Thông Tư quy định về bảo hiểm công trình

Thành viên đã xem (Total:0)

heodaica1511

Thành viên mới
#1

Theo thông tư [FONT=&quot]Số: 76/2003/TT-BTC
[FONT=&quot]Hướng dẫn về bảo hiểm trong đầu tư và xây dựng
Có quy định về [/FONT]
[/FONT][FONT=&quot] Đối tượng bảo hiểm bắt buộc hoặc không bắt buộc[/FONT]Cho em hỏi : thông tư này còn hiệu lực ko??? và có thông tư nào thay thế bổ sung quy định về đối tượng bảo hiểm bắt buộc ko???
[FONT=&quot]
[/FONT]
 

zumi208

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
#2
Theo thông tư [FONT=&quot]Số: 76/2003/TT-BTC [FONT=&quot]Hướng dẫn về bảo hiểm trong đầu tư và xây dựng[/FONT]
[FONT=&quot]Có quy định về [/FONT][/FONT][FONT=&quot]Đối tượng bảo hiểm bắt buộc hoặc không bắt buộc[/FONT]Cho em hỏi : thông tư này còn hiệu lực ko??? và có thông tư nào thay thế bổ sung quy định về đối tượng bảo hiểm bắt buộc ko???
Thông tư 76/2003/TT-BTC ngày 04/8/2003 hướng dẫn về bảo hiểm trong đầu tư và xây dựng thay thế cho thống tư số 137/1999/TT-BTC ngày 19/11/99 về hướng dẫn bảo hiểm công trình xây dựng hiện vẫn còn hiệu lực và chưa có văn bản nào thay thế
 

beck

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
#3
Theo luật kinh doanh và luật Xây dựng thì bảo hiểm trong hoạt động xây dựng là loại bảo hiểm không bắt buộc. Vì vậy Bộ tài chính đã bãi bỏ các văn bản trước đây quy định về bảo hiểm trong hoạt động xây dựng. Bạn tham khảo các công văn 5881/BTC-BH năm 2007 và 13994/BTC-BH năm 2008 nhé.
http://giaxaydung.vn/diendan/chuan-bi-thuc-hien-du/47183-chi-phi-bao-hiem-cong-trinh.html
 

heodaica1511

Thành viên mới
#4
Cho em hỏi theo nghị định 48/2010 về hợp đồng trong hoạt động xây dựng thuộc các dự án đầu tư xây dựng có sử dụng 30% vốn nhà nước trở lên.
[FONT=&quot]Điều 45. Bảo hiểm và bảo hành theo hợp đồng xây dựng[/FONT]

[FONT=&quot]1. Bảo hiểm[/FONT]

[FONT=&quot]a) Bảo hiểm công trình xây dựng do chủ đầu tư mua. Trường hợp, phí bảo hiểm này đã được tính vào giá hợp đồng thì bên nhận thầu [/FONT][FONT=&quot]thực hiện mua bảo hiểm công trình theo quy định;[/FONT]

[FONT=&quot]b) [/FONT][FONT=&quot]Bên nhận thầu phải thực hiện mua các loại bảo hiểm cần thiết (bảo hiểm thiết bị, bảo hiểm đối với bên thứ ba) để bảo đảm cho hoạt động của mình theo quy định của pháp luật.[/FONT]

Như vậy thì ở đây có bắt buộc với loại công trình này không?
Bảo hiểm trong xây dựng có nhiều loại vậy bảo hiểm công trình liên quan đến vấn đề gì có phải chủ yếu là do thiên tai không. Nếu mua thì chủ đầu tư là người mua bảo hiểm công trình???
Mong mọi người giúp em giải đáp thắc mắc

 

beck

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
#5
Trong văn bản 13994/BTC-BH ngày 19/11/2008 cũng đã nói rõ
1. Theo quy định tại Luật Kinh doanh bảo hiểm, bảo hiểm trong hoạt động xây dựng không phải là bảo hiểm bắt buộc. Do đó, Bộ Tài chính không ban hành quy tắc, biểu phí bảo hiểm trong hoạt động xây dựng. Việc mua, bán bảo hiểm trong hoạt động xây dựng được thực hiện như đối với các loại hình bảo hiểm tự nguyện khác
2. Các đối tượng (tổ chức, cá nhân) có nghĩa vụ phải mua bảo hiểm trong hoạt động xây dựng phải tiến hành mua bảo hiểm tại các doanh nghiệp bảo hiểm phi nhân thọ được cấp giấy phép thành lập và hoạt động tại Việt Nam và được phép cung cấp loại sản phẩm bảo hiểm này. Các doanh nghiệp bảo hiểm phi nhân thọ nói trên có quyền chủ động xây dựng quy tắc, điều khoản, biểu phí bảo hiểm của loại hình bảo hiểm này tương tự như các loại hình bảo hiểm tự nguyện khác.
Việc Chủ đầu tư và nhà thầu ai mua loại bảo hiểm gì thì Nghị định 48/2010 cũng đã quy định rõ :
a) Bảo hiểm công trình xây dựng do chủ đầu tư mua. Trường hợp, phí bảo hiểm này đã được tính vào giá hợp đồng thì bên nhận thầu thực hiện mua bảo hiểm công trình theo quy định;

b) Bên nhận thầu phải thực hiện mua các loại bảo hiểm cần thiết (bảo hiểm thiết bị, bảo hiểm đối với bên thứ ba) để bảo đảm cho hoạt động của mình theo quy định của pháp luật.
 

