Tìm hiểu một vài hệ số trong lập dự toán????

• Khởi xướng levinhxd
  • Ngày gửi
L

lemai8103

Guest
Mình không hiểu mục đích bạn đưa ra vấn đề rất đỗi đơn giản đó làm gì vì ai (học môn định mức) cũng biết đó là định mức cấu thành sản phẩm, nói như bạn thì còn thiếu nhiều, ví như : số đinh tiêu hao A kg; công thợ thính ra B công; vật liệu phụ khác như véc ni; goong cửa...
Bạn thấy sao?:beat:

Quả thật e ... đơ đơ ko nghĩ ra đó chính là định mức còn gì, là bởi vì có cty họ chào hàng theo kiểu giá như thế ko theo 1 khuôn mẫu nào nên có lẽ e bị tính dập khuôn làm đãng trí tí bác ạ, E cảm ơn bác đập đập cho E mấy phát E hết đơ rồi, hu hu....nhưng lại sợ đơ tiếp thui.

L

lemai8103

Guest
Hạng mục Điện ngoài nhà (bao gồm Trạm biến áp, Máy phát điện, Đường cáp ngầm từ lưới điện tới TBÁp) thì chi phí thiết kế chỉ có định mức cho Trạm biến áp, tuyến cáp ngầm, ko thấy có định mức cho phần máy phát, mình cũng ko thấy quy định chỉ có (Ctrình CN cấp III)
- Tuyến cáp ngầm 22kV: Gtk = 1,9%*(Gxd+Gtb)*1,1 Gxd và Gtb của đường cáp ngầm
- Trạm biến áp có cấp điện áp 22kV: Gtk = 3,17%*Gxd*2,57*1,1 Gxd ở đây mình gộp luôn của Máy phát vào có được ko? ( tức là GxdTBA + Gxdmáy phát)

P

phương136

Guest
Các bác ơi, cho e hỏi tí nhé.
E đang kiểm tra 1 công trình thủy lợi. Trong hồ sơ dự toán, e thấy:
Chi phí máy xây dựng: M*1,24*1,055.
Đây là công trình khởi công từ năm 2005. Vậy cho e hỏi, hệ số 1,055 là gi? Văn bản nào quy định?
Cảm ơn các bác!

H

HaAnh

Guest
Đây là công trình khởi công từ năm 2005. Vậy cho e hỏi, hệ số 1,055 là gi? Văn bản nào quy định?
Cảm ơn các bác!

Đó là hệ số khó khăn cho các công trình XD ở vùng núi, hải đảo... bạn ạ. Hệ số này được quy định trong quyển Đơn giá của mỗi tỉnh bạn ạ. Bạn xem ở trang thuyết minh ở đầu quyển ấy.

N

nampd

Guest
tìm hiểu về bảng lương a 6

Tôi là thành viên mới và cũng là người mới trong lập dự toán công trình nên mọi thứ đều mơ hồ. Tôi rất muốn tìm hiểu cặn kẽ phần chi phí nhân công tính cho các công trình điện. Tôi đã đọc nhiều văn bản nhưng không biết nên bắt đầu từ đâu. Nếu có thể mọi người hướng dẫn cụ thể cho tôi với. Xin cảm ơn rất nhiều. Note: Hướng dẫn càng chi tiết càng tốt. Tôi đang rất cần.

Z

zamiliakd

Guest
Xin hỏi về hệ số điều chỉnh chi phí nhân công trong DT xây dựng tại Hòa Bình

Hi everyone,
Mình đang có thắc mắc về hệ số nhân công trong dự toán hạng mục thoát nước mưa tại Hòa Bình. Dự toán này được lập vào 13/4/2007 theo DM24/2005/QD-BXD ngày 29/7/2005 của BXD, đơn giá 19/2006/QD-UBND ngày 14/11/2006 của UBND tỉnh Hòa Bình, điều chỉnh dự toán theo TT 07/2006/TT-BXD và hướng dẫn số 06/SXD-KTGD ngày 26/01/2007 của sở Xây dựng tỉnh Hòa Bình. Phần chi phí nhân công được tính là B*1*1.128, trong đó B là chi phí nhân công theo dự toán. Hệ số 1.128 là gì và vì sao phải nhân hệ số đó?
Mong nhận được sự trợ giúp của mọi người
Xin được hậu tạ

L

levinhxd

Guest
Thanks!!!!

Xin chào tất cả mọi người!
Trân trọng gửi tới mọi người lời cám ơn, lời chúc sức khỏe, hạnh phúc trong cuộc sống và thành công trong công việc!
Em hiện đang công tác tại công trình Nhà máy xi măng Sông Thao, rất ít có thời gian để có thể tìm hiểu, post bài và tham gia nhiều thời gian hơn trong diễn đàn cực kỳ tuyệt vời này. Nhưng hôm nay em thực sự vui vì từ một câu hỏi của em, mọi người đã tham gia tranh luận, giải thích, rồi phát triển thêm bao nhiêu chủ đề liên quan đến những hệ số trong quá trình lập dự toán!
Ngành kinh tế xây dựng thật hay phải ko mọi người!
Tiện đây em đưa ra một vài câu hỏi và mong mọi người cùng suy nghĩ nhé!!!!

