Tiền công lao động phổ thông!

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Có một người bạn hỏi tanlinh nhưng mình cũng potay.com nên post lên đây hỏi ý kiến các bác!
Các bác ơi! Bác nào chỉ giúp em với? Bây giờ quy định tiền công/ngày cho lao động phổ thông là bao nhiêu nhỉ? Quy định này là quy định chung của nhà nước hay là của từng địa phương vậy? em hiện tại đang dùng đơn giá 30k/ngày. Nhưng nếu dùng cái này thì thiệt cho tui em quá! cảm ơn các bác!
Mong nhận được hồi âm của các bác! Cảm ơn nhiều!

T

td.bitexco

Guest
Mức lương tối thiểu

Các bác ơi! Bác nào chỉ giúp em với? Bây giờ quy định tiền công/ngày cho lao động phổ thông là bao nhiêu nhỉ? Quy định này là quy định chung của nhà nước hay là của từng địa phương vậy? em hiện tại đang dùng đơn giá 30k/ngày. Nhưng nếu dùng cái này thì thiệt cho tui em quá! cảm ơn các bác!
Theo quy định mới nhất của Chính phủ thì : "Mức lương tối thiểu chung để trả công cho người lao động làm công việc giản đơn nhất trong điều kiện lao động bình thường thực hiện từ 01 tháng 01 năm 2008 là 540.000 đồng/tháng." (NĐ số 166/2007/NĐ-CP ngày 16/11/2007 của Chính phủ quy định về mức lương tối thiểu chung). Một người lao động bình thường làm 26 công/tháng sẽ được tính lương theo ngày bằng 540.000/26 = 20.770 đồng/ngày (tính tròn).
Theo các quy định hiện hành thì khi thuê mướn lao động thì hai bên thỏa thuận với nhau về các trách nhiệm phát sinh (tuân thủ theo Luật dân sự)nhưng người thuê không được trả tiền công (lương) cho người lao động thấp hơn mức tối thiểu do CP quy định, tuy nhiên trên thực tế thì điều này khó có thể áp dụng một cách triệt để ở mọi lúc, mọi nơi do điều kiện của VN còn khó khăn và sự am hiểu về Luật Pháp của người dân còn nhiều hạn chế.

Last edited by a moderator:

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Theo quy định mới nhất của Chính phủ thì : "Mức lương tối thiểu chung để trả công cho người lao động làm công việc giản đơn nhất trong điều kiện lao động bình thường thực hiện từ 01 tháng 01 năm 2008 là 540.000 đồng/tháng." (NĐ số 166/2007/NĐ-CP ngày 16/11/2007 của Chính phủ quy định về mức lương tối thiểu chung). Một người lao động bình thường làm 26 công/tháng sẽ được tính lương theo ngày bằng 540.000/26 = 20.770 đồng/ngày (tính tròn).
Theo các quy định hiện hành thì khi thuê mướn lao động thì hai bên thỏa thuận với nhau về các trách nhiệm phát sinh (tuân thủ theo Luật dân sự)nhưng người thuê không được trả tiền công (lương) cho người lao động thấp hơn mức tối thiểu do CP quy định, tuy nhiên trên thực tế thì điều này khó có thể áp dụng một cách triệt để ở mọi lúc, mọi nơi do điều kiện của VN còn khó khăn và sự am hiểu về Luật Pháp của người dân còn nhiều hạn chế.

Đúng như bác nói. Nhưng việc áp dụng để ra ngoài thực tế khi người lao động đòi trả 50.000.000 đồng một ngày công lao động!
Mong các bác cho hướng giải quyết!

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Một người bạn của mình đã tính như sau (theo mức lương tối thiểu mới nhất chính phủ vừa ban hành) post lên để các bác cho ý kiến nhé!

Lương tháng = LCB+((Phụ cấp lưu động+Phụ cấp khu vực)*%LTT+(Không ổn định+Lễ tế+Khoán dụng cụ)%*LCB
Trong đó: LTT = 450.000đ
Phụ cấp lưu động = 90%
Phụ cấp khu vực = 0%
Phụ cấp không ổn định = 10%
Lễ tết = 12%
Khoán dụng cụ = 4%
LCB = Hệ số x LTT
Trường hợp sử dụng Nhân công bậc 4,0/7 Nhóm II
Hệ số = 2,71
LCB = 2,71 x 450000 = 1.219.500 đ

Lương tháng = 1.219.500 + (90%+0%) x 450.000 + (10%+12%+4%) x 1.219.500 = 1.941.570 đ

Lương ngày công = Lương tháng /26 = 1.941.570 / 26 = 74.676 đ

T

td.bitexco

Guest
Một người bạn của mình đã tính như sau (theo mức lương tối thiểu mới nhất chính phủ vừa ban hành) post lên để các bác cho ý kiến nhé!
Lương tháng = LCB+((Phụ cấp lưu động+Phụ cấp khu vực)*%LTT+(Không ổn định+Lễ tế+Khoán dụng cụ)%*LCB
Phụ cấp lưu động = 90%
Phụ cấp khu vực = 0%
Lễ tết = 12%
Khoán dụng cụ = 4%
LCB = Hệ số x LTT
Hệ số = 2,71

Lương tháng = 1.219.500 + (90%+0%) x 450.000 + (10%+12%+4%) x 1.219.500 = 1.941.570 đ

Cách tính như trên sai (trong bất kỳ trường hợp nào) vì không có phụ cấp lưu động nào cao tới 90% lương tối thiểu. (theo TT05/2005/TT-BLĐTBXH ngày 5/1/2005 về hướng dẫn chế độ phụ cấp lưu động thì mức phụ cấp lưu động cao nhất bằng 60% mức lương tối thiểu).
Trong phạm vi trao dổi cụ thể ở từng bài viết thì nội dung cũng chỉ giới hạn ở phạm vi được đề cập. Nếu muốn trao đổi sâu hơn thì trong từng công việc cụ thể sẽ có cách tính tiền lương phù hợp với nội dung công việc đó:
1. Căn cứ mức lương tối thiểu do Chính phủ quy định;
2. Căn cứ các phụ cấp được hưởng theo quy định trên lương cơ bản/lương tối thiểu :
- Phụ cấp khu vực;
- Phụ cấp thu hút;
- Phụ cấp không ổn định sản xuất;
- Phụ cấp độc hại nguy hiểm;
- Phụ cấp lưu động;
- Phụ cấp ăn ca;
- Phụ cấp lương phụ (phép, lễ, tết,...);
- Chi phí khoán cho công nhân;
- Ngoài ra nếu thuê lao động làm các chức danh quản lý khác còn được hưởng phụ cấp trách nhiệm, phụ cấp khác (điện thoại, đi lại xăng xe ...).

Các loại phụ cấp trên được quy định cụ thể đối với các đối tượng (cấp bậc nhân công, chức danh, khu vực làm việc...) trong từng trwongf hợp cụ thể sẽ áp dụng các mức khác nhau. Việc đơn phương một bên đòi hỏi mức thụ hưởng/chi trả không hợp lý đương nhiên sẽ không được chấp thuận (lố) ví như đòi 50 triệu/ngày công :beat::D Tuy nhiên không loại trừ các trường hợp cá biệt mà hai bên thoả thuận được với nhau và cùng nhất trí thực hiện.

Last edited by a moderator:

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Bây giờ thốgn nhất sẽ sửa lại như thế này. Mong các bác cho ý kiến nhé!
Phụ cấp lưu động + Phụ cấp khu vực = 90%
Lễ tết = 12%
Khoán dụng cụ = 4%
LCB = Hệ số x LTT
Hệ số = 2,71

M

ma công đáp

Guest
giá xây dựng

giup em với em mới vào nghề các anh giup em với .em nghĩ rang mọi chuyện đang bát dầu

M

ma công đáp

Guest
giá xây dựng

em đang vất vả kô biết phải đi từ đâu nữa vì ngay mai lập nghiệp em lai kô biết autocat

P

phan.dung

Guest
nhân công

Nói chung lầ về vấn đề nhân công thì không thể tính toán chung chung cho toàn quốc được.
Việc tính nhân công còn phụ thuộc vào tính chất công việc, tay nghề của thợ và địa điểm áp dụng.
Như tôi ở ngoài Hà Nội thì thấy họ thường áp dụng như sau:
Công nhật tầm từ 40.000đ- 50.000đ/ ngày
Thợ hoàn thiện ngon thì từ: 70.000-75000đ/ ngày
Đây la giá nhân công ma tôi được biết. Nếu ai biết thêm thì post len cho anh em với
Thank!

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Nói chung lầ về vấn đề nhân công thì không thể tính toán chung chung cho toàn quốc được.
Việc tính nhân công còn phụ thuộc vào tính chất công việc, tay nghề của thợ và địa điểm áp dụng.
Như tôi ở ngoài Hà Nội thì thấy họ thường áp dụng như sau:
Công nhật tầm từ 40.000đ- 50.000đ/ ngày
Thợ hoàn thiện ngon thì từ: 70.000-75000đ/ ngày
Đây la giá nhân công ma tôi được biết. Nếu ai biết thêm thì post len cho anh em với
Thank!

Cảm ơn bạn đã cho biết những thông tin trên!
Vấn đề đặt ra ở đây là sự phù hợp giữa thực tế và dự toán. Làm sao cho khi đưa ra thực tế thì sự chênh lệch về chi phí nhân công trong dự toán và thực tế là nhỏ nhất!
Thân chào!

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới