Thay đổi thiết kế trong quá trình thi công

hùng đặng

Thành viên mới
Em có một vấn đề mong các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp:
Em là cán bộ kỹ thuật của Ban QLDA cấp huyện. Công trình xây dựng do em quản lý là trường mầm non, TMĐT 20 tỷ, khởi công năm 2012 hoàn thành tháng 3/2013. Trong quá trình thi công xây dựng có một số thay đổi nhỏ (ví dụ: thay đổi BT lót nền từ đá 4x6 M100 thành BT đá 1x2 M100 do nhà thầu thừa đá 1x2 tại công trường; Cột đèn trang trí cao 3,5m fi200 4 bóng thay bằng cột cao 3,5m fi110 lắp 5 bóng (thiết kế dự tính cột fi100 nhưng khi scale x2 lên không sửa lại nên tk được duyệt là fi200); cửa sổ cầu thang nhựa lõi thép thay bằng nhôm kính). Các thay đổi trên tư vấn thiết kế có văn bản thống nhất sửa đổi, Ban QLDA đồng ý sửa đổi và có biên bản xử lý hiện trường do CBKT là em, đại diện tvgs, đại diện nhà thầu ký xác nhận.
Trong quyết định đầu tư thì UBND huyện làm chủ đầu tư, Ban em là đơn vị quản lý và điều hành dự án. Vậy cho em hỏi Ban em có được thay mặt CĐT chấp thuận cho thay đổi một số nội dung trên không? hay UBND huyện là CĐT mới được phép cho thay đổi.
Em đã đọc NĐ 209/2004 (khoản 2 điều 17), khoản 4 điều 1 NĐ49/2008 và các quy định tại thời điểm thi công xây dựng mà không có văn bản nào trả lời thỏa đáng vấn đề của em. Rất mong được các anh các chị có kinh nghiệm tư vấn giúp (nếu được thì nêu luôn giúp em nó được quy định tại văn bản nào). Thanks.

manhhabk

Thành viên nhiều triển vọng
CĐT phải ký vào biên bản xác nhận thay đổi nhé.

hùng đặng

Thành viên mới
CĐT phải ký vào biên bản xác nhận thay đổi nhé.
Vấn đề là thời điểm đó do em không để ý cứ nghĩ Ban là CĐT nên trực tiếp xử lý luôn, giờ phải làm sao để hoàn thiện hồ sơ mà không bị sai sót. (Chắc chắn giờ CĐT ko thể ký phê duyệt thay đổi rồi).

laihungkt

Thành viên rất triển vọng
Vấn đề là thời điểm đó do em không để ý cứ nghĩ Ban là CĐT nên trực tiếp xử lý luôn, giờ phải làm sao để hoàn thiện hồ sơ mà không bị sai sót. (Chắc chắn giờ CĐT ko thể ký phê duyệt thay đổi rồi).
Ban quản lý là thay mặt chủ đầu tư, chịu trách nhiệm với chủ đầu tư còn gì?? Bạn đọc lại hợp đồng của bên bạn với CDT huyện xem cụ thế như thế nào. Đúng là bên CĐT phải phê duyệt thay đổi đó

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới