Thư viện Autolisp !

KTS_DUY

Thành viên năng động
Thanks bạn KTS_DUY đã trả lời và nhận viết dum mình.
-Mình chỉ cần 3 loại vật liệu thôi đó là thép, nhôm và kính .+Trọng lượng riêng của thép 7850kg/m3 + Trọng lượng riêng Nhôm = 2700kg/m3+ Trọng lượng riêng kính = 2500kg/m3 . Duy có thể cho ra kết quả (kg/m3).
-Tiết diện mình chọn theo cách :
+pick vào 1 vùng kín lisp tự tạo ra pline .
-Chiều dài của tiết diện do mình chọn thường đơn vị tính bằng (mm) mặc định là 1(m)
-Kết quả xuất ra kiểu text(kg)

Rất cảm ơn ban Duy :x

Bạn giải nén được 2 file. Tạo thư mục ktsduy trong ổ đĩa c của bạn (mình dùng đường dẩn tuyệt đối nên bạn phải làm đúng ổ đĩa và tên thư mục nhé) copy 2 file vừa có cho vào thư mục vừa tạo. Load file lisp lên.
-Tên lệnh: TRL
-Thao tác:
+Gỏ lệnh TRL
+Pick vào vùng cần tính nếu vùng chọn ko kín thì lisp yêu cầu bạn chọn lại đến khi nào chọn đúng trong vùng kín thì lisp chay qua bước tiếp theo.
+Hỏi bạn độ dày của tiết diện (nạm phải nhập theo mm nghĩa là một mét thì bạn nhập 1000)
+Hỏi bạn vật liệu cần tính là gì: có 3 lựa chọn :
*Nhôm: bạn gỏ N hoặc n.
*Kính: bạn gỏ K hoặc k.
*Thép: bạn gỏ T hoặc t.
+Bạn sẽ thấy lisp hỏi câu bên dưới
Mot met hien hanh la (1) <Diem viet ket qua>:
Giải thích như sau: mặc định 1 mét bạn vẽ là 1 (theo đề bài của bạn)
*Nếu không thay đổi thì bạn pick 1 điểm lisp sẽ viết kết quả ra tại điểm đó. Độ lớn text mình có hỏi nhưng bạn không trả lời nên mình cho nó bằng ¼ giá trị mét.
*Nếu bạn muốn thau đổi giá trị 1 mét ví dụ bạn vẽ 1 mét là 1000 như mấy ông kts tụi mình thì khi xuất hiện dòng trên bạn gỏ m enter lisp sẽ hỏi bạn một mét là bao nhiêu, bạn nhập vào (gí trị này sẽ lưu lại cho lần gọi lệnh sau trong 1 phiên mở cad), lisp lại hỏi điểm viết kết quả.
Lưu ý với bạn là bất cứ một mét bạn vẽ là bao nhiêu thì khi nhập độ dày tiết diện luôn luôn phải nhập theo mm. Mình có tự ý tạo ra 1 textstyle để phục vụ việc viết kết quả hy vọng không làm phiền bạn lắm. Chúc bạn thành công. (có nhu cầu thay đổi nội dung text kết quả thì phản hồi lại nhé)

File đính kèm

• ktsduy.rar
    1,3 KB · Đọc: 454
S

shinnikel

Guest
Cám ơn bạn Duy rất nhiệt tình dúp mình từ lisp của bạn mình có thể tự sửa được theo ý của mình. Bạn giỏi lắm lisp của bạn giỏi vậy chắc là trình độ vẽ của bạn rất khũng phải không. Còn mình lisp không dược rành lắm nhưng làm bạn với autocad cung được 6 năm rồi. Hẹn gặp lại....=D>=D>:x:x

anhhung49hk

Thành viên mới
Website
www.giaxaydung.vn
các bác ơi giúp em viết cái autolíp có yêu cầu như thế này với
Đo diện tích của một hình bất kỳ sau đó em nhập chiều cao của hình vào và suất ra thể tích tiếp theo em nhập bội số trao đổi không khí a=...thì nó cho kết quả lưu lượng gió với đơn vị m3/h (lưu lượng gió = thể tích X bội số trao đổi)
Em cảm ơn các bac nhiều lắm

KTS_DUY

Thành viên năng động
các bác ơi giúp em viết cái autolíp có yêu cầu như thế này với
Đo diện tích của một hình bất kỳ sau đó em nhập chiều cao của hình vào và suất ra thể tích tiếp theo em nhập bội số trao đổi không khí a=...thì nó cho kết quả lưu lượng gió với đơn vị m3/h (lưu lượng gió = thể tích X bội số trao đổi)
Em cảm ơn các bac nhiều lắm
Vẫn là câu hỏi cũ. Hình bất kỳ của bạn là chọn pline (nếu pline phải khép kín) hay pick điểm.

S

shinnikel

Guest
Bạn giải nén được 2 file. Tạo thư mục ktsduy trong ổ đĩa c của bạn (mình dùng đường dẩn tuyệt đối nên bạn phải làm đúng ổ đĩa và tên thư mục nhé) copy 2 file vừa có cho vào thư mục vừa tạo. Load file lisp lên.
-Tên lệnh: TRL
-Thao tác:
+Gỏ lệnh TRL
+Pick vào vùng cần tính nếu vùng chọn ko kín thì lisp yêu cầu bạn chọn lại đến khi nào chọn đúng trong vùng kín thì lisp chay qua bước tiếp theo.
+Hỏi bạn độ dày của tiết diện (nạm phải nhập theo mm nghĩa là một mét thì bạn nhập 1000)
+Hỏi bạn vật liệu cần tính là gì: có 3 lựa chọn :
*Nhôm: bạn gỏ N hoặc n.
*Kính: bạn gỏ K hoặc k.
*Thép: bạn gỏ T hoặc t.
+Bạn sẽ thấy lisp hỏi câu bên dưới
Mot met hien hanh la (1) <Diem viet ket qua>:
Giải thích như sau: mặc định 1 mét bạn vẽ là 1 (theo đề bài của bạn)
*Nếu không thay đổi thì bạn pick 1 điểm lisp sẽ viết kết quả ra tại điểm đó. Độ lớn text mình có hỏi nhưng bạn không trả lời nên mình cho nó bằng ¼ giá trị mét.
*Nếu bạn muốn thau đổi giá trị 1 mét ví dụ bạn vẽ 1 mét là 1000 như mấy ông kts tụi mình thì khi xuất hiện dòng trên bạn gỏ m enter lisp sẽ hỏi bạn một mét là bao nhiêu, bạn nhập vào (gí trị này sẽ lưu lại cho lần gọi lệnh sau trong 1 phiên mở cad), lisp lại hỏi điểm viết kết quả.
Lưu ý với bạn là bất cứ một mét bạn vẽ là bao nhiêu thì khi nhập độ dày tiết diện luôn luôn phải nhập theo mm. Mình có tự ý tạo ra 1 textstyle để phục vụ việc viết kết quả hy vọng không làm phiền bạn lắm. Chúc bạn thành công. (có nhu cầu thay đổi nội dung text kết quả thì phản hồi lại nhé)
Ban Duy ui có thể chỉnh lại dùm mình không mình muốn kết quả là Kg/m công thức tính thì ok với những tiết diện đặc còn rỗng thì bó tay công việc của mình là tính toán tải trọng kết cấu các hạng mục mặt dựng lisp của bạn chút xíu nữa là tiêu mình rồi . :((

phong_van_87

Thành viên mới
Có bác nào biết về VBA trong cad ko chỉ giáo em với ? Em nghe nói cái này cũng gần giống như lisp cad nhưng tính năng mạnh hơn, nhưng cũng chưa rõ mạnh hơn cái gì ?

phuantrung

Thành viên mới
chào các bạn mình đang rất cần lish dổi layer ,vd mình đang dùng layer tường,đến một layer khác mình muốn chuyển thành layer tường,mình chỉ càn bấm phím 1 thì layer tự nhảy thành layer tường,mong anh em chỉ giáo

phuantrung

Thành viên mới
chào các bạn mình đang rất cần lish dổi layer ,vd mình đang dùng layer tường,đến một layer khác mình muốn chuyển thành layer tường,mình chỉ càn bấm phím 1 thì layer tự nhảy thành layer tường,mong anh em chỉ giáo

tqd_1986

Thành viên rất triển vọng
Anh ơi chỉ giúp em lệnh tính diện tích và chiều dài sau khi load nhé! Em cảm ơn!
Còn đây là file lisp dùng để đo diện tích và tính chiều dài.
Rất hay và tuyệt vời dành cho dân xây dựng.

cuongden37

Thành viên quan trọng (VIP)
Anh dùng lệnh luôn, cần gì dùng list. Dùng lệnh AA hoặc lệnh LI, lệnh LI tính diện tích, chiều dài luôn. Bạn dùng lệnh LI thì nên dùng lệnh BO trước.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới