Thuế GTGT đối với vốn ODA

• Khởi xướng Doimoi
  • Ngày gửi
D

Doimoi

Guest
Có bác nào rành về thuế GTGT đối với các dự án vốn ODA ko giúp Em với:

Có quy định nào mới nhất mà quy định miễn thuế GTGT đối với dự án ODA ko?

C

chuotdong

Guest
bạn xem Thông tư 05 BTC 2005 xem có giúp gì được không:

giaxaydung.4shared.com

N

NGUYENHUU

Guest
Theo mình được biết : hiện nay vốn ODA ở VN chủ yếu là nguồn vốn từ WB và ADB. mục đích của 2 ngân hàng này là giúp đỡ người nghèo hưởng lợi từ các Dự án mà họ đầu tư, chính vì vậy với họ không có khái niệm về thuế VAT.
Hiện nay với mục tiêu trên thì thông thường họ chỉ đồng ý tài trợ đến phần chi phí xây dựng của công trình, còn chi phí khác sử dụng vốn đối ứng bằng nguồn ngân sách. Tùy theo từng Dự án mà những chi phí còn lại của công trình họ yêu cầu làm theo quy định riêng của họ hoặc theo quy định của pháp luật Việt Nam.

N

nmha

Guest
Thuế VAT của các dự án ODA

Mình đang làm đối với dự án sử dụng ODA của JBIC, xin có một số thông tin với bạn:
- Sau khi trao đổi Công hàm, phía Việt Nam và Nhà tài trợ tiến hành ký kết " Hiệp định vay vốn". Thông thường trong Hiệp định vay vốn này sẽ có điều khoản: Chính phủ Việt Nam sẽ phải sử dụng một khoản kinh phí của mình (vốn đối ứng) để thực hiện một số khoản chi, như: nộp thuế VAT; chi phí quản lý; GPMB&TDC ... ví lý do Thuế VAT thực chất là một khoản thu để nộp cho ngân sách Nhà nước, thông thường Nhà tài trợ không cho vay vốn để " nộp thuế". Do vậy, đối với các dự án ODA thì trong hợp đông ký kết sẽ không bao gồm phần thuế VAT. Các Nhà thầu thi công các dự án ODA sẽ được hoàn thuế đối với những dịch vụ, hàng hóa mà mình đã trả thuế theo quy định hiện hành.
Việc miền thuế VAT đối với các dự án ODA là theo " Điều ước quốc tế đã ký kết" quy định.

K

khanhme01

Guest
Bạn nmha nói vậy là đúng, mình bổ sung một tý nhé:
Đối với dự án ODA, thuế VAT có bao gồm trong vốn vay hay không ( hay nói cách khác là có được thânh toán trong nguồn vốn vay hây không) là tùy thuộc vào nội dung hiệp định tín dụng hai bên đã ký ( bên cho vay và bên chính phủ VN) và nhứng nội dung thỏa thuận tiếp theo giữa hai bên (nếu có).
Mìnhddang làm dự án REII, ban đầu WB không đồng ý đưa VAT vào nguồn vốn vay, nhưng sau đó họ thương VN mình nghèo nên lại đồng ý đưa cả VAT vào nguồn vốn vay. Thế đấy.:beer:

P

PVN

Guest
Có mấy văn bản sau khá hữu ích:
- Thông tư 32/2007/TT-BTC Khẳng định lại miễn thuế VAT với dự án ODA không hoàn lại
- Thông tư 41/2002/TT-BTC thuế đối với ODA
- Công văn 7711/TC/TCT ngày 13/7/2004

Đối với dự án ODA không hoàn lại thì khá rõ. Còn đối với ODA hoàn lại (vay) thì giữa các dự án không giống nhau. Có thể là tùy thuộc hiệp định vay (nhưng thường hiệp định vay không quy định chi tiết lắm).

Nói chung bạn có 2 cách lựa chọn: Giá HĐ có thuế VAT; hoặc Giá HĐ không có thuế VAT

Thông thường, HSMT nên quy định rõ là Giá hợp đồng không bao gồm Thuế VAT; nhà thầu tự lo hoàn thuế theo các quy định hiện hành. Nếu Hồ sơ Mời thầu quy định Giá hợp đồng có thuế VAT thì sau này chủ đầu tư phải chạy theo rất mệt (nhưng cũng có cửa cho Chủ đầu tư kiếm chác :) )

Nhưng lưu ý là khi lập Tổng dự toán, bạn phải dành một khoản tiền, gọi là: "Vốn đối ứng hoàn thuế (VAT, Thuế Nhập khẩu, ....). Nếu không thì Nhà thầu không hoàn thuế được. Khoản tiền này sẽ không cấp cho Chủ đầu tư, mà dùng để bù trừ thuế (trên giấy tờ) theo thông tư 41.

Last edited by a moderator:

bth2018

Thành viên rất triển vọng
PVN!
Hình như Thông tư 41 đó hết hiệu lực rồi bạn ạ.

P

PVN

Guest
PVN!
Hình như Thông tư 41 đó hết hiệu lực rồi bạn ạ.

Mình search mãi mà không thấy hết hiệu lực
Mới rất gần đây (thágn 5-6/2007) mình vẫn thấy một văn bản của Bộ TC vẫn viện dẫn TT41 mà. Nếu bạn có văn bản nào cho mình xem với, Thanks!

bth2018

Thành viên rất triển vọng
Mình xem hiệu lực ở "Thuộc tính văn bản" của Thông tư trong Luatvietnam, thấy ghi là hết hiệu lực ở dòng cuối cùng thì phải.

P

PVN

Guest
Mình xem hiệu lực ở "Thuộc tính văn bản" của Thông tư trong Luatvietnam, thấy ghi là hết hiệu lực ở dòng cuối cùng thì phải.
Đúng là trên www.luatvietnam.com.vn ghi là hết hiệu lực
Nhưng theo mình đây là do www.luatvietnam.com.vn nhầm lẫn thôi.

TT41 chỉ hết hiệu lực phần Thuế XNK thôi (theo Thông tư 113/2005/TT-BTC)
Còn các sắc thuế khác thì không thay đổi.

Trên trang http://vbpq.mof.gov.vn/ của Bộ TC ghi "Có hiệu lực"
Anyway, cảm ơn bạn đã kiểm tra

Last edited by a moderator:
T

tuanvec

Guest
Tôi cũng đang thương thảo một dự án do ADB và JBIC đồng tài trợ
JBIC không cho vay VAT.
ADB đồng ý cho vay VAT nhưng gợi ý chỉ nên vay một phần vì VAT được hoàn thuế CĐT chỉ phải trả VAT trong thời gian đầu (khoảng 3-4 kỳ thanh toán) thời gian sau thuế VAT được hoàn lại cho CĐT thì tiếp tục sử dụng để quay vòng.
Các bác cho ý kiến về vấn đề này giúp tôi.

M

minhtuong

Guest
Tôi cũng đang thương thảo một dự án do ADB và JBIC đồng tài trợ
JBIC không cho vay VAT.
ADB đồng ý cho vay VAT nhưng gợi ý chỉ nên vay một phần vì VAT được hoàn thuế CĐT chỉ phải trả VAT trong thời gian đầu (khoảng 3-4 kỳ thanh toán) thời gian sau thuế VAT được hoàn lại cho CĐT thì tiếp tục sử dụng để quay vòng.
Các bác cho ý kiến về vấn đề này giúp tôi.

Đây cũng là một cách, nhưng nếu nhiều dự án lớn diễn ra đồng loạt thì hơi khó. Mình đang áp dụng phương thức nhà thầu tự hoàn thuế VAT. (Không đưa VAT vào dự toán công trình).

T

Tran Van Lam

Guest
Thuế VAT trong XDCB bằng nguồn viện trợ nước ngoài

Chào các bạn,
Tôi đang phụ trách các dự án XDCB với nguồn vốn tài trợ của 1 tổ chức phi chính phủ nước ngoài theo tỷ lệ chung 75% (viện trợ)/25% (đối ứng). Điều khiến tôi băn khoăn nhất là việc áp thuế VAT, dù rằng địa phương bố trí vốn ngân sách đối ứng để thanh toán khoản thuế này. Nhiều địa phương không muốn làm thủ tục xin xác nhận miễn thuế ở Bộ Tài chính vì thủ tục quá phức tạp (một phần họ không rành lắm).

Ạnh/chị nào tư vấn thêm cho tôi gấp gấp được không?

M

minhtuong

Guest
Chào các bạn,
Tôi đang phụ trách các dự án XDCB với nguồn vốn tài trợ của 1 tổ chức phi chính phủ nước ngoài theo tỷ lệ chung 75% (viện trợ)/25% (đối ứng). Điều khiến tôi băn khoăn nhất là việc áp thuế VAT, dù rằng địa phương bố trí vốn ngân sách đối ứng để thanh toán khoản thuế này. Nhiều địa phương không muốn làm thủ tục xin xác nhận miễn thuế ở Bộ Tài chính vì thủ tục quá phức tạp (một phần họ không rành lắm).

Ạnh/chị nào tư vấn thêm cho tôi gấp gấp được không?

Mình Không rõ làm thủ tục xác nhận miễn thuế ở BTC để làm gì. Cứ theo Luật thuế GTGT và các văn bản hương dẫn mà thực hiện thôi. Chỉ cần xác nhận là dự án của bạn là dự án gì.
VD: dự án mình là ODA không hoàn lại. Mình chỉ cần cơ quan quản lý nguồn vốn viện trợ (có VP ở Đà Nẵng) xác nhận là dự án ODA không hoàn lại. Rồi áp dụng Luật thuế GTGT và các văn bản/ Nghị định HD.
Với các dự án thuộc diện miễn thuế GTGT thì không phải bố trí vốn đối ứng cho thuế VAT.
Thủ tục hoàn thuế là với Cục thuế ở địa phương.

T

Tran Van Lam

Guest
Thu tuc xac nhan vien tro va hoan thue vien tro

Cam on ban minhtuong,

Toi xin chia se 1 so van ban sau lien quan, vi hien tai cac don vi su dung vien tro cua chung toi chang biet ti gi ve viec nay, nen ho chang chiu lam.

- QD so 64/2001/QD-TTg ngay 26/4/2001 v/v Quy chế quản lý và sử dụng viện trợ phi chính phủ nước ngoài
- TT109/2007/TT-BTC Hướng dẫn chế độ quản lý tài chính Nhà nước đối với viện trợ phi chính phủ nước ngoài không thuộc nguồn thu Ngân sách nhà nước

Mình Không rõ làm thủ tục xác nhận miễn thuế ở BTC để làm gì. Cứ theo Luật thuế GTGT và các văn bản hương dẫn mà thực hiện thôi. Chỉ cần xác nhận là dự án của bạn là dự án gì.
VD: dự án mình là ODA không hoàn lại. Mình chỉ cần cơ quan quản lý nguồn vốn viện trợ (có VP ở Đà Nẵng) xác nhận là dự án ODA không hoàn lại. Rồi áp dụng Luật thuế GTGT và các văn bản/ Nghị định HD.
Với các dự án thuộc diện miễn thuế GTGT thì không phải bố trí vốn đối ứng cho thuế VAT.
Thủ tục hoàn thuế là với Cục thuế ở địa phương.

xuanhai281

Thành viên mới
Mình đang tìm vốn ODA cho 1 dự án thủy điện mà công ty minh đang thực hiện đầu tư, nhưng lệ phí thì cao quá (mình phải trả 1 lần =15% trên tổng số tiền được vay cho người giúp mình theo hình thức trích thưởng) Mình chưa biết sử lý thuế cho khoản này như thế nào? Còn điều này nữa: Khi bên cho vay chuyển tiền vào tài khoản của mình rồi thì mình có được toàn quyền sử dụng không (mình có thể cho ngân hàng vay lại khoản tiền này không?) Có Đại ca nào biết chỉ cho mình với

xuanhai281

Thành viên mới
Mình cũng không chắc đó có phải là nguồn vốn ODA hay không? Mình e sợ có thể đó là nguồn vốn không sạch (rửa tiền). Vì theo như bên kia nói: Sẽ chuyển hết 100 % tổng số tiền mình cần vay vào tài khoản pháp nhân của Công ty mình, sau đó mình chuyển lại cho họ 15%. Nếu như vậy thật thì khi tiền đã vào tài khoản của mình rồi thì nó phải được lãi xuất chứ nhỉ? Có Đại ca nào tư vấn hộ mình với, mình đang cảm thấy rất mơ hồ...

docman

Thành viên có triển vọng
Mình đang làm về mua sắm hàng hóa và xây lắp cũng vốn ODA vấn đề thuế cũng còn nhiều chỗ chưa hiểu bạn trao đổi thêm kinh nghiệm.VD với hàng hóa đã được nhập khẩu về VN thì thuế nhập khẩu tính thế nào và làm sao để tách thuế này ra để trả bằng vốn đối ứng?

Mình đang làm đối với dự án sử dụng ODA của JBIC, xin có một số thông tin với bạn:
- Sau khi trao đổi Công hàm, phía Việt Nam và Nhà tài trợ tiến hành ký kết " Hiệp định vay vốn". Thông thường trong Hiệp định vay vốn này sẽ có điều khoản: Chính phủ Việt Nam sẽ phải sử dụng một khoản kinh phí của mình (vốn đối ứng) để thực hiện một số khoản chi, như: nộp thuế VAT; chi phí quản lý; GPMB&TDC ... ví lý do Thuế VAT thực chất là một khoản thu để nộp cho ngân sách Nhà nước, thông thường Nhà tài trợ không cho vay vốn để " nộp thuế". Do vậy, đối với các dự án ODA thì trong hợp đông ký kết sẽ không bao gồm phần thuế VAT. Các Nhà thầu thi công các dự án ODA sẽ được hoàn thuế đối với những dịch vụ, hàng hóa mà mình đã trả thuế theo quy định hiện hành.
Việc miền thuế VAT đối với các dự án ODA là theo " Điều ước quốc tế đã ký kết" quy định.

yenlinh36

Thành viên mới
Bên công ty mình đang thương thảo 1 hợp đồng mà chủ đầu tư có nguồn vốn được cấp từ ngân sách nhà nước, trong bảng dự toán tính giá trị Hợp đồng CĐT yêu cầu không để thuế VAT có được ko? Dự án này có thuộc đối tượng miễn thuế VAT? Cần xem Văn bản pháp luật nào nhỉ, mong các bác giúp cho vì mình cũng mới chập chững làm về vấn đề này. Cảm ơn các bác nhiều.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới