Thực hành sử dụng chương trình MS Project

Q

quyetxd

Guest
Lớp học vắng vẻ quá.

Mình mở ra topic này để mọi người cùng trao đổi và thảo luận với mục đích là cùng tìm hiểu về phần mềm Project và đẩy mạnh chuyên môn.
Trước khi đăng ký thì mọi người rất hào hừng nhưng sau một thời gian, dường như chẳng còn ai cả.? Rõ ràng là ở đây có 1 khoảng cách để mọi người cùng trao đổi với nhau được thật sự thoải mái hơn.
Mình cũng nhận thấy là mình có lỗi vì công việc của mình thời gian gần đây bị gián đoạn nên không thường xuyên trao đổi cùng mọi người. Nhưng mình cũng nhận thấy mọi người ai cũng "ngại viết, ngại hỏi, ngại thắc mắc" như thế thì thật là khó, bài tập làm như chống thiếu và cũng chẳng cần biết tại sao lại như thế. Mình nhận thấy mọi người đều rất thụ động theo những gì mình viết mà không thấy hỏi ngược trở lại như thế thật là khó để hiểu được chương trình. Tham gia xong rồi bỏ. Không hiểu thì thôi cũng không thắc mắc.
Như vậy có nên tiếp tục không? Lãng phí nhiều quá???:-<

H

huanpham.0509

Guest
HoaiLinh86.rar (12.5 KB, 41 lần tải)Các đại ca ơi hình như link này die rồi thì phải ! xin cám ơn !

Thanhcong82

Thành viên có triển vọng
Bài mẫu MS Project

link download bị die rồi anh ơi! Anh upload lại đi.

Chutmayman

Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn

File đính kèm

• HoaiLinh86.rar
    12,5 KB · Đọc: 473
V

vo phi quyen

Guest
rất cảm ơn bạn nếu bạn có phần bài tập nào cụ thể xin gửi lên anh em tham khảo với. rất chân thành cảm ơn bạn

Mr.DuNo_G

Thành viên mới
topic rất bổ ích,e mới tập tành học MP mong mọi người giúp đỡ! Thankz all

meocon85

Thành viên năng động
Mình mở ra topic này để mọi người cùng trao đổi và thảo luận với mục đích là cùng tìm hiểu về phần mềm Project và đẩy mạnh chuyên môn.
Trước khi đăng ký thì mọi người rất hào hừng nhưng sau một thời gian, dường như chẳng còn ai cả.? Rõ ràng là ở đây có 1 khoảng cách để mọi người cùng trao đổi với nhau được thật sự thoải mái hơn.
Mình cũng nhận thấy là mình có lỗi vì công việc của mình thời gian gần đây bị gián đoạn nên không thường xuyên trao đổi cùng mọi người. Nhưng mình cũng nhận thấy mọi người ai cũng "ngại viết, ngại hỏi, ngại thắc mắc" như thế thì thật là khó, bài tập làm như chống thiếu và cũng chẳng cần biết tại sao lại như thế. Mình nhận thấy mọi người đều rất thụ động theo những gì mình viết mà không thấy hỏi ngược trở lại như thế thật là khó để hiểu được chương trình. Tham gia xong rồi bỏ. Không hiểu thì thôi cũng không thắc mắc.
Như vậy có nên tiếp tục không? Lãng phí nhiều quá???:-<
Hic. MC thật sự xin lỗi. Có lẽ MC là một trong những thành viên "nhiệt tình ban đầu nhưng sau này lại vắng bóng". Hic. Không phải MC muốn "lặn mất tăm" đâu. Nhưng quả thật là quá khó đối với những người thường xuyên phải di chuyển và toàn phải đến những vùng không có Internet.
MC đề nghị một giải pháp ( :( có lẽ hơi tốn thời gian của Q một chút) là Quyết có thể gửi bài tập vào mail cho các thành viên của lớp được không? Khi cần trao đổi thì mọi người có thể reply để Quyết post lên diễn đàn hoặc trực tiếp vào diễn đàn trao đổi.
Những học viên không tham gia trả lời một số bài tập nào đó (do các thầy quy định) sẽ bị out khỏi lớp.
Thực sự là nhiều lúc vào diễn đàn, có nhiều thông tin quá nên mình và mọi người không thể vào lớp được :(.
Đề xuất vậy có được không?
Mình không muốn một topic hữu ích thế này lại bị bỏ đâu

thuyred

Thành viên mới
Chào thầy Quyetxd, chào cả lớp!
Xin phép thầy cho em bắc một chiếc nghế ngồi ngoài nghe thầy giảng bài vì lớp mở lầu rồi hôm nay em mới được biết.
Rất cảm ơn thầy đã nhiệt tình giảng dạy, hi vọng lớp MP sẽ tiếp tục.

trong cao

Thành viên rất triển vọng
mọi người ơi cho em hỏi có cách nào xuất được WBS sang work dưới dạng sơ đồ không ạ. em mày mò mải mà không ra. mọi người giúp em với. cảm ơn vì chia sẻ

DMK

Thành viên mới
đấy là trong MP2003 còn MP2007 thì mình ko bt ntn?

nucehanoi

Thành viên rất triển vọng
Ai chỉ dùm cách chuyển trực tiếp MP sang CAD được không, chuyển sang Bitmap rồi sang CAD lằng nhằng quá

meocon85

Thành viên năng động
Ai chỉ dùm cách chuyển trực tiếp MP sang CAD được không, chuyển sang Bitmap rồi sang CAD lằng nhằng quá

Cứ copy bình thường như các PM MS Office khác thôi. Nhưng nhớ là khi làm trong MS Project đừng sử dụng các font mã unicode vì khi copy sang cad sẽ bị lỗi font.
Bạn thử đi nhé.
Chúc bạn thành công.

anhanhanh79

Thành viên có triển vọng
Xin cho hỏi nếu muốn đưa các thông số về tài nguyên như số lượng máy móc, nhân công, vật liệu cần dùng cho từng hạng mục để MP tự động vẽ ra biểu đồ nhân lực, máy tương ứng thì MP có làm được không. Nếu có thì làm thế nào. Mong anh giúp cho.

L

Lagiangthon

Guest
Mục đích: Trong mỗi dự án có nhiều loại tài nguyên: nhân công, thiết bị, nguyên vật liệu,... mỗi loại tài nguyên lại có những khả năng và tính chất khác nhau do đó trước khi thực hiện việc phân bổ tài nguyên cho các công tác ta cần tổng hợp, khai báo các tài nguyên, mục đích: theo dõi mức độ tài nguyên trong dự án, theo dõi được chi phí cho tài nguyên.
1. Tạo danh sách tài nguyên: Sử dụng khung nhìn Resource Sheet.
View --> Resource Sheet.
chú giải các thông tin liên quan đến tài nguyên trong cửa sổ.
Resource Name: Tên tài nguyên.
Type: Kiểu tài nguyên (Work (Nhân công, Máy), Material(Vật liệu)).
Material Label: Nhãn vật liệu.
Initials: Tự động viets tắt chữ cái đầu tên tài nguyên.
Group: Nhóm tài nguyên.
Max.Units: Số đơn vị tài nguyên tối đa tính cho 1 ngày,
Std.Rate: Giá chuẩn.
Over.Rate: Giá ngoài giờ.
Cost/Use: Phí sử dụng tính cho một tài nguyên.
Accrue: Phương pháp tính giá.
Base Calendar: Lịch cơ sở.( Có thể thiết lập lịch cho từng tài nguyên và gán hoàn toàn tương tự như thiết lập lịch của dự án.)
Còn tiếp...
Vì đi học muộn nên em ngồi ngoài cửa theo dõi, và đến chỗ này thì ko thấy thày nói tiếp nữa, hix hix ..............:(
Em bây h mới động chạm đến MP nên còn nhiều chỗ gà lắm, VÌ vậy em mạnh dạn hỏi thày vấn đề liên quan tới chỗ này cái :">.
Em làm cái tiến độ mà xếp yêu cầu phải có biều đồ tài chính. Em loai hoay mãi trong MP ko đc nên đành phải chuyển sang excel làm cho kịp. Bây h có time rồi nên ngồi nghiên cứu lại. Lọ mọ vào đc toppic này nhưng đến chỗ đang hay thì mọi người lại ..........giải lao :-w!
EM up 2 file, 1 cái là PM và 1 cái là Excel lên.
Câu hỏi:
Có cách nào thể hiện tài chính trong MP như trong File excel gởi kèm ko?! :confused:
(Hết giờ ra chơi rồi, mời Thầy và các bạn vào lớp đề tiếp tục phần còn lại (em nhớ là còn mây chương nữa cơ mà) =D>)

File đính kèm

• Ket qua Tien do den ngay 30.12.2009.rar
    29,6 KB · Đọc: 794
  • Project1____________7.rar
    21,2 KB · Đọc: 667
Q

quyetxd

Guest
Bạn vẽ được "biểu đồ" vật liệu, nhân công, máy trong Project rồi vậy thì biểu đồ tài chính cũng tương tự thôi. Thay units "tấn" bằng "triệu đồng" là được "biều đồ" mà.
Đó là về hình thức còn về bản chất thì Project quản lý tài chính thông qua trường Std.Rate và Ovt.Rate. Chi tiết đợi mình xem lại đã nhé.

L

Lagiangthon

Guest
Bạn vẽ được "biểu đồ" vật liệu, nhân công, máy trong Project rồi vậy thì biểu đồ tài chính cũng tương tự thôi. Thay units "tấn" bằng "triệu đồng" là được "biều đồ" mà.
Đó là về hình thức còn về bản chất thì Project quản lý tài chính thông qua trường Std.Rate và Ovt.Rate. Chi tiết đợi mình xem lại đã nhé.
2 cái này em hiểu lơ mơ lắm (trường Std.Rate và Ovt.Rate) nhờ thày giải thích (định nghĩa, ví dụ áp dụng ......) cụ thể của 2 cái này nhé ! :x

K

khangkhang1

Guest
Vấn đề khi tạo lịch mới

Các bác làm ơn giúp em! Sao em tạo 1 lịch (Calendar) mới rồi áp dụng nó cho dự án. Khi đó em có 1 công việc với Duration là 1 ngày thì Start sẽ là ngày hôm nay và Finish là ngày mai? Trong khi nếu dùng lịch Standard thì 2 ngày đó là 1.
Xin vui lòng chỉ giúp em! Em cảm ơn!

lynkate

Thành viên mới
Em là thành viên mới, em xin có 1 thắc mắc là trong đề bài MP ở trên, phần ID=0 ở "vidu_MsProject" có thể tạo như thế nào, vì mặc định trong giao diện của MP khi mở ra thì ID đầu tiên là ID=1.
Các anh/chị có thể trả lời giùm e nhanh được không ạ. Em xin cảm ơn.

tr hoan

Thành viên nhiệt tình
Thành thật xin lỗi mọi người thời gian vừa rồi mình bận nhiều việc không vào diễn đàn thảo luận cùng mọi người trong lớp học cả.
Now, mình và mọi người cùng tiếp tục trao đổi theo tiêu chí của lớp học đưa ra ban đầu bằng bài tập nhỏ cụ thể sau:
Thành lập tiến độ và biểu đồ tài nguyên cho phần xây công tác móng nhà dân dụng.
yêu cầu:
- Đưa ra các đầu việc và thời gian hợp lý.
- Khai báo và gán tài nguyên phù hợp.
- Gửi thắc mắc để mọi người cùng trao đổi.
Tham khảo biểu đồ tiến độ của công trình toà nhà 5 tầng bên dưới để hoàn thành.
Xin mời mọi người cùng làm bài tập.

cách xác định tài nguyên như thế nào và lập tiến độ theo ngày và tổng số ngày trong từng giai đoạn thi công cụ thể
Bạn có hướng dẫn cụ thể để anh em học hỏi.
nếu không bạn có hướng dẫn sơ bộ AE nghiên cứu rồi thực hành và hỏi sau OK:x:x:x

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới