Thay đổi như thế nào thì xem là thay đổi thiết kế trong quá trình thi công

tranhaiduongvc11

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Em đang thi công xây dựng công trình mà theo thiết kế đã được duyệt thì lát đá Granit màu vàng đất. sau khi đã nhập vật tư đầy đủ và đảm bảo chất lượng. Đã nghiệm thu vật liệu và khối lượng vật liệu. Nhưng sau đó đơn vị thiết kế thay đổi từ đá Granit màu vàng sang loại đá Granit màu xanh. Vậy phần vật tư đã nhập về bị thừa, chi phí vật tư và vận chuyển ai chịu trách nhiệm và có điều luật nào quy định điều đó không? Em tìm mãi mà ko thấy. Đá Granit màu vàng em đã thanh toán tiền vật tư 100% và ko trả lại được. Mong các anh, chị giúp đỡ! em cảm ơn.
Việc thay đổi vật tư là do Chủ đầu tư quyết định nhưng lại quyết định thay đổi sau khi nhà thầu nhập vật tư về là lỗi hoàn toàn Chủ đâu tư, Chủ đầu tư đã thanh toán 100% cho bên bạn là tốt rồi. Còn chi phí vận chuyển bên bạn phải làm rõ với chủ đầu tư trong đơn giá vật tư mà bạn nhập về công trường đã được thanh toán 100% chưa bao gồm tiền vận chuyển, bạn xuất trình hợp đồng mua bán vật tư, xuất trình hóa đơn nếu cần thiết. Không có điều luật nào ràng buộc về vấn đề này chỉ có thỏa thuận trong hợp đồng giữa chủ đầu tư và nhà thầu thôi bạn ạ

tranhaiduongvc11

Em đang thi công xây dựng công trình mà theo thiết kế đã được duyệt thì lát đá Granit màu vàng đất. sau khi đã nhập vật tư đầy đủ và đảm bảo chất lượng. Đã nghiệm thu vật liệu và khối lượng vật liệu. Nhưng sau đó đơn vị thiết kế thay đổi từ đá Granit màu vàng sang loại đá Granit màu xanh. Vậy phần vật tư đã nhập về bị thừa, chi phí vật tư và vận chuyển ai chịu trách nhiệm và có điều luật nào quy định điều đó không? Em tìm mãi mà ko thấy. Đá Granit màu vàng em đã thanh toán tiền vật tư 100% và ko trả lại được. Mong các anh, chị giúp đỡ! em cảm ơn.
Mà sao lúc bên bạn làm khối lượng để chủ đầu tư thanh toán tiền vật tư 100% mà không đề xuất tiền vận chuyển nhỉ, phải tranh thủ thời cơ để lấn áp chủ đầu tư chứ. Ai lại đem con bỏ chợ thế!!!!!!!!

hunter225

Quản trị cấp cao
Bạn không cần phải băn khoăn gì cả, cứ đúng trình tự mà làm thôi. Về nguyên tắc, bạn muốn nhập đá Grannite về thì phải trình duyệt mẫu cho TVGS, sau khi TVGS chọn mẫu xong bạn mơi được nhập về hàng loạt. Theo như bạn nói thì TVGS đã chọn mẫu xong và cho bạn nhập, sau đó CĐT yêu cầu thay đổi , vậy thì bạn cứ căn cứ vào tờ trình chọn mẫu của TVGS, hóa đơn mua bán, nếu như hóa đơn này đã bao gồm chi phí vận chuyển thì bạn lấy đó làm căn cứ thanh toán, còn nếu chưa có chi phí vận chuyển thì bạn cộng thêm vào, rùi làm thanh toán thôi. Bạn làm đúng quy trình thì không sợ hay lăn tăng điều gì cả.
Mà cũng lạ 1 cái, sao CĐT lại thay đổi mẫu sao khi đã cho nhập hàng loạt, thông thường bên mình cũng hay bị cái này, nhưng nếu có thay đổi, CĐT sẽ thay đổi ngay trong quá trình trình mẫu vật tư.
Vấn đề nữa, nếu giờ thay đổi mẫu thì chắc CĐT sẽ lấy lại mẫu cũ, chắc để dành cho công trình khác thôi...

tranhaiduongvc11

Có khi em nghĩ như bác dùng cho công trình khác, còn công trình này dành cho mối ruột của các sếp cũng nên. Vì việc thay đổi màu sắc đến phút cuối là một quyết định cực kỳ chuối, khối lượng ít thì không sao, khối lượng nhiều thì nó ảnh hướng đến cả một dây chuyền ăn theo như thời gian chờ nhập tư, thời gian nghiệm thu, thời gian chuyển vật tư kia ra khỏi công trường, thời gian chờ việc cho sự thay đổi này, thời gian của các công việc khác nữa. Cuối cùng chủ đầu tư là người làm khổ nhà thầu thi công mà thôi.

luan1984

Thành viên nhiều triển vọng
Thay đổi thiết kế trong quá trình thi công:
- Có thay đổi nhưng tổng mức đầu tư không tăng: ví dụ: cắt bỏ bớt 01 hạng mục nào đó không cần thiết.
+ Ban QLDA công trình phải làm Biên bản xử lý kỹ thuật (Chủ đầu tư, Ban QLDA, TVGS, Tư vấn thiết kế ký vào).
+ Căn cứ Biên bản xử lý kỹ thuật, khi làm thanh quyết toán thì bỏ hạng mục không cần thiết đó ra.
- Có thay đổi nhưng làm tổng mức đầu tư tăng: ví dụ: thêm một hạng mục công việc.
+ Làm biên bản xử lý kỹ thuật.
+ Đơn vị tư vần thiết kế bổ sung.
+ Chủ đầu tư phê duyệt thiết kế bổ sung và trình phê duyệt Tổng mức đầu tư mới.
+ Khi thanh quyết toán thì có thêm phụ lục thanh toán hạng mục công việc bổ sung.
* Các bạn bóng bàn thêm nha.

mrpda87

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Trong quá trình thi công, giám sát phát hiện những chỗ thiết kế chưa hợp lý và yêu cầu điều chỉnh thiết kế (ví dụ như xây móng lan can trên kè đá...) Trước đây theo ND209 và TT27 thì những trường hợp như thế này có thể sửa trực tiếp và bản vẽ và ký tên xác nhận là xong, nhưng bây giờ theo ND15 thì tất cả những thay đổi đều phải được thẩm định lại, như vậy là tư vấn thiết kế phải thiết kế lại rồi lại trình CĐT,... nếu làm như vậy thì có phải quá máy móc dập khuôn làm mất thời gian không, nhưng nếu không xử lý như thế thì liệu có trái luật không?

saigonpearl

Thành viên mới
Xin hỏi các AC vấn đề này: Công trình đang thi công, do phát hiện một số vị trí không đảm bảo khoảng lùi cấp phép (do bị nhà dân xung quanh lấn chiếm). lúc đó thay vì kiện để đảm bảo khoảng lùi thì CĐT lại điều chỉnh thiết kế(Bóp nhỏ diện tích sàn xây dựng) dẫn đến toàn bộ chỉ tiêu như : mật độ XÂY DỰNG , hệ số sử dụng đất, diện tích các sàn điều nhỏ hơn TKCS và GPXD.
GPXD được cấp 2010, bây giờ 1014 mới điều chỉnh lại các bản vẽ mặt bằng sàn.
Hồ sơ TK đã thuê tư vấn thẩm tra. vậy giờ CĐT đóng dấu phê duyệt thi công để thi công thì đã đúng thủ tục chưa?
Nếu chưa đúng thì AC tư vấn giúp nên làm thế nào? Hiện tại tiến độ rất gắt nên ưu tiên giải quyết nhanh gọn.
Thanks

doan anh cong

Thành viên mới
Chào các bác! em thấy các bác thảo luận trên diễn đàn rất rôm rả. Các bác tham mưu cho em chút đỉnh ạ
Em đang giám sát công trình nhà học 2 tầng mà tầng 1 thiết kết xây gạch chỉ ( tuynel) tầng 2 xây gạch không nung ( gạch bê tông ). mà bây giờ nhà thầu thi công người ta xây hết tầng 2 thành gạch chỉ tuynel như tầng 1 thì có phải là thay đổi thiết kế không a??
Và nếu như nó là thay đổi thiết kế thì những đơn vị nào tham gia vào việc xử lý thay đổi thiết kế đó ạ.

vandung494390

Thành viên nhiệt tình
Cái đó đâu phải là thay đổi thiết kế. Mà là nhà thầu làm sai do với thiết kế chứ bạn

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới