Lớp Quản lý chất lượng GXD
LH: Ms.Huyền Thanh 0985.099.938
Kích để đăng kí học online
Lớp Đo bóc, lập Dự toán
LH: Ms.Thu An 0975.381.900
Kích để đăng kí qua mạng
Lớp Dự toán dự thầu, đấu thầu
LH: Ms.Thanh Mai: 0974.889.500
Kích vào đây đăng kí học
Lớp Thanh quyết toán GXD
LH: Ms.Huyền Thanh 0985.099.938
Kích để đăng kí học online

Thế nào được gọi là khởi công xây dựng công trình

sontnt

Thành viên rất triển vọng
Bài viết
28
Điểm thành tích
1
Lĩnh vực
Điều 72 luật xây dựng quy định rõ về điều kiện khởi công xây dựng công trình. Tôi có thắc mắc là: Như nào được gọi là khởi công. Ví dụ dự án đầu tư nhà ở chung cư, thi công cọc thử, thi công cọc đại trà, hay bắt đầu đào móng được gọi là khởi công. Vì điều 72 quy định rõ trong đó có điều kiện là chỉ được khởi công khi có giấy phép xây dựng. Vậy hiểu từ khởi công là bắt đầu làm công việc gì? Mong các bác cho ý kiến
 

Trung Sơn 1981

Nhân viên Cty Giá Xây Dựng
Bài viết
380
Điểm thành tích
93
Lĩnh vực
Chủ đầu tư, Công ty tư vấn, Doanh nghiệp phần mềm xây dựng
Điều 72 luật xây dựng quy định rõ về điều kiện khởi công xây dựng công trình. Tôi có thắc mắc là: Như nào được gọi là khởi công. Ví dụ dự án đầu tư nhà ở chung cư, thi công cọc thử, thi công cọc đại trà, hay bắt đầu đào móng được gọi là khởi công. Vì điều 72 quy định rõ trong đó có điều kiện là chỉ được khởi công khi có giấy phép xây dựng. Vậy hiểu từ khởi công là bắt đầu làm công việc gì? Mong các bác cho ý kiến
Còn tùy vào dự án như thế nào bạn ạ. Tại điểm b, Khoản 1, Điều 19 của Nghị định 12/2009/NĐ-CP ngày 12/02/2009 về Quản lý dự án đầu tư xây dựng công trình có nói về Giấy phép xây dựng công trình:
1. Trước khi khởi công xây dựng công trình, chủ đầu tư phải có giấy phép xây dựng, trừ trường hợp xây dựng các công trình sau đây:
b/ Công trình xây dựng theo tuyến không đi qua đô thị nhưng phù hợp với quy hoạch xây dựng được duyệt, công trình thuộc dự án đầu tư xây dựng đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt;
@ Nói về xác định ngày khởi công: Việc này đã xác định ngay trong hợp đồng là tính từ ngày bàn giao mặt bằng hoặc tính từ ngày khởi công. Trước tiên bạn kiểm tra điều kiện khởi công theo luật xây dựng. Sau đó làm thông báo "Lệnh khởi công" trong đó ghi rõ ngày tháng khởi công của công trình! Tiến độ thực hiện công trình sẽ bắt đầu tính như trong hợp đồng đã ký kết!
 
Last edited by a moderator:

sontnt

Thành viên rất triển vọng
Bài viết
28
Điểm thành tích
1
Lĩnh vực
Bác thanhtan hiểu sai ý của tôi rồi, về về giấy phép xây dựng hay điều kiện khởi công thì luật đã nêu rõ. Ý tôi hỏi là hiểu từ khởi công là như thế nào. Ví dụ công trình xây dựng chung cư cao tầng, thì làm cọc thử chưa cần phải có giấy phép xây dựng như thế tức là làm cọc thử chưa đc gọi là khởi công, đến giai đoạn tiếp theo như cọc đại trà có cần phải giấy phép xd ko? Hay là đến giai đoạn đào móng mới được gọi là khởi công?
 

excel2050

Thành viên năng động
Bài viết
51
Điểm thành tích
8
Lĩnh vực
Công ty tư vấn
Bạn có thể bỏ fidic ra tham khảo cũng có nói tí chút đấy.
 

en_long3

Thành viên rất triển vọng
Bài viết
24
Điểm thành tích
3
Lĩnh vực
Tôi hiểu là khởi công công trình là khi tất làm công việc đầu tiên mà có sự tham gia của các bên trực tiếp như: Nhà thầu, Tư vấn giám sát, Chủ đầu tư.
 

Duc Duan

Thành viên rất triển vọng
Bài viết
33
Điểm thành tích
8
Lĩnh vực
Công ty tư vấn
Điều 72 luật xây dựng quy định rõ về điều kiện khởi công xây dựng công trình. Tôi có thắc mắc là: Như nào được gọi là khởi công. Ví dụ dự án đầu tư nhà ở chung cư, thi công cọc thử, thi công cọc đại trà, hay bắt đầu đào móng được gọi là khởi công. Vì điều 72 quy định rõ trong đó có điều kiện là chỉ được khởi công khi có giấy phép xây dựng. Vậy hiểu từ khởi công là bắt đầu làm công việc gì? Mong các bác cho ý kiến
Khởi công công trình tùy vào nhiều trường hợp bạn à. Thứ nhất tùy theo chủ đầu tư xem phong thủy ngày đó là khởi công tốt thì họ vẫn khởi công bình thường với điều kiện công trình chưa làm những công tác như đào móng, thi công các hạng mục chính chờ sau khi đầy đủ pháp sẽ triển khai thi công chính thức. Thứ 2, theo luật tùy theo trường hợp được cấp phép xây dựng hoặc trường hợp được miễn cấp phép xây dựng. Trước khi khởi công thi công chính thức thì gởi các giấy tờ pháp lý và lệnh khởi công cho cơ quan có thẩm quyền quản lý trước 7 ngày để khi thi công công trình không bị rắc rối. Bởi vì các cơ quan chính quyền xuống kiểm tra nếu thấy thiếu hồ sơ thì sẽ không cho triển khai thi công thì phiền phức.
Thi công cọc thử, và cọc đại trà; hoặc tường vây, láng trại...này là các hạng mục phụ để phục vụ cho các công trình chính. Khởi công theo luật được hiểu là triển khai thi công các hạng mục công trình chính của dự án.
Trân trọng!
Đức Duân 0913406844
deyun_huang@yahoo.com
 

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Bài viết
1.732
Điểm thành tích
113
Khởi công công trình tùy vào nhiều trường hợp bạn à. Thứ nhất tùy theo chủ đầu tư xem phong thủy ngày đó là khởi công tốt thì họ vẫn khởi công bình thường với điều kiện công trình chưa làm những công tác như đào móng, thi công các hạng mục chính chờ sau khi đầy đủ pháp sẽ triển khai thi công chính thức. Thứ 2, theo luật tùy theo trường hợp được cấp phép xây dựng hoặc trường hợp được miễn cấp phép xây dựng. Trước khi khởi công thi công chính thức thì gởi các giấy tờ pháp lý và lệnh khởi công cho cơ quan có thẩm quyền quản lý trước 7 ngày để khi thi công công trình không bị rắc rối. Bởi vì các cơ quan chính quyền xuống kiểm tra nếu thấy thiếu hồ sơ thì sẽ không cho triển khai thi công thì phiền phức.
Thi công cọc thử, và cọc đại trà; hoặc tường vây, láng trại...này là các hạng mục phụ để phục vụ cho các công trình chính. Khởi công theo luật được hiểu là triển khai thi công các hạng mục công trình chính của dự án.
Trân trọng!
Đức Duân 0913406844
deyun_huang@yahoo.com
Bạn thân mến, điều mà bạn nói thì thuật ngữ trong ngành xây dựng chúng ta được gọi là động thổ chứ không phải khởi công.
Động thổ là việc tâm linh, không phải việc quản lý, vì vậy chủ đầu tư có thể tiến hành ngày nào cũng được, miễn là có mặt bằng.
Khởi công mà theo Luật quy định là việc triển khai thi công ngoài hiện trường, phải báo cáo với chính quyền địa phương trước khi thực hiện
 

trungcuibap

Thành viên mới
Bài viết
1
Điểm thành tích
1
Lĩnh vực
Cho mình hỏi trường hợp đất thổ cư san lắp mặt bằng chưa tiến hanh xây dựng có bị coi là hành vi vi phạm trong lĩnh vực xây dựng không?
 

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Hãy kích để tới bài giới thiệu Khóa học Đọc bản vẽ và đo bóc khối lượng
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD
Đủ dữ liệu Xây dựng, Lắp đặt, Khảo sát, Đường dây, Trạm biến áp, thủy lợi, thủy điện, bưu chính viễn thông, cây xanh, chiếu sáng, rác thải...
  • 355
  • 1
Đủ dữ liệu Xây dựng, Lắp đặt, Khảo sát, Đường dây, Trạm biến áp, thủy lợi, thủy điện, bưu chính viễn thông, cây xanh, chiếu sáng, rác thải, cọc khoan nhồi, giếng cát, trạm BTS... các kiểu. Gọi tên, tra mã, định mức các công việc để đưa vào làm...
Top Bottom