1.Về giáo PAL chống cho những chiều cao vượt khẩu độ (thông tầng)
-Chiều cao vượt quá bao nhiêu thì được coi là thông tầng.
-Theo định mức 1776, cứ vượt qua 1.2m sau chiều cao 3.6m thì BP thi công sẽ được tính thêm 1 lần giáo, nhưng tính vào mã hiệu dự toán hoặc thanh toán = cách nào
2.Trường hợp sàn cần chống rất cao (thông tầng), sử dụng giáo PAL bình thường sẽ không đủ chịu lực, giáo chống sử dụng trong thi công thực tế sẽ là giáo cầu ( trong thi công cầu). Trường hợp này để đảm bảo thanh toán cho các nhà thầu không bị thiệt thòi, sẽ tính toán đưa vào định mức, đơn giá = cách nào?
3.Thi công kết cấu cột có kích thước lớn và không trát ( 600x800, 800x1200), Nhà thầu phải đặt gia công riêng Cốp pha cột và chỉ dùng một lần cho công trình này rồi sau đó thanh lý sắt vụn, vậy trường hợp này, thanh toán cho nhà thầu để đảm bảo không bị thiệt thòi theo cách nào?
Hỏi thêm một xíu: Ván ép công nghiệp (dùng cho Cốp pha không trát), có thể luân chuyển mấy lần (trong trường hợp sử dụng luân chuyển)?

L

levinhxd

Guest
Cảm ơn các bác!

ĐƠn giản thôi, bạn hãy đọc kỹ thuyết minh của quyển đơn giá ca máy do tỉnh đó ban hành, chắc chắn có nói đến hệ số này, nó là hệ số điều chỉnh chi phí ca máy nếu điều kiện thi công thuộc vùng miền núi, hải đảo. Trong thông tư 05 ngày 25/7/07 hình như cũng có nhắc các tỉnh "nhớ" hệ số này! tham khảo nhé bạn!

P

phan tan phat

Guest
Chào mọi người!
Mình đang làm hồ sơ điều chỉnh giá cho cơ quan mình đang thi công. Cho mình hỏi trong hạng mục PCCC thì khi mình làm hiệu chỉnh thì lấy hệ số nhân công và máy thi công là bao nhiêu?có phải là 2.04 và 1.13 như cũ không hay là phải thay đổi.có ai biết trả lời giúp mình, xin cảm ơn. chuc mọi người, sức khoẻ, hạnh phúc và thành đạt.

lhnam111

Thành viên mới
Hệ số điều chỉnh 1,066

Mình sử dụng bộ đơn giá 75 của Tp.HCM. Khi tính phần nhân công có nhân hệ số điều chỉnh 1,066 từ nhóm I lên nhóm II (công trình giao thông). Trong các thông tư trước như 16/2005/TT-BXD ngày 13/10/2005 có ghi rỏ hệ số này. Tuy nhiên thông tư điều chỉnh dự toán mới đây 03/2008/TT-BXD ngày 25/01/2008 và QĐ 38/2008/QĐ-UBND ngày 10/05/2008 của HCM va trong bộ đơn giá 75 cũng không có nên việc giải trình bên Sở Tài chính người ta không chấp nhận vì họ bảo đã được điều chỉnh luôn vào trong đó (tức là nhân 4,065). Bác nào biết văn bản nào mới nhất về vấn đề này giúp em với. Rất cám ơn.

L

levinhxd

Guest
Mình sử dụng bộ đơn giá 75 của Tp.HCM. Khi tính phần nhân công có nhân hệ số điều chỉnh 1,066 từ nhóm I lên nhóm II (công trình giao thông). Trong các thông tư trước như 16/2005/TT-BXD ngày 13/10/2005 có ghi rỏ hệ số này. Tuy nhiên thông tư điều chỉnh dự toán mới đây 03/2008/TT-BXD ngày 25/01/2008 và QĐ 38/2008/QĐ-UBND ngày 10/05/2008 của HCM va trong bộ đơn giá 75 cũng không có nên việc giải trình bên Sở Tài chính người ta không chấp nhận vì họ bảo đã được điều chỉnh luôn vào trong đó (tức là nhân 4,065). Bác nào biết văn bản nào mới nhất về vấn đề này giúp em với. Rất cám ơn.

Bạn chỉ được nhân các hệ số điều chỉnh này nếu như trong Đơn giá tỉnh, tp có quy định. Ví dụ, tôi đã từng sử dụng đơn giá tỉnh Hà Tây cũ, trong đó có 1 dòng ghi rõ: " Phần nhân công trong Đơn giá ban hành theo sau đây được tính cho các công tác thuộc nhóm I - bảng lương A.1.8. Vì vậy đối với các công trình thuộc nhóm II, III sẽ được điều chỉnh với các hệ số lần lượt là....", THực ra đơn giá tỉnh thành nào cũng cơ bản xây dựng theo mức nhân công nhóm I, chẳng qua họ ko ghi chú thêm câu quan trọng này .... Đành bó tay vậy!

nguyen van mam

Thành viên mới
xin hưỡng dẫn

mình đang học làm dự toán về căn bản máy móc thì biết rồi nhưng để có các thông tư và quy định khi cần lập dự toán mình phải tìm ở đâu để có được các thông tư hường dần mình cần sụ trợ giúp . cám ơn nhiều

dhkt02

Thành viên rất triển vọng
mình đang học làm dự toán về căn bản máy móc thì biết rồi nhưng để có các thông tư và quy định khi cần lập dự toán mình phải tìm ở đâu để có được các thông tư hường dần mình cần sụ trợ giúp . cám ơn nhiều
Bạn tìm trong các TT của BXD và các nghị định của Chính phủ nhé
Gửi bạn một vài tài liệu để tham khảo.
Chúc thành công.

File đính kèm

• Thong tu 04-2010-TT-BXD.doc
    753 KB · Đọc: 118
  • 08_2010_TT-BXD HƯỚNG DẪN PHƯƠNG PHÁP ĐIỀU CHỈNH GIÁ HỢP ĐỒNG XÂY DỰNG.doc
    87,5 KB · Đọc: 133
  • ND 12-10-02-2009-Quan ly du an dau tu xay dung cong trinh.doc
    329,5 KB · Đọc: 97

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới