Thay đổi thiết kế dẫn đến tổng dự toán thay đổi

hamoon0210

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Nhờ anh em giải đáp giúp
Công trình có sự thay đổi về Thiết kế dẫn đến Dự toán thay đổi. Tổng giá trị Dự toán đã được phê duyệt là 1 tỷ 400 triệu (Quyết định phê duyệt Báo cáo kinh tế kỹ thuật - Tổng dự toán). Thiết kế thay đổi làm Tổng giá trị Dự toán vượt quá 1 tỷ 400 triệu.
Hiện tại Hồ sơ em đang làm đến bước phê duyệt Kế hoạch lựa chọn nhà thầu và Giá gói thầu, (đã ra Quyết định lựa chọn nhà thầu).
Em nhờ anh em chỉ giúp, hướng tiếp theo phải làm tiếp như thế nào để tuân thủ đúng quy định.
Xin cảm ơn các anh em!

huongquygiang

Bạn cho mình hỏi thêm thiết kế thay đổi có làm vượt tổng mức đầu tư không? có làm thay đổi quy mô công trình không?

hamoon0210

Bạn cho mình hỏi thêm thiết kế thay đổi có làm vượt tổng mức đầu tư không? có làm thay đổi quy mô công trình không?
Tổng dự toán chính là Tổng mức đầu tư. Vượt tổng mức bạn ạ

congleba86

Thành viên có triển vọng
Bạn tham khảo Điều 7 NĐ 32 nhé

Điều 7. Điều chỉnh tổng mức đầu tư xây dựng

1. Tổng mức đầu tư xây dựng đã được phê duyệt được điều chỉnh theo quy định tại khoản 5 Điều 134 Luật Xây dựng. Người quyết định đầu tư phê duyệt tổng mức đầu tư xây dựng điều chỉnh.

2. Tổng mức đầu tư xây dựng điều chỉnh gồm tổng mức đầu tư xây dựng đã phê duyệt cộng (hoặc trừ) phần giá trị tăng (hoặc giảm). Phần giá trị tăng (hoặc giảm) phải được thẩm tra, thẩm định làm cơ sở để phê duyệt tổng mức đầu tư điều chỉnh.

3. Trường hợp chỉ điều chỉnh cơ cấu các khoản mục chi phí gồm cả chi phí dự phòng nhưng không làm thay đổi giá trị tổng mức đầu tư xây dựng đã phê duyệt thì chủ đầu tư tổ chức điều chỉnh, báo cáo người quyết định đầu tư và chịu trách nhiệm về việc điều chỉnh của mình.

4. Trường hợp đã sử dụng hết chi phí dự phòng trong tổng mức đầu tư xây dựng đã phê duyệt gồm cả chi phí dự phòng cho yếu tố trượt giá, chủ đầu tư tổ chức xác định bổ sung khoản chi phí dự phòng do yếu tố trượt giá khi chỉ số giá xây dựng do cơ quan nhà nước có thẩm quyền công bố từ khi thực hiện dự án đến thời điểm điều chỉnh lớn hơn chỉ số giá xây dựng sử dụng trong tổng mức đầu tư đã phê duyệt.

5. Trường hợp tổng mức đầu tư xây dựng điều chỉnh theo quy định tại Khoản 1 Điều này làm tăng, giảm quy mô (nhóm) dự án thì việc quản lý dự án vẫn thực hiện theo quy mô (nhóm) dự án đã được phê duyệt trước khi điều chỉnh.

lukienvan

Thành viên mới
Mệt rồi bạn ơi, giờ vốn ngân sách nhà nước khi điều chỉnh TMĐT phải xin ý kiến Thủ tướng. Vì vậy, cố gắng đừng làm vượt cả mất thời gian lắm. Giờ việc đầu tiên bạn sẽ phải xin cấp quyết định đầu tư phê duyệt lại tổng mức, sau đó phê duyệt lại kế hoạch lựa chọn nhà thầu lại thôi. Tuy nhiên mình có 1 thắc mắc là vốn của dự án bạn nói là vốn đầu tư xây dựng hay là vốn hành chính vậy?

Chỉnh sửa cuối:

thanhnam41h

Hài công trình có 1 tỷ 400mil mà bạn bảo thay đổi TMĐT phải xin ý kiến Thủ tướng (Bạn có biết 1 năm nước m có bao nhiêu công trình ko mà công trình có 1 tỷ 400mil hỏi TT chắc TT làm việc đc 1 ngày từ chức). Khi vượt TMĐT thì người or cấp QĐ đầu tư phê duyệt lại nhé. Trình tự là lập lại DT -TKBVTC thẩm định or thẩm tra. Tờ trình cấp QĐ đầu tư xong rồi phê duyệt điều chỉnh kế hoạch đấu thầu rồi phê duyệt điều chỉnh giá trúng thầu. (Trường hợp TMĐT < 15 tỷ thì chỉ lập BCKTKT. BCKTKT thì dự toán chính là tổng mức đầu tư nhé)

vinh_vina6

Thành viên mới
Bên mình là CTCP có 55% vốn nhà nước, khi thay đổi thiết kế làm vượt TMĐT thì xử lý thế nào các bạn?

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới