Thời điểm lấy Giá vật liệu để tính đơn giá điều chỉnh?

ngayemdi

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Các bạn cho mình hỏi một chút về hợp đồng theo đơn giá nhé!
- Mình thi công một công trình xây dựng, đã tạm ứng tiền của cđt để mua nguyên vật liệu tại thời điểm A (có hóa đơn), mình sử dụng nguyên vật liệu này để xây dựng một hạng mục công trình tại thời điểm B. Vậy mình lấy giá nguyên vật liệu tại thời điểm nào (thời điểm A hay thời điểm B) để tính đơn giá thanh toán cho hạng mục công việc trên là đúng? (theo giả thiết là Cđt đã cho phép điều chỉnh đơn giá)
- Khi thực hiện hợp đồng theo hình thức đơn giá, sau mỗi ngày thi công nhà thầu có phải tiến hành đo, vẽ, tính toán khối lượng thực hiện ngày đó không? Vì khối lượng chi tiết theo thời gian (ngày) là cơ sở để chủ đầu tư cho phép điều chỉnh đơn giá vật liệu?
Cảm ơn các bạn nhiều!

L

levinhxd

Guest
Về nguyên tắc áp giá vật liệu vào thanh toán công trình: Thời điểm áp giá vật liệu là thời điểm công việc đó được nghiệm thu (theo biên bản nghệm thu đã được ký xác nhận). Bạn có thể đọc quy định này trong Thông tư 05/2007 của Bộ XD, Thông tư 09/2008 Bộ XD, Thông tư 33/BTC vv....
Trong một số trường hợp, Chủ đầu tư đồng ý ứng tiền cho Đơn vị thi công nhập vật tư về công trường 1 lần (tránh biến động tăng giá), lúc đó Chủ đầu tư hoàn toàn có thể đồng ý thanh toán theo KL nhập về công trường và theo hóa đơn chứng từ nhập vật tư
Việc xác nhận KL theo từng ngày thì rất tốt, tuy nhiên ít Chủ đầu tư làm việc đó, bởi căn cứ quan trọng bản vẽ hoàn công là cơ sở để TVGS, Chủ ĐT xác nhận KL cho đơn vị thi công.

ngayemdi

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
cách tính đơn giá điều chỉnh?

- Cám ơn bạn, mình đã đọc TT09, TT05, TT33 có một chút hỏi các bạn lại như sau:
- Theo TT09:
[FONT=&quot]"1. Đối tượng và phạm vi áp dụng[/FONT]
[FONT=&quot]1.1. Thông tư này hướng dẫn việc điều chỉnh dự toán, giá gói thầu, tổng mức đầu tư và hợp đồng xây dựng của chủ đầu tư và nhà thầu đối với các dự án đầu tư xây dựng công trình sử dụng vốn nhà nước do giá vật liệu xây dựng biến động ngoài khả năng kiểm soát của chủ đầu tư và nhà thầu.[/FONT]
[FONT=&quot]1.2. Việc điều chỉnh giá vật liệu xây dựng được áp dụng đối với các gói thầu đã và đang triển khai thực hiện theo hình thức giá hợp đồng trọn gói, hình thức giá hợp đồng theo đơn giá cố định.[/FONT]
[FONT=&quot]1.3. Điều chỉnh hình thức giá hợp đồng đối với các hợp đồng đã lỡthực hiện hình thức giá hợp đồng trọn gói, giá hợp đồng theo đơn giá cố định thành giá hợp đồng theo giá điều chỉnh do giá vật liệu xây dựng biến động ngoài khả năng kiểm soát của chủ đầu tư và nhà thầu."[/FONT]
Ở đây mình đang hỏi các căn cứ để tính đơn giá được điều chỉnh quy định trong hợp đồng theo đơn giá. Mình có thể sử dụng TT09 và CV 1551/2008/BXD-KTXD để tính đơn giá được điều chỉnh cho hình thức hợp đồng theo đơn giá không nhỉ? Có văn bản nào quy định hay hướng dẫn cách tính đơn giá được điều chỉnh cho hình thức hợp đồng theo đơn giá không?
Cảm ơn các bạn!

dinhquan

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Các bạn cho mình hỏi một chút về hợp đồng theo đơn giá nhé!
- Mình thi công một công trình xây dựng, đã tạm ứng tiền của cđt để mua nguyên vật liệu tại thời điểm A (có hóa đơn), mình sử dụng nguyên vật liệu này để xây dựng một hạng mục công trình tại thời điểm B. Vậy mình lấy giá nguyên vật liệu tại thời điểm nào (thời điểm A hay thời điểm B) để tính đơn giá thanh toán cho hạng mục công việc trên là đúng? (theo giả thiết là Cđt đã cho phép điều chỉnh đơn giá)
- Khi thực hiện hợp đồng theo hình thức đơn giá, sau mỗi ngày thi công nhà thầu có phải tiến hành đo, vẽ, tính toán khối lượng thực hiện ngày đó không? Vì khối lượng chi tiết theo thời gian (ngày) là cơ sở để chủ đầu tư cho phép điều chỉnh đơn giá vật liệu?
Cảm ơn các bạn nhiều!
Bạn vào thư mục tìm kiếm trên diễn đàngõ V/v điều chỉnh giá vật liệu trong hợp đồng bạn sẽ tìm được câu trả lời.

Last edited by a moderator:

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới