Thanh quyết toán hợp đồng trọn gói

• Khởi xướng emilytears
  • Ngày gửi
E

emilytears

Guest
Em đang cần làm thanh toán và quyết toán với chủ đầu tư, nhưng có một vấn đề vướng phải mà thấy có bạn đã hỏi rồi nhưng chưa có câu trả lời, em xin post lại ở đây:

Chào cả nhà em có vấn đề về Hợp đồng trong xây dựng như sau mong cả nhà cho em ý kiến.
-Với hợp đồng hình thức trọn gói
- Hình thức đấu thầu hạn chế
- Vốn NSNN
khi em kiểm toán: căn cứ vào:
-các điều khoản trong hợp đồng với giá trọn gói.
-TT33-BTC
- Các văn bản hướng dẫn quyết toán.
- Các NĐ99,TT hướng dẫn hợp đồng trong xây dựng.......
Theo QĐ56/2008/QĐ-BTC: không chiết tính lại đơn giá và khối lượng giá trị quyết toán đúng bằng giá trị hợp đồng(khi nhà thầu thực hiện đầy đủ và hoàn thành các yêu cầu.
*nhưng lại có ý kiến cho rằng nếu bản vẽ hoàn công không thể hiện thì phải cắt đi vì phần đó nhà thầu ko thực hiện ko được hưởng.
*Em đang rất bối rối vì cả hai ý kiến đều đúng (vì đã ký hợp đồng trọn gói thì lãi lỗ nhà thầu chiu, đề xuất của nhà thầu được duyệt thì nhà thầu hưởng tại sao lại phải kiểm toán lại).

Còn đây là vấn đề của riêng em:
Hồ sơ mời thầu mời sai mất khối lượng (bên em đã sơ suất khi làm thầu và bị sai theo, khối lượng ván khuôn tăng lên mất 100 lần do bên mời thầu đổi đơn vị), giờ em làm thanh toán và quyết toán luôn với hợp đồng trọn gói, vốn NSNN thì em được thanh quyết toán như thế nào ? Vì chính bản thân em còn đang phân vân và chưa biết nên chưa thể tranh luận vấn đề này với chủ đầu tư được. Nói phải thì củ cải cũng nghe, em rất mong nhận được ý kiến chỉ bảo của các anh đi trước. Trong thông tư 06/2007 TT-BXD có nói về hợp đồng trọn gói nhưng cũng không được rõ ràng. Anh chị nào đã từng làm và gặp phải vấn đề này thì cho em hướng dẫn ạ. Em cảm ơn nhiều !!!

L

levinhxd

Guest
Bạn thử tham khảo Quy định sau, chú ý phần mình bôi đậm hoặc đỏ xem thế nào nhé:
b) Đối với nhà thầu được lựa chọn thông qua các hình thức lựa chọn nhà thầu trừ hình thức chỉ định thầu, việc thanh toán phải căn cứ vào giá hợp đồng và các điều khoản thanh toán nêu trong hợp đồng, không căn cứ theo dự toán cũng như các quy định, hướng dẫn hiện hành của Nhà nước về định mức, đơn giá; không căn cứ vào đơn giá trong hóa đơn tài chính đối với các yếu tố đầu vào của nhà thầu như vật tư, máy móc, thiết bị và các yếu tố đầu vào khác.
2. Đối với công việc xây lắp, trong quá trình thương thảo, hoàn thiện hợp đồng, các bên liên quan cần rà soát lại bảng khối lượng công việc theo thiết kế được duyệt, nếu nhà thầu (bao gồm cả nhà thầu được chỉ định thầu) hoặc bên mời thầu phát hiện bảng khối lượng công việc bóc tách từ thiết kế chưa chính xác, bên mời thầu báo cáo chủ đầu tư xem xét, quyết định việc bổ sung khối lượng công việc để bảo đảm phù hợp với thiết kế. Đối với công việc xây lắp này, sau khi hợp đồng theo hình thức trọn gói được ký kết, khối lượng công việc thực tế nhà thầu đã thực hiện để hoàn thành theo thiết kế (nhiều hơn hay ít hơn khối lượng công việc nêu trong hợp đồng) không ảnh hưởng tới số tiền thanh toán cho nhà thầu. Việc thanh toán cho nhà thầu được tiến hành theo quy định tại khoản 1 Điều này.
Chủ đầu tư chịu trách nhiệm về tính chính xác của số lượng, khối lượng công việc. Trường hợp có thất thoát xảy ra (do tính toán sai số lượng, khối lượng công việc) thì cá nhân, tổ chức thuộc chủ đầu tư làm sai có trách nhiệm đền bù và xử lý theo quy định của pháp luật. Trường hợp trong hợp đồng giữa chủ đầu tư và nhà thầu tư vấn lập hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu, lập dự toán có quy định về việc xử lý đối với việc tính toán sai số lượng, khối lượng công việc thì chủ đầu tư được đền bù theo thỏa thuận trong hợp đồng với nhà thầu tư vấn này.

E

emilytears

Guest
Bạn thử tham khảo Quy định sau, chú ý phần mình bôi đậm hoặc đỏ xem thế nào nhé:

Ok. Cảm ơn anh !
Sau khi search thêm thì em cũng thấy thêm 1 điểm trong Nghị định số 99/2007/NĐ-CP về Quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình:

Điều 21: Giá hợp đồng trọn gói - khoản 1:
a) Giá hợp đồng trọn gói là giá hợp đồng không thay đổi trong suốt quá trình thực hiện hợp đồng trừ các trường hợp được phép điều chỉnh có qui định trong hợp đồng (nếu có).
b) Giá hợp đồng trọn gói áp dụng trong các trường hợp sau:
- Công trình hoặc gói thầu đã được xác định rõ về khối lượng, chất lượng, thời gian thực hiện hoặc trong trường hợp không thể xác định được khối lượng và Bên nhận thầu có đủ năng lực, kinh nghiệm, tài liệu để tính toán, xác định giá trọn gói và chấp nhận các rủi ro liên quan đến việc xác định giá trọn gói;

Điều 25: Thanh toán hợp đồng xây dựng

2. Đối với hợp đồng trọn gói: thanh toán theo tỷ lệ phần trăm (%) giá hợp đồng hoặc giá công trình, hạng mục công trình hoàn thành tương ứng với các giai đoạn thanh toán được ghi trong hợp đồng sau khi đã có hồ sơ thanh toán được kiểm tra, xác nhận của chủ đầu tư. Bên nhận thầu được thanh toán toàn bộ giá hợp đồng đã ký vơi Bên giao thầu và các khoản tiền được điều chỉnh giá (nếu có) sau khi hoàn thành hợp đồng và được nghiệm thu.

Như vậy, căn cứ vào 2 Nghị định trên, thì nhà thầu được thanh toán toàn bộ giá hợp đồng sau khi hoàn thành và được ký nghiệm thu hoàn thành công trình. Lỗi do sai sót khối lượng hoặc do giá cả không phù hợp thì bên B phải chịu (có thể được lợi hoặc thiệt). Nếu nhà thầu được lợi, chủ đầu tư đương nhiên bị thiệt. Và khi cơ quan kiểm toán, thanh tra thì chủ đầu tư phải chịu trách nhiệm về những thiệt hại đó <-- điều này dẫn tới một việc là nếu chủ đầu tư biết mình bị qui kết trách nhiệm thì sẽ khó chấp nhận và từ đó quay ra làm khó nhà thầu <-- lại nảy sinh vấn đề đau đầu <-- Cái này nhờ bác nào có kinh nghiệm chiến trường cho em vài đường cơ bản về hướng giải quyết để làm sao vui vẻ cả đôi bên và chủ đầu tư không sợ bị trách nhiệm sau này (vì chủ đầu tư toàn các bác sống rất nhiệt tình nên em không muốn điều không hay và cũng không muốn bị cắt tiền đi không thì sếp em cũng chẳng để em yên :()

L

levinhxd

Guest
Bạn chú ý nghị định 99/2007 đã được thay bằng NĐ 112/2009 và ĐIều khoản về Hợp đồng lại được thay thế bằng NĐ 48/2010 nhé!
Còn việc kiểm toán, thanh tra vào xử lý thì đa phần là Nhà thầu vẫn phải thiệt, còn muốn không thiệt thì nhà thầu thường vẫn phải...cơ động 1 chút! Mình ít khi nghe chuyện Chủ đầu tư và Nhà tư vấn bị xử lý do tính sai KL, trừ phi chuyện to có sự can thiệp của cơ quan thực thi pháp luật :)!

hhxx

Thành viên nhiều triển vọng
Cho em hỏi 1 chút. Em làm một công trình cũng theo hình thức trọn gói. Trong phần chào lại đơn giá những phần công việc phát sinh ngoài thiết kế, phía chủ đầu tư yêu cầu phải cung cấp báo giá. Những công việc này vì một số lý do một số bên em thuê thầu phụ thi công, khi lập giá chỉ đia giá thực tế mà bên em thuê nhân với các đuôi phía sau. Khi giải trình bên kiểm toán yêu cầu cắt bỏ toàn bộ những chi phí mà nhầu thầu hưởng như chi phí chung,lợi nhuận trước thuế, lán trại, KT lập luận nhà thầu không thi công nhà thầu không được hưởng. Về phía chủ đầu tư đồng ý để các C,TT.... nhưng phải giảm các hệ số như chi phí chung là 6,5% thì về 3%, theo CDT phía nhà thầu không thi công thì chỉ hưởng một phần lợi nhuận và chi phí quản lý thôi.............. Các anh chị có thể giúp em về tình huống này ko . Thanks.

haophuong80

Thành viên rất quan trọng (VIP)
Cho em hỏi 1 chút. Em làm một công trình cũng theo hình thức trọn gói. Trong phần chào lại đơn giá những phần công việc phát sinh ngoài thiết kế, phía chủ đầu tư yêu cầu phải cung cấp báo giá. Những công việc này vì một số lý do một số bên em thuê thầu phụ thi công, khi lập giá chỉ đia giá thực tế mà bên em thuê nhân với các đuôi phía sau. Khi giải trình bên kiểm toán yêu cầu cắt bỏ toàn bộ những chi phí mà nhầu thầu hưởng như chi phí chung,lợi nhuận trước thuế, lán trại, KT lập luận nhà thầu không thi công nhà thầu không được hưởng. Về phía chủ đầu tư đồng ý để các C,TT.... nhưng phải giảm các hệ số như chi phí chung là 6,5% thì về 3%, theo CDT phía nhà thầu không thi công thì chỉ hưởng một phần lợi nhuận và chi phí quản lý thôi.............. Các anh chị có thể giúp em về tình huống này ko . Thanks.

Câu hỏi của bạn vẫn chưa rõ:
- Công việc thực hiện ở đây là cung cấp thiết bị hay là công việc xây dựng? Minh đoán là cung cấp thiết bị phải không?
- Trong hợp đồng căn cứ Nghị định, thông tư nào về hợp đồng và quản lý chi phí?
Rất mong bạn bổ sung thông tin, anh em sẽ tư vấn giúp!
Thân!

hhxx

um, Hợp đồng này là thi công xây dựng. Còn về phía các nghị định thông tư vẫn theo nhà nước đã ban hành như luật đấu thầu, TT06/2007, nd 48/2010, nd 85/2009...... Em xin nói rõ: các công việc này do khối lượng phát sinh ngoài thiết kế, lên phía CĐT yêu cầu chào lại giá, đồng thời phải cung cấp báo giá thực tế những vật liệu đã thi công cho khối lượng phát sinh trên (có thông tư văn bản nào yêu cầu khi chào lại giá là phải bắt buộc giá thực tế không ). Sau khi thống nhất sẽ ký phụ lục hợp đồng bổ sung.

haophuong80

um, Hợp đồng này là thi công xây dựng. Còn về phía các nghị định thông tư vẫn theo nhà nước đã ban hành như luật đấu thầu, TT06/2007, nd 48/2010, nd 85/2009...... Em xin nói rõ: các công việc này do khối lượng phát sinh ngoài thiết kế, lên phía CĐT yêu cầu chào lại giá, đồng thời phải cung cấp báo giá thực tế những vật liệu đã thi công cho khối lượng phát sinh trên (có thông tư văn bản nào yêu cầu khi chào lại giá là phải bắt buộc giá thực tế không ). Sau khi thống nhất sẽ ký phụ lục hợp đồng bổ sung.

Hợp đồng này tương đối mới đấy! mà là hợp đồng xây dựng nên chẳng có điều khoản nào quy định là không có các chi phí ( chung, trước thuế, lán trại ..) dù cho là ký kết hợp đồng với nhà thầu phụ và việc giảm hệ số từ 6,5 % xuống 3%. " Cứ hỏi các bác kiểm toán, chủ đầu tư là theo quy định ở đâu ra?"
Còn việc Chủ đầu tư yêu cầu trào lại giá theo thời điểm, báo giá thực tế vật tư thì chấp nhận được, nếu mình làm đúng thì chỉ cần thanh toán theo thực tế thôi cũng chẳng cần hơn. ( Cái này thì theo các công văn trả lời của BXD có thể chấp nhận )
Thân!

hhxx

Hợp đồng này tương đối mới đấy! mà là hợp đồng xây dựng nên chẳng có điều khoản nào quy định là không có các chi phí ( chung, trước thuế, lán trại ..) dù cho là ký kết hợp đồng với nhà thầu phụ và việc giảm hệ số từ 6,5 % xuống 3%. " Cứ hỏi các bác kiểm toán, chủ đầu tư là theo quy định ở đâu ra?"
Còn việc Chủ đầu tư yêu cầu trào lại giá theo thời điểm, báo giá thực tế vật tư thì chấp nhận được, nếu mình làm đúng thì chỉ cần thanh toán theo thực tế thôi cũng chẳng cần hơn. ( Cái này thì theo các công văn trả lời của BXD có thể chấp nhận )
Thân!
Như vậy bên em vẫn được hưởng các chí phí đó phải không anh. Có văn bản hay hướng thông tư nào hướng dẫn về vấn đề này không nhỉ. Thanks

Last edited by a moderator:

haophuong80

Như vậy bên em vẫn được hưởng các chí phí đó phải không anh. Có văn bản hay hướng thông tư nào hướng dẫn về vấn đề này không nhỉ. Thanks

Bạn nên nghiên cứu thêm NĐ112 và TT04/2010 nhé!
Về nguyên tắc không có điều khoản nào của Luật được phép cắt thì đương nhiên là được hưởng.
( Phủ định của phủ định):D

S

son_vq121

Guest

Việc thuê thầu phụ với giá bao nhiêu là việc nội bộ của Cty bạn, về nguyên tắc cty bạn vẫn là đơn vị chịu trách nhiệm với KL thuê thầu phụ đó. Kiểm toán không có căn cứ để cắt bỏ các chi phí đó, việc chủ đầu tư y/c giảm chi phí chung từ 6,5% xuống 3% lại càng không có cơ sở. Nếu là kiểm toán độc lập bạn nên nói "lý" trên cơ sở cái "tình" với họ, kiểm toán nhà nước thì hơi khó, còn chủ đầu tư thì cũng dễ mà, vấn đề là những lý lẽ họ đưa ra phải thuyết phục và trên cơ sở các quy chế về quản lý đầu tư XDCB.

Thân!

hhxx

hix, cuối cùng bên kiểm toán không chịu và bên em buộc phải giảm các chi phí xuống. Nhưng em đặt hoàn cảnh các công trình lớn nhà thầu không thể làm hêt được bắt buộc phải thuê thầu phụ, nếu mà bên CĐT cắt thế thì nhà thầu còn lời chút nào ?........ em rất băn khoăn ....... mong các anh giúp

thanh_nhoc

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
hix, cuối cùng bên kiểm toán không chịu và bên em buộc phải giảm các chi phí xuống. Nhưng em đặt hoàn cảnh các công trình lớn nhà thầu không thể làm hêt được bắt buộc phải thuê thầu phụ, nếu mà bên CĐT cắt thế thì nhà thầu còn lời chút nào ?........ em rất băn khoăn ....... mong các anh giúp
Cắt thì buộc trách nhiệm là phải làm rồi mà, Bạn cũng đừng nên trách đơn vị kiểm toán... Thời buổi kinh tế thị trường, chống lạm phát mà bạn, nếu cắt ít thì mình bỏ qua cũng được, còn nếu nhiều thì alo sếp bạn làm thêm công tác tư tưởng nữa có thể sẽ bớt hơn nhiều mà.. Với lại theo mình vấp ngã rồi lần sau rút kinh nghiệm trong những công trình sau mà, cuộc đời còn dài mà, hãy tự tin đối mặt để phát triển bạn nha...
Chúc bạn giải quyết công việc thật tốt..

legiahienbcic

Thành viên mới
Theo mình cần phải xem lại từ việc hồ sơ mời thầu có cho phép nhà thầu thuê thầu phụ hay ko?
Nếu là không thì đúng ra TVGS phải tuýt còi Đơn vị của bạn rồi, còn nếu vẫn nghiệm thu như bt có nghĩa là họ "đồng ý" cho việc mình thuê nhà thầu phụ (tất nhiên là về luật thì ko đúng). Nên việc thanh toán sẽ phụ thuộc vào việc đơn vị bạn chứng minh phần khối lượng phát sinh đã làm bằng hợp đồng, hóa đơn...(cái này phải làm việc với mấy đồng chí kế toán).hi.
Kiểm toán chủ yếu họ căn cứ vào hồ sơ để kiểm tra.
Còn về CĐT thì theo mình ko có văn bản hay căn cứ nào để giảm các hệ số cả. (Cái này có lẽ phải nhờ đến tài tình của lãnh đạo đơn vị bạn).hi
Chúc bạn luôn thành công.

khanhpc3i

Thành viên có triển vọng
Em đang cần làm thanh toán và quyết toán với chủ đầu tư, nhưng có một vấn đề vướng phải mà thấy có bạn đã hỏi rồi nhưng chưa có câu trả lời, em xin post lại ở đây:

Chào cả nhà em có vấn đề về Hợp đồng trong xây dựng như sau mong cả nhà cho em ý kiến.
-Với hợp đồng hình thức trọn gói
- Hình thức đấu thầu hạn chế
- Vốn NSNN
khi em kiểm toán: căn cứ vào:
-các điều khoản trong hợp đồng với giá trọn gói.
-TT33-BTC
- Các văn bản hướng dẫn quyết toán.
- Các NĐ99,TT hướng dẫn hợp đồng trong xây dựng.......
Theo QĐ56/2008/QĐ-BTC: không chiết tính lại đơn giá và khối lượng giá trị quyết toán đúng bằng giá trị hợp đồng(khi nhà thầu thực hiện đầy đủ và hoàn thành các yêu cầu.
*nhưng lại có ý kiến cho rằng nếu bản vẽ hoàn công không thể hiện thì phải cắt đi vì phần đó nhà thầu ko thực hiện ko được hưởng.
*Em đang rất bối rối vì cả hai ý kiến đều đúng (vì đã ký hợp đồng trọn gói thì lãi lỗ nhà thầu chiu, đề xuất của nhà thầu được duyệt thì nhà thầu hưởng tại sao lại phải kiểm toán lại).

Còn đây là vấn đề của riêng em:
Hồ sơ mời thầu mời sai mất khối lượng (bên em đã sơ suất khi làm thầu và bị sai theo, khối lượng ván khuôn tăng lên mất 100 lần do bên mời thầu đổi đơn vị), giờ em làm thanh toán và quyết toán luôn với hợp đồng trọn gói, vốn NSNN thì em được thanh quyết toán như thế nào ? Vì chính bản thân em còn đang phân vân và chưa biết nên chưa thể tranh luận vấn đề này với chủ đầu tư được. Nói phải thì củ cải cũng nghe, em rất mong nhận được ý kiến chỉ bảo của các anh đi trước. Trong thông tư 06/2007 TT-BXD có nói về hợp đồng trọn gói nhưng cũng không được rõ ràng. Anh chị nào đã từng làm và gặp phải vấn đề này thì cho em hướng dẫn ạ. Em cảm ơn nhiều !!!
Bạn nên tham khảo ND48/2010/ND-CP tại khoản 1a-điều 35, trường hợp khối lượng phát sinh thực tế được các bên xác nhận thì ký PLHĐ để quyết toán, nếu nó không làm vượt tổng mức đầu tư, còn ngược lại sẽ do người có thẩm quyền quyết định, có thể xem như gói thầu mới.