Thảo luận Nghị định số 63/2014/NĐ-CP hướng dẫn thi hành Luật đấu thầu

duongvu

Thành viên mới
Mình nghĩ là "sai lệch thiếu" sẽ như thế này: Khi nhà thầu bỏ giá 10 tỷ. Tổ chuyên gia chấm giá sau khi hiểu chỉnh sai lệch là 11 tỷ. Tức là nhà thầu đã bị sai lệch (-1) tỷ đồng (1/10 =10%) và đó là sai lệch thiếu ! Và nhà thầu được xét là ĐẠT.
Khi nhà thầu bỏ giá 10 tỷ mà sau khi chấm tổ chuyên gia xác định giá là 9 tỷ. Như vậy nhà thầu đã"sai lệch thừa" 10% và đc xét là KHÔNG ĐẠT.

Bác ác quá :D Thừa thì tha cho em chứ sao xét em ko đạt?
Em là em kiện đấy

kodu_chi

Thành viên nhiều triển vọng
Các bác cho e hỏi chút: ở luật đấu thầu số 43/2013/Qh13 và nghị định 63/2014 không thấy có quy định về doanh thu của nhà thầu so với giá gói thầu xây lắp nhỉ? Nếu có thì ở đâu quy định vậy các bác. thak
Trước đây theo các thông tư hướng dẫn lập HSMT thì có thấy hướng dẫn nhưng theo thông tư thì mình nghĩ là bên mời thầu "nên áp dụng" thôi chứ không phải "quy định" bắt buộc. Còn điều kiện yêu cầu về doanh thu thì vẫn do bên mời thầu yêu cầu.

VanToanGXD

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Bác ác quá :D Thừa thì tha cho em chứ sao xét em ko đạt?
Em là em kiện đấy
Bác nói rất đúng Luật Đấu thầu 43/QH13 cũng chỉ quy định:
d) Có sai lệch thiếu không quá 10% giá dự thầu;
Nhà thầu bác nào có thông báo kết quả LCNT mà nói trượt do lỗi sai lệch thừa thì kiện ngay nhé :D

kodu_chi

Thành viên nhiều triển vọng
Bác nói rất đúng Luật Đấu thầu 43/QH13 cũng chỉ quy định:

Nhà thầu bác nào có thông báo kết quả LCNT mà nói trượt do lỗi sai lệch thừa thì kiện ngay nhé :D

Hic, chắc do em hiểu sai. Bác Toàn lấy ví dụ dễ hiểu "Sai lệch thiếu" giúp em với ạ ! Trước đây còn quy định Tổng giá trị tuyệt đối các sai lệch không được lớn hơn 10% giá dự thầu thì em còn hiểu.

VanToanGXD

Mình đọc ở Điều 64 NĐ 63:
Điều 64. Lựa chọn nhà thầu đối với gói thầu quy mô nhỏ
1. Quy trình lựa chọn nhà thầu đối với gói thầu quy mô nhỏ thực hiện theo quy định tại Mục 1 Chương II và Chương V của Nghị định này.
Mục 1. Chương II
Mục 1: PHƯƠNG THỨC MỘT GIAI ĐOẠN MỘT TÚI HỒ SƠ
vậy là gói thầu quy mô nhỏ PHẢI áp dung 1gđ - 1 tủi hồ sơ
Đó là ý kiến của mình, mọi người góp ý giùm

Theo em ở đây có chút vấn đề câu từ anh ạ, anh cần làm rõ chữ "PHẢI" và chữ "ĐƯỢC".
Như anh songtoan nói rất hợp lý đó anh. Từ "PHẢI" là thuộc kiểu phải thế này, phải thế kia, là bắt buộc. Còn từ "ĐƯỢC" thì không làm thế này vẫn có thể làm thế kia. Ví dụ ở đây: gói thầu quy mô nhỏ áp dụng phương thức 1 GĐ - 2 THS cũng được, hay 2 GĐ - 2 THS cũng không sao, tuy nhiên mức độ gói thầu không nên làm phức tạp lên như vậy. Hay ví dụ khác gói thầu xây lắp 900 triệu cũng không "PHẢI" chỉ định thầu hoàn toàn có thể đưa ra đấu thầu mà với giá gói thầu như vậy thì "ĐƯỢC" chỉ định thầu.

VanToanGXD

Hic, chắc do em hiểu sai. Bác Toàn lấy ví dụ dễ hiểu "Sai lệch thiếu" giúp em với ạ ! Trước đây còn quy định Tổng giá trị tuyệt đối các sai lệch không được lớn hơn 10% giá dự thầu thì em còn hiểu.
"Mình nghĩ là "sai lệch thiếu" sẽ như thế này: Khi nhà thầu bỏ giá 10 tỷ. Tổ chuyên gia chấm giá sau khi hiểu chỉnh sai lệch là 11 tỷ. Tức là nhà thầu đã bị sai lệch (-1) tỷ đồng (1/10 =10%) và đó là sai lệch thiếu ! Và nhà thầu được xét là ĐẠT"
Ví dụ này của anh đưa ra là đúng ý rồi mà. Nếu sau khi hiệu chỉnh sai lệch tổ chuyên gia ra kết quả là 11,01 tỷ thì Nhà thầu sẽ "không được đề nghị trúng thầu" (Điều 43, Luật Đấu thầu 43/QH13). Nếu sau hiệu chỉnh xong mà còn 8,99 tỷ thì vẫn được đưa vào so sánh với các nhà thầu khác bình thường.
Theo Luật ĐT 61/QH11 quy định về tổng giá trị tuyệt đối lớn 10% giá dự thầu sẽ bị "loại bỏ". Vì là trị tuyệt đối nên cả sai lệch thừa và sai lệch thiếu đều tính hết.

duongvu

Thành viên mới
"Mình nghĩ là "sai lệch thiếu" sẽ như thế này: Khi nhà thầu bỏ giá 10 tỷ. Tổ chuyên gia chấm giá sau khi hiểu chỉnh sai lệch là 11 tỷ. Tức là nhà thầu đã bị sai lệch (-1) tỷ đồng (1/10 =10%) và đó là sai lệch thiếu ! Và nhà thầu được xét là ĐẠT"
Ví dụ này của anh đưa ra là đúng ý rồi mà. Nếu sau khi hiệu chỉnh sai lệch tổ chuyên gia ra kết quả là 11,01 tỷ thì Nhà thầu sẽ "không được đề nghị trúng thầu" (Điều 43, Luật Đấu thầu 43/QH13). Nếu sau hiệu chỉnh xong mà còn 8,99 tỷ thì vẫn được đưa vào so sánh với các nhà thầu khác bình thường.
Theo Luật ĐT 61/QH11 quy định về tổng giá trị tuyệt đối lớn 10% giá dự thầu sẽ bị "loại bỏ". Vì là trị tuyệt đối nên cả sai lệch thừa và sai lệch thiếu đều tính hết.
Em vẫn có lăn tăn tý, "Có sai lệch thiếu không quá 10% giá dự thầu" nghĩa là tong sai lệch thừa thiếu hay chỉ xét sai lệch thiếu?
VD giá dự thầu 10ty, có 2 sai lệch, 1 thiếu 1,2ty, 1 thừa 0,3ty, tổng lại là thiếu 0,9ty => xét đạt hay chỉ xét sai lệch thiếu 1,2ty => xét ko đạt?

cuavanhym

Thành viên mới
Các anh chị cho em hỏi chút:
theo mục I chương II Nghị định 63 phương thức một giai đoạn một túi hồ sơ không có quy định về lựa chọn danh sách ngắn (tại điều 21 mục II mới đề cập đến), vậy đối với phương thức một giai đoạn một túi hồ sơ thì việc lựa chọn danh sách ngắn được thực hiện thế nào ạ.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới