Tiêu chuẩn 208 - 1998 về phòng chống mối

• Khởi xướng vietmyiat
  • Ngày gửi
V

vietmyiat

Guest
Các bạn tham khảo thêm

Tiêu chuẩn phục vụ cho công tác chống mối để tại phụ mục này có lẽ phù hợp hơn ở mục tiêu chuẩn. Đọc nó có thể hiểu được phần nào về công tác phòng chống mối và côn trùng phá hoại công trình. Mời mọi người download TCVN 204-1998 Bảo vệ công trình xây dựng, phòng chống mối cho công trình xây dựng mới - Protection of buildings prevention and protection from subterranean termttes forbuilding under construction.

Tiêu chuẩn này do Kỹ sư Nguyễn Văn Hợp (DĐ: 0982937258) chuyên gia phòng chống mối gửi tặng. Xin chân thành cảm ơn.

Vietmyiat gửi các bạn tập định mức & Tiêu chuẩn 204- 1998 để các bạn tham khảo!

File đính kèm

• dinhmuc.doc
    287,5 KB · Đọc: 725
  • TCVN.doc
    668,5 KB · Đọc: 664
N

ngohoang

Guest
Tập định mức đơn gia ( bản photo) 2010 ban hành theo QĐ 06/QĐ-TWH ngày 12 tháng 3 năm 2010

Cảm ơn bạn Vietmyiat đã "photo" lại Tập định mức đơn giá chống mối năm 2010 của Hội KHKT Lâm nghiệp Việt Nam.
Tuy nhiên, theo mình bạn đã "photo" lại cần phải "photo" đầy đủ và chính xác: Tập gồm 32 trang bạn mới "photo" đến trang 23 bạn còn thiếu PHẦN C: Định mức cho công tác phòng chống mối bằng lưới thép không gỉ (phần mới nhất mà tập định mức đơn giá các năm trước chưa có). Bên cạnh đó, bạn cần "photo" cho chính xác nhất là giá vật tư thuốc phòng chống mối: Giá thuốc Lenfos 50 EC là 28.000 đ/lít chứ không phải 29.000 đ/lít. Map Sedan 48EC giá 29.000 đ/lít, không phải giá 28.000 đ/lít như bạn đưa.
Bạn đưa ra đơn giá sai sẽ ảnh hưởng đến những người sử dụng đơn giá của bạn.

V

vietmyiat

Guest
Tap dinh mưc 2010

Phương pháp phòng chống mối bằng thép không gỉ đã được đề cập đến trong 204 - 1998 .Trong Tập định mức 2010 đơn giá về công tác phòng chống mối bằng thép không gỉ có gi rõ về điều kiện áp dụng "Công Nghệ Termimesh" Khi dùng phương pháp này những người lắp đặt phải qua đào tạo và chứng nhận của Termimesh. Hệ thống lưới thép không gỉ đặc biệt phòng mối Termimesh đã được cấp bằng sáng chế và bảo hộ độc quyền trên toàn thế giới . vì vậy không có sản phẩm lưới thép nào khác để thay thế . Vấn đề này vượt quá khả năng khi thi công bằng phương pháp này tại Việt Nam. Tôi cũng mong sẽ có một quy chuẩn nhất quán về phòng chống mối trong các công trình xây dưng.

V

vietmyiat

Guest
Định mức 2010 ( Photo)

Tập Định mức 2010 ( bản photo ) ban kèm QĐ 06 - QĐ/ TWH ngày 12 tháng 3 năm 2010 của Hội Khoa hoc lâm nghiệp Việt Nam

File đính kèm

• Tap dinh muc don gia 2010.doc
    330,5 KB · Đọc: 406
Last edited by a moderator:

Phamkhiem

Thành viên mới
Phương pháp phòng chống mối bằng thép không gỉ đã được đề cập đến trong 204 - 1998 .Trong Tập định mức 2010 đơn giá về công tác phòng chống mối bằng thép không gỉ có gi rõ về điều kiện áp dụng "Công Nghệ Termimesh" Khi dùng phương pháp này những người lắp đặt phải qua đào tạo và chứng nhận của Termimesh. Hệ thống lưới thép không gỉ đặc biệt phòng mối Termimesh đã được cấp bằng sáng chế và bảo hộ độc quyền trên toàn thế giới . vì vậy không có sản phẩm lưới thép nào khác để thay thế . Vấn đề này vượt quá khả năng khi thi công bằng phương pháp này tại Việt Nam. Tôi cũng mong sẽ có một quy chuẩn nhất quán về phòng chống mối trong các công trình xây dưng.

Cảm ơn bạn Vietymyiat về thông tin bạn cung cấp đối với Công nghệ Phòng chống mối bằng Hệ thống lưới thép không gỉ Termimesh. Mình xin bổ sung thông tin để các bạn có mối quan tâm được biết rõ hơn thế này:
- TCXD 204-1998 có đề cập đến việc phòng chống mối cho công trình xây dựng bằng lưới thép không gỉ, tuy nhiên vào thời điểm đưa ra thì mọi người chưa rõ về khái niệm cũng như biện pháp thi công phòng chống mối bằng công nghệ này. Do vậy, trong tiêu tuẩn nêu rõ đối với những công trình hạng A, nếu có điều kiện thì nên áp dụng Công nghệ này.
- TCVN 7958- 2008 được xây dưng dựa trên nghiên cứu từ tiêu chuẩn của ÚC AS 3660.1-2000 do vậy sẽ chi tiết hơn về qui chuẩn (mục 5.4-5.6 và Phục lục C).
- Hiện tại trong tập Định mức đơn giá cho công tác Phòng chống mối số 06/QĐ/TWH do Hội Khoa học Kỹ thuật Lâm nghiệp Việt Nam ban hành ngày 26/8/2011 cũng nêu rõ Đơn giá, Điều kiện áp dụng và Cách thức thi công cho Công nghệ Termimesh.

Do vậy, những bạn nào quan tâm có thể nghiên cứu các nội dung trên. Đối với khả năng thi công cho các công trình tại Việt Nam thì mình chưa đồng ý với bạn Vietmyiat bởi hiện tại đã có rất nhiều công trình ứng dụng Công nghệ này ở cả ba miền Bắc, Trung, Nam. Chi phí và hiệu quả là vượt trội hơn so với việc ứng dụng phương pháp hóa chất truyền thống. Một số các công trình ứng dụng Công nghệ này tại Hà Nội là Nhà Quốc hội mới, Khu đô thị Cổ Nhuế -Tập đoàn Nam Cường, Usilk City Văn Khê - Sông Đà Thăng Long, Khu căn hộ Rựng Cọ - Ecopark Vihajico, HUD Tower - HUD Group, Trung tâm Chứng khoán HN.... và một số biệt thự tại khu Vườn Đào Tây Hồ, Vincom Village. Như vậy là việc ứng dụng Công nghệ Termimesh tại Việt Nam là hoàn toàn khả thi và được nhiều chủ đầu tư quan tâm. Ngoài ra các công ty Thiết kế Kiến trúc ngước ngoài và Việt Nam cũng đã đưa Công nghệ này vào thiết kế của họ. Mình nói vậy không phải để quảng bá mà là để mọi người thấy tính khả thi và hiệu quả của một công nghệ mới khi được áp dụng rộng rãi tại Việt Nam.

Nếu bạn nào thực sự quan tâm tới Công nghệ Termimesh, các bạn có thể vào trang web: www.termimesh.com, www.pestcontrol.com.vn hoặc có thể liên lạc trực tiếp với mình, mình sẵn sàng cung cấp cho các bạn thông tin cụ thể cũng như giải đáp những gì các bạn thắc mắc.

Mình là Khiêm (DT: 098 365 1766), Quản lý Phát triển Termimesh Việt Nam.
Email: khiempt@pestcontrol.com.vn

Rất mong nhận được phản hồi từ các bạn

Trân trọng cảm ơn các bạn đã quan tâm!

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới