Thiết kế cơ sở và thiết kế bản vẽ thi công

anhle.hvtc

"After all, tomorrow is another day!"
Kính gửi các thầy cô tại GXD và các bác dân xây dựng!
Hiện tại bên em đang nhận 01 gói thầu san lấp mặt bằng, thi công móng mặt 1 khu rộng hơn 10ha. Trước giờ mình chỉ thiên điều hành thi công tại các Ban điều hành nên không rõ về quy trình thiết kế lắm!
Thầy cô, anh em nào (đặc biệt các bác chuyên làm thiết kế) có Trọn bộ (càng đầy đủ càng tốt) hồ sơ thiết kế cơ sở và hồ sơ thiết kế bản vẽ thi công (thiết kế 02 bước) của các dự án mình (hoặc anh em bạn bè) đã từng làm gửi cho mình xin để mình tham khảo:
1. Thiết kế cơ sở gồm những gì (trong đó có những thông tin gì) để mình biết nếu phải làm thiết kế bản vẽ thi công thì cần phải làm những gì nữa?
2. Về quy định (văn bản thông tư, nghị định...) thì mình nghiên cứu nhiều rồi nhưng mình muốn có hồ sơ cụ thể nên đang đàn nhờ thầy cô, anh em đồng nghiệp giúp đỡ!
Trân thành cảm ơn ạ!
Mail của mình: anhle.hvtc@gmail.com
Hoặc, nếu file nặng không gửi mail được các bạn cho mình xin link download với nhé!

tiendung136

Thành viên mới
Trước hết bạn chưa nên xem hồ sơ thiết kế vội, bạn phải hiểu thế nào là các bước thiết kế cho một công trình
Đầu tiên hãy đọc Nghị định 12-2009 NĐ CP (Điều 16) trong đó có ghi rõ về các bước thiết kế cho 1 công trình xd.
Sau đó để hiểu về nội dung các bước thiết kế, bạn tham khảo các tài liệu sau:
1.Nội dung thiết kế cơ sở của dự án (Điều 7 – Nghịđịnh 16/2005/NĐ-CP)
2.Thiết kế kỹ thuật (Điều 13- Nghịđịnh 209/2004/NĐ-CP)
3.Thiết kế bản vẽ thi công (Điều 14, Nghịđịnh 209/2004/NĐ-CP)
Các tài liệu trên bạn có thể dễ dàng tìm thấy trên mạng ! Nếu ko có thì có thể inbox mình cho.

anhle.hvtc

Trước hết bạn chưa nên xem hồ sơ thiết kế vội, bạn phải hiểu thế nào là các bước thiết kế cho một công trình
Đầu tiên hãy đọc Nghị định 12-2009 NĐ CP (Điều 16) trong đó có ghi rõ về các bước thiết kế cho 1 công trình xd.
Sau đó để hiểu về nội dung các bước thiết kế, bạn tham khảo các tài liệu sau:
1.Nội dung thiết kế cơ sở của dự án (Điều 7 – Nghịđịnh 16/2005/NĐ-CP)
2.Thiết kế kỹ thuật (Điều 13- Nghịđịnh 209/2004/NĐ-CP)
3.Thiết kế bản vẽ thi công (Điều 14, Nghịđịnh 209/2004/NĐ-CP)
Các tài liệu trên bạn có thể dễ dàng tìm thấy trên mạng ! Nếu ko có thì có thể inbox mình cho.
Cảm ơn bạn đã cho ý kiến đóng góp nhưng những cái này mình đã nghiên cứu qua hết rồi! Có lẽ bạn chưa đọc kỹ mình đã viết:"...2. Về quy định (văn bản thông tư, nghị định...) thì mình nghiên cứu nhiều rồi nhưng mình muốn có hồ sơ cụ thể nên đang đàn nhờ thầy cô, anh em đồng nghiệp giúp đỡ!"
Cái mình cần là 1 công trình, dự án mẫu chứ không phải mớ lý thuyết đó! Nếu có thì bạn gửi cho mình xin 01 bộ!
Cảm ơn bạn nhiều!

huydtr

Thành viên mới
Bạn Tiendung136 nói đúng, trong câu hỏi của bạn rất mơ hồ, bạn bảo bạn đã đọc hêt các nghị định rồi nhung bạn vẫn chưa hiểu hết nội dung của van bản nghi định đó.
Bạn la bên thi công, tức là bạn đã qua bước đấu thầu và trên tay bạn chỉ có thể là bản vẽ thiết kế kỹ thuật hoặc bản vẽ thi công, bạn quan tâm thiết kế cơ sở là gi ( trừ khi hợp đòng của bạn là HĐ EPC, BOT, BT, PPP..)

anhle.hvtc

Bạn Tiendung136 nói đúng, trong câu hỏi của bạn rất mơ hồ, bạn bảo bạn đã đọc hêt các nghị định rồi nhung bạn vẫn chưa hiểu hết nội dung của van bản nghi định đó.
Bạn la bên thi công, tức là bạn đã qua bước đấu thầu và trên tay bạn chỉ có thể là bản vẽ thiết kế kỹ thuật hoặc bản vẽ thi công, bạn quan tâm thiết kế cơ sở là gi ( trừ khi hợp đòng của bạn là HĐ EPC, BOT, BT, PPP..)
Nói thế này: "Thầy cô, anh em nào (đặc biệt các bác chuyên làm thiết kế) có Trọn bộ (càng đầy đủ càng tốt) hồ sơ thiết kế cơ sở và hồ sơ thiết kế bản vẽ thi công (thiết kế 02 bước) của các dự án mình (hoặc anh em bạn bè) đã từng làm gửi cho mình xin để mình tham khảo" mà bạn còn không hiểu thì còn nói gì nữa?
Trước kia mình thi công nhưng bây giờ bên mình làm từ khâu sau khi phê duyệt chủ trương. Thánh hiểu chưa ạ?
Cái mình muốn xin anh em là: Trọn bộ (càng đầy đủ càng tốt) hồ sơ thiết kế cơ sở và hồ sơ thiết kế bản vẽ thi công THÁNH ạ!@@

Sakura2k7

" Where Knowledge Becomes Value!"

anhle.hvtc

anhle.hvtc

Gửi cho mình bộ font CAD của bạn với! Mình bị thiếu font nên khó khăn khi đọc bản vẽ của bạn, bạn ạ!

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới