèm

• Ho so thanh toan 4.xls
    1,4 MB · Đọc: 1.439
  • bảng tong hop khoi luong quyet toan.xlsx
    84 KB · Đọc: 1.583

Quiet Quasimodo

Thành viên rất nhiệt tình
Anh có làm theo mẫu của Thông tư 86/2011/TT-BTC đâu mà nêu rõ là làm theo mẫu đó.

Làm lại theo mẫu tại phụ lục 03.a của thông tư đó rồi hỏi lại mọi người.

keepranXD

Nhiều bạn còn lúng túng về cách đưa thông tin vào Phụ lục 03a cho phần giá trị bổ sung của hợp đồng do điều chỉnh giá. Tôi có gợi ý như sau:
Tinh thần của phụ luc 03a là nêu rõ thông tin: Nội dung công việc; Khối lượng, Đơn vị tính, Đơn giá, Thành tiền.
Vì vậy, phần bù giá cần ký phụ lục hợp đồng có các nội dung bám sát các mục nêu ra, chẳng hạn: Bù giá tháng 03/2012; KL = 1; Đơn vị tính = tháng; Đơn giá = 353 triệu; thành tiền = 353 triệu; và làm tương tự cho tất cả các tháng được bù giá.
Sau khi soạn và ký phụ lục hợp đồng, việc đưa thông tin vào phụ lục 03a là điều hết sức đơn giản.

Ngoại trừ khối lượng phát sinh so với hợp đồng ban đầu được thực hiện theo mẫu phụ lục 04, các vấn đề thay đổi khác của hợp đồng ban đầu đều có thể xử lý theo cách nói trên để đưa vào phụ lục 03a.

Thân!

vuongkienlong

Thành viên nhiều triển vọng
QT theo TT86/BTC năm 2011

Theo mình nghĩ trường hợp của bạn có thể làm theo 2 cách:
Cách 1: Bạn trình lại CĐT toàn bộ giá sau khi điều chỉnh ( bao gồm cả KL phát sinh) để 2 bên tiến hành ký PLHĐ sau đó làm quyết toán theo phụ lục HĐ mẫu 03A
Cách 2: Do giá trị phát sinh của bạn nhỏ hơn 20% HĐ và nếu các công việc phát sinh đều đã có đơn giá trong HĐ thì không cần làm PLHĐ mà bạn chia ra 2 phần. Pần giá trị khối lượng đã có trong HĐ thì làm theo mẫu 03A( tất nhiên trước đó bạn phải trình đơn giá điều chỉnh để đượpheehe duyệt trước). Còn phần giá trị phát sinh bạn làm theo phụ lục 04 rồi tổng hợp lại là xong
Thanks & Regars!

hotmen_8x_pro

Thành viên quan trọng (VIP)
Về việc thanh quyết toán theo PL3a,4a của TT86. Trong trường hợp có đơn giá điều chỉnh, phát sinh thì giải quyết theo trình tự sau:
- Bước 1: Lập đơn giá điều chỉnh vật liệu, nhân công máy theo biểu mấu TT09/2010-BXD. Lưu ý bước này phải lập đơn giá điều chỉnh trên cơ sở file chiết tính đơn giá của nhà thầu trong hồ sơ đề xuất hoặc dự thầu để được đơn giá tổng hợp ( đây mới là đơn giá dùng để thanh toán). Kể cả cho phần phát sinh khối lượng, sau khi lập dự toán phải chiết tính lại và lập đơn giá tổng hợp để ký phụ lục hợp đồng.
Lưu ý: Không thể dùng cách keepranXD nói.
- Bước 2: Lắp khối lượng và đơn giá vào biểu mẫu.
Lưu ý: Khi lập dự toán điều chỉnh, bổ sung theo phương pháp thông thường ( bảng dự toán hạng mục, bảng tổng hợp kinh phí...) sẽ có sự sai khác so với lập đơn giá tổng hợp. Vì vậy, nên sử dụng bảng chiết tính của nhà thầu để điều chỉnh trực tiếp!
Đôi điều chia sẻ!

keepranXD

Cảm ơn bạn hotmen8x đã chia sẻ. ý kiến trên của mình chỉ mang tính Gợi ý, tuy nhiên cách làm đó thực hiện theo tinh thần hướng dẫn từ bộ tài chính về việc áp dụng linh hoạt cách ghi thông tin trong phụ lục 03a. Còn các bước bạn chia sẻ ở trên mới chỉ thành lập được hồ sơ dự toán bổ sung mà thôi, chưa phải là kết quả cuối cùng ở dạng phụ lục hợp đồng điều chỉnh, nơi mà giá trị điều chỉnh chỉ được xác định băng công thức: Khối lượng x Đơn giá = Tiền. Bạn thử kiểm tra lại xem có đúng như mình nói không.
Ps: Hình như bạn trích dẫn sai thông tư thì phải.

comet105x2

Thành viên mới
cám ơn bạn keepranXD, gợi ý của bạn khiến cho 3a trở nên đơn giản rất rất nhiều. bạn đã làm như thế chưa? có được chấp nhận ko?

mr.luciola

Thành viên mới
Xin chào mọi người mình có câu hỏi mong mọi người giải đáp giúp
- Mình có một công trình theo đơn giá điều chỉnh
+ khi ký hợp đồng là 54.808.000 đồng
+ Thanh toán lần 1: đơn giá lúc ký hợp đồng số tiền là 26.395.000 đồng- Khi điều chỉnh giá theo thời điểm hiện tại đã được cơ quan chức năng thẩm định lại là: 68.510.000 đồng
- Vậy mình phải làm Thanh toán lần 2 (quyết toán) như thê nào với đơn giá điều chỉnh ?
Vì khi làm đơn giá mới thì giá trị thành tiền: Khối lượng x Đơn giá mới của lũy kế đến hết kỳ trước lại không khớp với số tiền 26.395.000 đồng (do thay đổi đơn giá). Vậy phải viết ntn với phần lũy kế thanh toán kỳ trước. Mình gửi file kèm theo mọi người hướng dẫn dùm nhéView attachment Ket toan lan 1.xls

thaixd879

Thành viên mới
các anh ơi e mới chập chững cho e hỏi chút nhé mong các a giúp đỡ.
- E bảng khối lượng xây trát tháng 8,9 năm 2010 và giờ e tách khối lượng thành 2 tháng theo bảng tiến độ.
- Vấn đề của e là giá trị của 2 tháng tổng lại không đc như bảng tổng 2 tháng 8+9.
- Số liệu thì e k nhầm
- Vậy khả năng sai lớn nhất của e là ở đâu ạ
- Mong moi người giúp e, e cảm ơn!

lethangkt

Thành viên có triển vọng
các anh ơi e mới chập chững cho e hỏi chút nhé mong các a giúp đỡ.
- E bảng khối lượng xây trát tháng 8,9 năm 2010 và giờ e tách khối lượng thành 2 tháng theo bảng tiến độ.
- Vấn đề của e là giá trị của 2 tháng tổng lại không đc như bảng tổng 2 tháng 8+9.
- Số liệu thì e k nhầm
- Vậy khả năng sai lớn nhất của e là ở đâu ạ
- Mong moi người giúp e, e cảm ơn!
Nội dung của bạn, mình có ý kiến như sau:
Bạn xem lại nhé, khối lượng tổng = khối lượng từng lần nghiệm thu (hoặc theo nội dung của bạn thì: Tổng (8+9) = Tháng 8 + Tháng 9 nhé. Chắc chắn bạn lập bảng có sai sót. Thân ái!

minhha.ctm

Mình có tình huống này, xin các bạn xem và cho ý kiến nhé:
Công ty mình (công ty cổ phần) có ký hợp đồng trọn gói với giá trị tạm tính với một chủ đầu tư là đơn vị quản lý nhà nước, nhưng khi ký hđ thì chưa có dự toán được phê duyệt và quyết định chỉ định thầu. Nay công việc đã hoàn tất, mình làm nghiệm thu quyết toán thì chủ đầu tư không ký vì không đủ hồ sơ. Vậy bên mình ký hđ như vậy có sai k? khi mà chưa có dự toán được phê duyệt và qđ chỉ định thầu. Bây giờ phải giải quyết thế nào, rất mong mọi người cho ý kiến. Cảm ơn các bạn.

minhha.ctm

Công ty mình (công ty cổ phần) có ký hợp đồng trọn gói với giá trị tạm tính với một chủ đầu tư là đơn vị quản lý nhà nước, nhưng khi ký hđ thì chưa có dự toán được phê duyệt và quyết định chỉ định thầu. Nay công việc đã hoàn tất, mình làm nghiệm thu quyết toán thì chủ đầu tư không ký vì không đủ hồ sơ. Vậy bên mình ký hđ như vậy có sai k? khi mà chưa có dự toán được phê duyệt và qđ chỉ định thầu. Bây giờ phải giải quyết thế nào, rất mong mọi người cho ý kiến. Cảm ơn các bạn.

tanpham1403

Thành viên mới
E mới vào nghề, cho em hỏi một chút:
- Đơn giá khi mới vào thầu là 50 Đồng, khi thực hiện thì đơn giá giảm còn 40 đồng.
- Vậy khi thanh quyết toán em lấy đơn giá nào? (HỢp đồng là theo đơn giá điều chỉnh)

tricuong

haibacxd45@gmail.com
Hình thức hợp đồng của bạn: Theo đơn giá điều chỉnh, do đó bạn phải thanh quyết toán theo đơn giá thời điểm thi công.
1 Trong trường hợp này là giảm so với HĐ ban đầu thì chắc chắn bạn phải thanh toán đơn giá 40
2 Trong trường hợp tăng thành 60 (>HD), thì cái này còn tùy thuộc vào CĐT, vào sự thay đổi này có làm vượt tổng mức đầu tư không... nói tóm lại là phải mất thời gian để phê duyệt được đơn giá này để thanh toán. Thậm chí là khó khăn quá đành phải lấy đơn giá 50

VanToanGXD

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Chào anh!
Khi các Sếp đặt bút ký và dập dấu vào Hợp đồng mà loại hình hợp đồng ghi "Loại hình HĐ: Trọn gói" thì mặc nhiên phải hiểu là giá trị HĐ này dù là tạm tính hay tính thế nào đi nữa thì sẽ không thay đổi nếu như bên nhận thầu hoàn thành đầy đủ các nghĩa vụ quy định trong HĐ. Lúc này cả 2 bên phải xác định ngay là "lời ăn lỗ chịu". Kể cả bên giao thầu có là cá nhân/ tổ chức nào đi nữa thì Hợp đồng trong hoạt động xây dựng cũng là HĐ dân sự theo đó thì nguyên tắc ký kết là tự nguyện, bình đẳng.
Khi đã hình thành HĐ, thì HĐ là căn cứ cao nhất mà các bên nhìn vào, trong tình huống này "chưa có dự toán được phê duyệt và qđ chỉ định thầu", trách nhiệm này của bên giao thầu. Nghĩa là nếu đã có biên bản nghiệm thu hoàn thành, đảm bảo được chất lượng và tiến độ quy định thì lúc này mở HĐ điều khoản thanh toán ra: xem thời điểm thanh toán, giá trị thanh toán như thế nào thì y như thế mà làm. HĐ chặt chẽ sẽ có cả điều khoản thưởng phạt do chậm tiến độ, phạt khi thanh toán chậm...việc lấy tiền đâu để thanh toán cho bên nhận thầu thực tế là việc của bên giao thầu và bên giao thầu chậm thì vẫn phải chịu phạt theo đúng quy định trong HĐ.
Như ý kiến trên đây là lý thuyết hiểu theo các văn bản pháp lý, còn thực tế thì... mong được các anh/chị chỉ giáo thêm.

tricuong

haibacxd45@gmail.com
Đúng như ý kiến anh VanToanGXD: Bên Bạn đã ký kết hợp đồng (mà là hợp đồng trọn gói), bạn đã thực hiện hết nghĩa vụ của hợp đồng thì bên A phải thực hiện nghĩa vụ của họ với bên B (ở đây là thanh quyết toán).
Mình xin chia sẻ với bạn một khía cạnh khác: Lỗi thuộc về chủ đầu tư:
1 Ký hợp đồng xây lắp trước khi phê duyệt dự toán thì không ai ký hợp đồng trọn gói cả (mình quá sợ ông CĐT này) lỗi 1
2 Trong tình huống phải xử lý tình huống khẩn cấp thì sau một thời gian nhất định ông ấy phải lập và phê duyệt dự toán rồi, đến khi bạn thi công xong mà chưa lập và phê duyệt dự toán là cái sai thứ 2 của Ông CĐT
3 Không thực hiện đúng các nghĩa vụ hợp đồng là cái sai thứ 3

Không biết Ông CĐT có hoang mang không, nhưng mình thấy hoang mang thay cho ông ấy
Và mình thiết nghĩ Ông CĐT đang xin thư thư vài bữa để ký quyết toán sau (không có chuyện không ký đâu nhé)
Mà bên bạn mà khởi kiện, vụ việc vỡ nở ra Ông CĐT ấy chỉ có toi!

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới