Tìm hiểu một vài hệ số trong lập dự toán????

• Khởi xướng levinhxd
  • Ngày gửi
L

levinhxd

Guest
Mọi người thật tuyệt vời! em cảm ơn rất nhiều!
+++++++++++++++++++++++++++++++++++

T

tuanvec

Guest
Cach tinh phu cap trong du toan xay dung.

Kinh gui cac thanh vien GXD.
Toi dang phai tham dinh va duyet du toan cong trinh giao thong di qua nhieu tinh, co mot vai thac mac ve cach xac dinh cac loại phu cap:
1. Phụ cấp không ổn dínhản xuất: Trước đây được tính 10% lương cơ bản nhưng hiện nay không quy định rõ.
2. Khi tính tất cả các loại phụ cấp vào đơn giá sẽ gặp kho khăn trong việc lập và quản lý vì:
- Đối với công trình giao thông đi qua nhiều địa phương có nhiều mức phụ cấp khác nhau. Nếu lập thì Hồ sơ dụ toán chi phí công trình xếp cao 3 đầu người.
- Nếu áp dụng bộ đơn giá của địa phương thì không thể xác định được các khoản phụ cấp nếu tính trực tiếp vòa giá.

Kính mong các Quý vị cho ý kiến chỉ giáo!
Xin trân trọng cảm ơn

DutoanGXD

SmartSoftware
Các bác ơi giúp em vấn đề này với:
Em đang lập dự toán phần khảo sát của một công trình thủy công ở HẢI DƯƠNG. Trong công tác Khoan xoay bơm rửa bằng ống mẫu trên cạn đến độ sâu 30m, đất cấp 4-6 (CC.01102) được chia ra:
1. Lỗ khoan rửa bằng dung dịch đất sét với hệ số nhân công Knc = 1.05
2. Máy khoan cố định, không tự hành, Knc = 1.05
3. Chống ống > 50% chiều dai lỗ khoan, Knc = 1.05
4. Khoan bằng máy khoan XY-1, Knc = 0.7

Hỏi em phải tính đơn giá nhân công cho công tác này như nào?
(Đơn giá nhân công của tỉnh này đối với công việc có mã CC.01102 là 249.237)
Công thức: NC = Tổng (Qj*Dj*(1 + Knc)

Kính mong các bác giúp đỡ em. Em xin chân thành cảm ơn các bác!

T

tvqa82

Guest
Cho tớ hỏi về các hệ số Dự Toán

Tớ mới làm dự toán nên còn nhiều thông tư chưa biết. Cho tớ hỏi các
hệ số khi lập Dự Toán các tỉnh thành nhé?
Ví dụ khi lập dự toán tỉnh Hưng Yên thì hệ số nhân công và máy như thế nào
các bạn hoặc anh chị nào chỉ Giáo cho tôi với!
Xin cảm ơn nhiều! Thank!

H

Hoancbxd

Guest
Hệ số điều chỉnh

Bạn phải nói rõ là đơn giá nào chứ.
Ví dụ: đơn giá ban hành vào ngày nào, sử dụng lương tối thiểu là bao nhiêu.
Theo đó điều chỉnh theo hướng dẫn của thông tư 07/2006/TT-BXD ấy.
Chào thân ái và quyết thắng

3

3077

Guest
Anh cứ theo bảng giá của nó chia cho giá theo bảng lương cơ bản là ra mà :D

H

hoangtuandts

Guest
Xem xem hiện tại đang dùng đơn giá loại nào, theo định mức nào, nhiều tỉnh vẫn đang dùng theo 1242 mặc dù 24 ra đã lâu, cái này để theo các TT của bộ xây dựng mà điều chỉnh hệ số nhân công và máy.các thông tư thì kick vào cái links của pbh ở kia là ok.

H

hoangtuandts

Guest
à còn 1 cái này tiện thể hỏi luôn không để lâu em quên mất không hỏi được .
Theo như TT16/2005-BXD thì điều chỉnh chi phí nhân công đối với các công tác xây dựng của các công trình thuộc các nhóm khác của bảng lương A 6. Thì nhóm 2 và nhóm 3 này quy định như thế nào ( mặc dù nhóm thì quy định theo Nghị định 205/2004/ND-CP) có nhiều cái phân loại nhóm em cảm giác ko được rõ ràng cho lắm.
Giả sử khi xây dựng 1 công trình dân dụng thường thì là thuộc nhóm I nếu chỉ là xây dựng 1 cái nhà nhưng nếu có dùng đến máy móc trong này nữa, ví dụ máy xúc máy ủi làm công tác san nền, tạo mặt bằng ( công trình ở vùng núi) thì mình cho nó thuộc nhóm nào được. Cứ theo lẽ thường thì em cho nó là ở nhóm 1 và sẽ không nhân với hệ số điều chỉnh . Nhưng vừa rùi em làm công trình phải thẩm định 2 nơi . 1 nơi thì bảo là nhóm 2 phải nhân thêm với 1.066 như trong TT16. ừ thì đồng ý về sửa lại rùi mang tiếp lên ông cao hơn thẩm định tiếp, ( ko phải thẩm tra nha, thẩm tra em mượn dấu đơn vị thẩm tra rùi, giờ 2 phát thẩm định, ) thì bảo là nhóm I , ko dược điều chỉnh , em cũng đến bó tay luôn. Cãi nhau với mấy ông này chẳng khác gì cãi nhau với các đồng chí trên kho bạc. Phần cãi thuộc về mình, còn phần thắng thì thuộc về bọn còn lại . Pó tay luôn. Mong được sự chỉ giáo của các cô các bác cho em thông suốt ra tý còn cãi nhau tiếp . Vụ này em phải cãi bằng được. Quyết ko nhún nhường như khi lên kho bạc được.

T

tobiasthuyloi

Guest
Mot so he so tinh DToan!

Thế này bạn ạ:
Trong một dự án xây dựng thường bao gồm nhiều hạng mục và mỗi hạng mục có thể thuộc các nhóm công trình khác nhau.
Trong dự án của bạn phần san nền thuộc nhóm các công trình giao thông nếu nó được tách thành một hạng mục (hoặc thành một gói thầu riêng). lúc đó phần san nền tính như công trình giao thông cấp IV.
Nếu khối lượng san nền ít thì có thể tính chung vào phần XD nhà.

L

lemai8103

Guest
Dự toán tính cho cánh cửa gỗ (ở trên có các tấm kính): khối lượng gỗ tính theo m3, kính tính theo từng tấm -> tính tổng tiền cho cánh cửa đó rồi chia cho diện tích cánh cửa (dài x rộng) suy ra được chi phí cho 1 m2 cửa. Sau đó nhân lên mỗi cánh cửa diện tích bao nhiêu thì ra tiền từng cánh cửa.
Đơn vị không đồng nhất như thế có đúng ko nhỉ?

T

td.bitexco

Guest
Định mức cấu thành!

Dự toán tính cho cánh cửa gỗ (ở trên có các tấm kính): khối lượng gỗ tính theo m3, kính tính theo từng tấm -> tính tổng tiền cho cánh cửa đó rồi chia cho diện tích cánh cửa (dài x rộng) suy ra được chi phí cho 1 m2 cửa. Sau đó nhân lên mỗi cánh cửa diện tích bao nhiêu thì ra tiền từng cánh cửa.
Đơn vị không đồng nhất như thế có đúng ko nhỉ?

Mình không hiểu mục đích bạn đưa ra vấn đề rất đỗi đơn giản đó làm gì vì ai (học môn định mức) cũng biết đó là định mức cấu thành sản phẩm, nói như bạn thì còn thiếu nhiều, ví như : số đinh tiêu hao A kg; công thợ tính ra B công; vật liệu phụ khác như véc ni; goong cửa...
Bạn thấy sao?:beat:

Last edited by a moderator:
H

HAIHA

Guest
Có văn bản nào quy định về việc áp dụng nhóm nhân công không các bác ơi?
Theo như bảng lương A 6 thì nhóm 3 là làm cầu và cống.
Lương A.1.8 thì chỉ nói là làm cầu thôi.
Thế các loại rãnh thì tôi phải áp dụng nhóm 2 hay 3 nhẩy?

T

Thiên Linh

Guest
Mình cũng đang thắc mắc như Hà đấy. Bác nào có y kiến gì thì chỉ giáo cho em với.
Đúng là lương A18 thì ko quy định rõ. Trước đây, khi mình lập DT cho hạng mục Cống thoát nước thì áp dụng NC3 (Nhiều DA cũng duyệt thế mà). Hôm nay mình sang Ban, họ bảo là Cống thoát nước thì thuộc Xây dựng đường nên phải áp dụng NC2 (Vì ND205 chỉ quy định nhóm 3 là xây dựng cầu). Mình thắc mắc là: Đối với những công trình lớn (như DA cầu Vĩnh Tuy) hệ thống thoát nước đồ sộ thì vẫn áp dụng NC2 à (Thế thì có bị tính thiếu lương cho họ không).
Liệu có tồn tại văn bản nào quy định rõ về vấn đề này ko?
Lần sau phải lên Cục bảo vệ rùi mà ko có tài liệu. (Dự toán mình vẫn tính là nhóm 3)

D

Doimoi

Guest
@ Thiên Linh
Chưa thấy quy định nào cả về phân chia rõ ràng ra cả. Theo mình nghĩ và đã làm nhiều rồi, thì các hạng mục được coi là một bộ phận của công trình thì ko chia tách ra để phân loại như vậy đâu. Tất cả lấy theo hạng mục chính của công trình đó. Ví dụ xây nhà, chẳng lẽ lại tách phần thiết bị được lắp đặt (dây điện, bóng đèn, thiết bị vệ sinh ....) ra phần thiết bị ah? và định mức lại tính cho công trình điện hay thoát nước ah?....Nhưng việc có phân chia hay ko cũng tùy vào giá trị của hạng mục đó so với toàn bộ công trình; các hạng mục này có được coi là độc lập sử dụng hay ko?.... điều này là nhậy cảm của những người làm dự toán mà thôi.

C

chuotdong

Guest
@ Thiên Linh
Chưa thấy quy định nào cả về phân chia rõ ràng ra cả. Theo mình nghĩ và đã làm nhiều rồi, thì các hạng mục được coi là một bộ phận của công trình thì ko chia tách ra để phân loại như vậy đâu. Tất cả lấy theo hạng mục chính của công trình đó. Ví dụ xây nhà, chẳng lẽ lại tách phần thiết bị được lắp đặt (dây điện, bóng đèn, thiết bị vệ sinh ....) ra phần thiết bị ah? và định mức lại tính cho công trình điện hay thoát nước ah?....Nhưng việc có phân chia hay ko cũng tùy vào giá trị của hạng mục đó so với toàn bộ công trình; các hạng mục này có được coi là độc lập sử dụng hay ko?.... điều này là nhậy cảm của những người làm dự toán mà thôi.
Theo tôi thì không phải là vấn đề 'nhậy cảm' mà Tư vấn phải có quan điểm rõ ràng để còn bảo vệ với các cấp khi trình duyệt chứ :rolleyes:

C

chuotdong

Guest
..... cong trinh giao thong di qua nhieu tinh, co mot vai thac mac ve cach xac dinh cac loại phu cap:
1. Phụ cấp không ổn dínhản xuất: Trước đây được tính 10% lương cơ bản nhưng hiện nay không quy định rõ.
2. Khi tính tất cả các loại phụ cấp vào đơn giá sẽ gặp kho khăn trong việc lập và quản lý vì:
- Đối với công trình giao thông đi qua nhiều địa phương có nhiều mức phụ cấp khác nhau. Nếu lập thì Hồ sơ dụ toán chi phí công trình xếp cao 3 đầu người.
- Nếu áp dụng bộ đơn giá của địa phương thì không thể xác định được các khoản phụ cấp nếu tính trực tiếp vòa giá.
Mình cũng thắc mắc.
Cái này chắc bạn nào làm các dự toán các Ngành thi công theo tuyến (giao thông, điện lực, viễn thông ....) chắc có nhiều kinh nghiệm.

H

hoahong

Guest
Phụ cấp ko ổn định sản xuất 10% bạn có thể xem luôn trong DGXD của tỉnh!mỗi tỉnh quy định 1 kiểu!hiện nay mình cũng ko có văn bản cụ thể nào trả lời về vấn đề này cả!vì thế mình tính DT ở tỉnh nào thì áp dụng theo tỉnh đó thôi!
Còn việc tính phụ cấp thì cũng có tính có văn bản hướng dẫn áp dụng cụ thể!và có tỉnh ko có hướng dẫn cụ thể!
Tất nhiên nếu làm cụ thể 1 công trình đi qua nhiều tỉnh thì tốt nhất phải có 1 đơn giá thống nhất (cho toàn tuyến) nếu làm được!(chủ đầu tư quyết định).
còn nếu ko thì đúng là phải làm riêng và hồ sơ DT sẽ rất dày!

H

hoangtuandts

Guest
@ Thiên Linh

Đây không phải là vấn đề nhạy cảm. Nó được quy định rồi nhưng mà còn nhiều cái không rõ ràng thôi, thực ra khi làm dự toán thì xác định theo cái nào nhiều hơn mà làm, thường thì công trình dân dụng áp dụng nhân công nhóm 1, mặc dù trong đó có nhiều công tác áp dụng đến nhân công nhóm 2 nữa. Hạng mục nào mà áp dụng nhân công nhóm khác nhiều có khi nên tách ra làm 1 bảng THKP khác mà bù thì đỡ bị ý kiến.
Như thủy lợi và giao thông thì còn rõ ràng hơn, vì nó chia ra là công trình đầu mối ,.... thì còn theo được.Chứ công trình dân dụng giờ các ông bảo là có nhân công ngoài nhóm 1 phải điều chỉnh thì chỉ còn nước là quay về tính lại chênh lệch nhân công = cách tình từng nhân công ra . Mất công cho 1 việc không đáng làm.

T

Thiên Linh

Guest
Các bác ơi! Nếu như theo các bác nói thì phải áp dụng linh hoạt theo các Hạng mục chính.
Thế theo các bác Xây dựng tuynen, ga, hào kỹ thuật thì thuộc xây dựng đường hay cầu.
Với những công trình lớn (cầu Vĩnh Tuy, Đường 5 kéo dài) Hệ thống thoát nước rất lớn (Về kinh phí thì nó sấp xỉ xây dựng Nền đường) ------> Vậy quy nó về xây dựng đường hay cầu (em cũng giải thích thêm là thoát nước cũng phục vụ cho tưới tiêu).
Thế các dự án tiếp theo nên áp dụng như thế nào các bác nhỉ?