bathucvt

Thành viên mới
#6
Bao hiem lap dat

Hi
A ơi cho e hỏi 1 chút.
Trong QĐ phê duyệt DA có gói thầu Bảo hiểm lắp đặt thiết bị, nhưng thực tế DA chỉ mua phần mềm ứng dụng và dịch vụ kèm theo.
Vậy khi lập TDT e có thể bỏ chi phí bảo hiểm lắp đặt thiết bị đi được ko?
Nếu để nguyên có sao ko ạ.
E mới vào nghề, còn hơi non. Mong a chỉ bảo.
 

H_H

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
#7

Theo thông tư [FONT="]Số: 76/2003/TT-BTC [/FONT][B][I][COLOR=black][FONT="]Hướng dẫn về bảo hiểm trong đầu tư và xây dựng
Có quy định về
[/COLOR][/I][/B][/FONT][FONT="] Đối tượng bảo hiểm bắt buộc hoặc không bắt buộc[/FONT][/COLOR][/SIZE][/FONT][FONT=Arial][SIZE=3]Cho em hỏi : thông tư này còn hiệu lực ko??? và có thông tư nào thay thế bổ sung quy định về đối tượng bảo hiểm bắt buộc ko???[/SIZE][/FONT]
[CENTER][LEFT][B][I][COLOR=black][FONT="]
[/I][/B][/CENTER][/LEFT]


Bạn tham khảo các công văn 5881/BTC-BH năm 2007 và 13994/BTC-BH năm 2008
 

H_H

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
#8
Cho em hỏi theo nghị định 48/2010 về hợp đồng trong hoạt động xây dựng thuộc các dự án đầu tư xây dựng có sử dụng 30% vốn nhà nước trở lên.
[FONT="]Điều 45. Bảo hiểm và bảo hành theo hợp đồng xây dựng[/FONT][/SIZE][/B]

[B][SIZE=3][FONT="]1. Bảo hiểm[/FONT]


[FONT="]a) Bảo hiểm công trình xây dựng do chủ đầu tư mua. Trường hợp, phí bảo hiểm này đã được tính vào giá hợp đồng thì bên nhận thầu [/FONT][FONT="]thực hiện mua bảo hiểm công trình theo quy định;[/FONT]

[FONT="]b) [/FONT][FONT="]Bên nhận thầu phải thực hiện mua các loại bảo hiểm cần thiết (bảo hiểm thiết bị, bảo hiểm đối với bên thứ ba) để bảo đảm cho hoạt động của mình theo quy định của pháp luật.[/FONT]

Như vậy thì ở đây có bắt buộc với loại công trình này không?
Bảo hiểm trong xây dựng có nhiều loại vậy bảo hiểm công trình liên quan đến vấn đề gì có phải chủ yếu là do thiên tai không. Nếu mua thì chủ đầu tư là người mua bảo hiểm công trình???
Mong mọi người giúp em giải đáp thắc mắc

Chào bạn,

Bảo hiểm công trình ko phải là loại hình bảo hiểm bắt buộc, theo nghĩa luật học có nghĩa là nhà nước sẽ ko ban hành quy tắc, biểu phí cho loại hình bảo hiểm này nữa.

Tuy nhiên, vào từng trường hợp cụ thể, các bên phải có nghĩa vụ mua bảo hiểm công trình, ví dụ:

- Công trình sử dụng >= 30 % vốn ngân sách

- Theo yêu cầu của ngân hàng cho vay vốn

- Theo yêu cầu của chủ đầu tư

- ......

Thì quy tắc, phí bảo hiểm sẽ do công ty bảo hiểm xây dựng lên (không căn cứ vào quy định nhà nước)
 

DLSS

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
#9
Bảo hiểm công trình ko phải là loại hình bảo hiểm bắt buộc, theo nghĩa luật học có nghĩa là nhà nước sẽ ko ban hành quy tắc, biểu phí cho loại hình bảo hiểm này nữa.
Bro đọc lại điều 75.2.i trong luật Xây Dựng về nghĩa vụ của CĐT.
 

H_H

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
#10
Hiện tại, quy tắc + biểu phí bảo hiểm xây dựng do các công ty bảo hiểm tự xây dựng và chào phí cạnh tranh khi có yêu cầu (phí bảo hiểm thường thấp hơn so với QĐ 33/BTC)
 

knktxd

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
#11
Bro đọc lại điều 75.2.i trong luật Xây Dựng về nghĩa vụ của CĐT.
bác này nói đúng, sắp tới sẽ có hướng dẫn.
 

H_H

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
#12
bác này nói đúng, sắp tới sẽ có hướng dẫn.
Đến thời điểm này thì vẫn chưa có bất cứ hướng dẫn, quy định nào về quy tắc, biểu phí bảo hiểm xây dựng được cơ quan nhà nước ban hành. Và việc tính toán phí bảo hiểm hoàn toàn phụ thuộc vào chào phí cạnh tranh của các công ty bảo hiểm.