Tìm hiểu dự toán cho người trái ngành: kinh tế, tài chính, kế toán, sư phạm, ngoại ngữ...

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Câu hỏi 1: Em không học xây dựng mà học Kinh tế quốc dân (Tài chính kế toán, ĐH Ngoại ngữ...). Em xin việc vào 1 công ty xây dựng, em muốn học làm dự toán liệu có được không? Điểm tựa là gì?

Trả lời: ĐƯỢC. Điểm tựa:

1. Tích lũy đủ về lượng sẽ đạt sự nhảy vọt về chất. Những người làm được họ đã tích lũy bao tín chỉ, bao nhiêu "giờ bay" các bạn tự đọc, tự tìm hiểu và tích lũy đủ là làm được như họ, tích lũy hơn sẽ làm giỏi hơn họ. Tôi nghĩ để làm được bạn tập trung học trong vòng từ 3-6 tháng (tham gia khóa học 10 buổi của GXD lấy cơ bản, về tiếp tục luyện, học thêm).

2. Việc học chẳng phải là đặc quyền, đặc lợi của riêng ai. Trước khi vào trường Xây dựng - Giao thông - Thủy lợi, đa số các chú kỹ sư đều xuất phát từ cấp 3 trường làng hết. Mặt bằng về xây dựng đa số xuất phát từ zero. Sau 5 năm học, chương trình đào tạo của ta thì báo chí nói nhiều rồi, các chú lại học chểnh mảng nữa nên mác kỹ sư chưa có gì ghê như ngày xưa người ta tưởng tượng. Bạn chú ý kiên trì tích lũy là vượt qua thôi (tất nhiên các Sinh viên, Kỹ sư XD, GT, TL... mà chú ý tích lũy thì khủng hơn chính họ nhiều).

3. Tôi gặp nhiều người thợ họ thậm chí học chưa hết lớp 3 trường làng, chữ đọc chưa sõi, nhưng vẫn đọc bản vẽ nhìn ký hiệu rồi: Lắp ván khuôn, uốn cốt thép, trộn - đổ bê tông, xây, trát, ốp lát - chỉ huy đội thợ - Rồi sau đó ngồi tính khối lượng đã làm rồi tính ra tiền thanh toán với chủ nhà được. Vậy không có lý gì bạn có trình độ (từ trung cấp trở lên) lại không làm được ở trình độ cao hơn họ. Bạn muốn gặp những người này (email cho tôi theanh@gxd.vn tôi sẽ hẹn để bạn gặp họ)

4. Quan sát thực tế hiện nay tôi thấy: sinh viên Xây dựng, Giao thông, Thủy lợi, Kinh tế và quản lý xây dựng, Quản lý dự án... họ phải học rất nhiều môn, thời lượng thời gian rất lớn cho các môn "giáo dục thể chất, giáo dục quốc phòng, triết học, ngoại ngữ - mà ko dùng được, tâm lý, toán cao cấp, vật lý cao cấp, hóa học cao cấp...). Vì thế, bạn bỏ ra từ 3 - 6 tháng chỉ tập trung học, đọc, tích lũy về thi công, xây dựng, dự toán thêm 1 số quan sát thực tế nữa - đảm bảo bạn ăn đứt sinh viên ĐHXD, GT, TL mới ra trường và nhiều chú ra trường lâu năm nhưng làm và học hời hợt. Nếu có phương pháp được chỉ dạy thì còn hoành nữa.

Truyện 1: Có 1 bạn đến lớp Dự toán GXD, khi tôi yêu cầu giới thiệu về mình: Bạn ấy trình bày họ tên và nói là em học ĐH Sư phạm khoa Sử. Tôi lo lắng hỏi là liệu em có học được không? Bạn ấy nói là: học ĐH xong, không xin làm giáo viên dạy Sử được. Em vào công ty xây dựng của ông anh, nhỏ thôi. Em chịu khó làm việc và tìm hiểu, giờ cũng có vốn kha khá, em thấy công ty cần, muốn đi học bài bản để giúp các anh/chị 1 tay. Thầy yên tâm, em sẽ đi nghe lại vài lần khóa dự toán ở GXD, khi về công ty em sẽ phản hồi kết quả cho thầy. (học dự toán ở GXD được đăng kí đi nghe lại nhiều lần).

Truyện 2: Thi công 1 công trình, tôi gọi thầu phụ đến nhận làm cái trần thạch cao cho công trình. Cái bạn chỉ huy thợ thi công rất ngon lành, nghiệm thu chất lượng xong xuôi. Tính toán khối lượng m2 trần, m dài nẹp, thành, kg bả... áp giá tiền tính vanh vách, rõ ràng đâu ra đấy (bạn ấy ko biết tôi chuyên dạy bóc khối lượng, lập dự toán GXD). Sau khi xong bạn ấy nói với tôi là bạn ấy học ĐH Khoa học xã hội nhân văn. Choáng luôn. Kết luận: Dù bạn là ai, bạn đều có thể làm được nhiều việc ngoài tầm hiểu biết của người khác, chứ không chỉ lập dự toán xây dựng.

Còn tiếp...

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Câu hỏi 2: Em mới học năm 2, chưa vào chuyên ngành nên chưa được học môn chuyên ngành nào cả, đã nên đi học thêm các khóa nghiệp vụ chưa?

Trả lời:

Rồi. Đi học càng sớm, biết làm càng sớm càng tốt. Trang bị kiến thức càng nhanh, càng nhiều càng tốt. Biết rồi thì luyện liên tục và tìm cách cho ngày càng tinh thông hơn. Đến khi em ra trường thì: "Đã tích lũy được nhiều về lượng rồi, chỉ tích lũy thêm ít nữa là nhảy vọt về chất thôi, đừng để lúc đó mới tích lũy."

Các anh/chị khóa trước không học sớm, không luyện sớm nên đa số ra trường không biết làm, rất nhiều người than thở đi xin việc không được tuyển vì không đáp ứng được yêu cầu. Đọc các tin tuyển dụng không thấy nó phù hợp với mình (vì trong đó yêu cầu những thứ mình chưa trang bị). Mình phải nhìn vào đó mà rút kinh nghiệm chứ.

Thế hệ các anh/chị ra trường phải 3 năm, 5 năm mới làm được việc, mới tương đối ổn định, một số có lương cao. Mình phải thay đổi để sao cho 1, 2 năm ra trường đủ khả năng để làm tốt, vào các vị trí lương cao luôn. Không có cách nào hơn là: Tích cực tích lũy, tích lũy từ sớm: Kiến thức, kỹ năng, kinh nghiệm, trình độ tin học, hiểu biết về các phần mềm như Dự toán GXD, Đấu thầu GXD...

P/s: Đáng lẽ dạy nghề, định hướng nghề nghiệp phải làm từ cấp 3 rồi ấy (ở cấp 3 tôi thấy sách công nghệ đã có bài học về đọc bản vẽ nhà, hỏi lại thấy hầu hết các bạn nói không nhớ :( ). Nhiều người học trung cấp 2 năm họ đã ra đi làm kiếm tiền rồi, gửi tiền về giúp gia đình rồi, chứ không còn ngồi ở năm 2 để hỏi có đi học được không như em nữa.

Còn tiếp...